ปลูกอัญชันไว้กับต้นโมกริมรั้วได้ไหมครับ

(1/1)

option01:
บ้านเป้นบ้านจัดสรรใน กทม นี่แหละครับ ดินเป็นดินทรายจุดที่ปลุกโดนแดดเกือบทั้งวันมีต้นโมกข้างๆมันจะตายไหมครับ? แล้วมันจะดูดีหรือเกะไหม?

Sutiwan:
เอาจากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคะ
อัญชันของเราตั้งใจปลูกเพื่อเอาดอกไปใช้ จึงเลี้ยงต้นให้ค่อนข้างหนาใบก็หนาตาม มันไปเกาะต้นไหน ต้นนั้นก็เหมือนจะหยุดการเติบโตไปเกือบครึ่งเลยค่ะ

ที่เถาอัญชันใบร่วงเยอะเหมือนกันอีกตังหาก (ฤดูผลัดใบ)

ดังนั้นเราว่า ถ้าจะปลูกร่วมกับต้นโมกแบบไม่ให้ต้นโมกหงอย น่าจะต้องตัดแต่งอัญชันบ่อยๆด้วยน่าจะดีค่ะ
แต่ที่สำคัญดอกอัญชันเอามาทำน้ำอัญชันอร่อยที่สุดในสามโลกกกก...เลยค่ะ 5555

option01:
ชอบเหมือนกันครับมีโอกาสได้ไปลองชิมนี่ร้านอาหาร เห็นว่าน้ำแปลกๆดี คำแรกก็ติดใจแล้วครับ
กลับบ้านโทรไปขอเมล็ดจากเพื่อนมาลองปลูก ตอนนี้เพาะไว้ในถุงพลาสติกอยู๋ครับยังาที่ลงไม่ได้
เลยลองมาถามว่าทำเป็นรั้วกับต้นโมกมันจะได้ไหม ท่าทางจะสวยดี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ