หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการปลูกมันเทศ  (อ่าน 17934 ครั้ง)
makarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 06:21:26 PM »

ซื้อหัวมันเทศจากห้างซึ่งเขาบอกว่านำเข้าจากญี่ปุ่น รสชาติดีมาก
ใช้วิธีการนำหัวมันไปฝังในดินเลยใช่ใหมค่ะ

Liked By: Backjack21

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 06:52:03 PM »

ใช้วิธีหั่นหัวมันเทศออกเป็นท่อนๆ ละประมาณ 1 นิ้ว แล้วนำไปตั้งวางไว้ในวัสดุเพาะปลูก หรือนำไปปลูกในดินได้เลยครับ ไม่นานจะเกิดเป็นต้นใหม่  อย่างง่ายยยยยยยยยยยยยยยยย  เจ๋ง  เจ๋ง ดูภาพประกอบนะครับ จุมพิต
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 07:09:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อิอิ  คราวที่แล้วซื้อจาก เซ็นทรั่นพระราม3
ฝังไปทั้งหัวเลย  เน่าทั้งหัวเลย 555+++
เด๋วลองใหม่

Liked By: Backjack21

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

ptrpkk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:45:32 AM »

อีกวิธีนะครับ...

ฝังหัวพันธุ์มันเทศในทรายแค่ครึ่งหัว (แนวนอน) หมั่นรดน้ำจนหัวพันธุ์แตกยอดออกมา ซึ่งจะมีหลายยอดด้วยกันขึ้นกับจำนวนตาบนหัว  รอจนยอดพวกนี้ยาวประมาณ 20-30 ซม. ก็ตัดไปชำในดินปลูกโดยตรงเลย  จะได้จำนวนต้นมากและรวมถึงผลผลิตที่จะได้มากตามไปด้วยครับ  แต่วิธีนี้มีเคล็ดลับอยู่นิดเดียวคือ  ต้องใช้ส่วนยอดของเถาเท่านั้นจึงจะให้ผลผลิตได้ดี  ถ้าเป็นท่อนที่อยู่ถัดเข้ามาจากปลายยอดจะให้ผลผลิตได้น้อยกว่าครับ

Liked By: Backjack21, meowkku
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 11:21:56 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณค่ะ จะลองปลูกได้ผลแล้วจะเอามาอวดค่ะ

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

lek2009(เล็ก สองพันก้าว)
*

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 05:18:41 PM »

ซื้อมันเทศ มาจากห้างแล้ว จะไปลองดูคะ่ เกษตรมือใหม่ ไม่เป็น ก็เน่าคาดิน มี 2 อย่างนี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง
sandworm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 05:21:36 PM »

ตัดเอาแต่ตาให้มีเนื้อติดไปนิดหน่อยก็พอครับ
...
...
..
เนื้อที่เหลือเอาไว้กิน  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
คอนเฟิร์มงอกแน่นอน

Liked By: Backjack21, meowkku

But the man is not made for defeat. A man can be destroyed but not defeated.

The old man and the sea, Ernest Hemingway
lek2009(เล็ก สองพันก้าว)
*

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:52:05 PM »

อ้อค่ะ เพราะดูราคาแล้วน่าจะแพงกว่ามันเทศไทยเยอะนะค่ะ ถ้าทำอย่างคุณ sandworm ว่าก็ยังพอมีเนื้อเอาไว้กิน  ยิงฟันยิ้ม

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์