ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขุดบ่อ  (อ่าน 4174 ครั้ง)
bungoon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:11:14 PM »

อยากขุดบ่อตั้งใจเก็บน้ำและเลี้ยงปลากินพืช พวกปลานิลค่ะ ความลึก 4 เมตรลึกไปหรือเปล่าคะ คิดว่าจะทำคันดินกว้างสัก 4-5 เมตร เพื่อปลูกต้นไม้  หากบ่อนี้จะอาศัยแต่น้ำฝนที่กักเก็บน้ำ ไม่ต้องมีท่อระบายน้ำและไม่ต้องวิดน้ำเข้าบ่อ จะได้หรือเปล่าคะ  บ่อกว้างสัก 1 งาน อาจเก็บน้ำไม่ได้ทั้งปี แต่น้ำจะเน่าเสียหรือเปล่าคะ  รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

goldenkoi
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:49:45 PM »

4 เมตรจะลึกไปตรับ สัก 2 เมตรน่าจะพอ เพราะว่าบ่อเล็กเดี๋ยวคันบ่อจะพัง ถ้ากลัวน้ำในบ่อเสีย ก็ให้ปลูกบัวสาย สัก 2-3 กอ แล้วปล่อยปลาน้อย สัก 200-300 ตัว ต้องดูลักษณะดินด้วยนะครับ ว่าเก็บน้ำอยู่หรือเปล่า
bungoon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:11:58 PM »

ขอบคุณค่ะ  กำลังศึกษาเรื่องนี้อยุ่ อีกเรื่องหนึ่งคือไม่ทราบว่า ค่าจ้างรถขุดบ่อจะแพงหรือเปล่า แล้ว 1 งานนี่จะได้บ่อขนาดกี่ตารางเมตรคะ

ขอบคุณค่ะ
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:17:44 PM »

การขุดบ่อ โดย อาศัย น้ำจาก น้ำฝน และ น้ำใต้ดิน เพื่อเติมในบ่อ
ต้องดูสภาพแวดล้อมด้วยว่า ที่บริเวณนั้น น้ำใต้ดิน อยู่ระดับไหน
ถ้าน้ำใต้ดินอยู่ลึกมาก ก็ต้องขุดบ่อให้ลึกตามไปด้วย
แต่ถ้าน้ำใต้ดินอยู่ตื้นก็ไม่ต้องลึกมาก
และต้อมองด้วยว่า ดินเป็นอย่างไร
ถ้าเป็น ดินทรายก็ต้อง สโลบขอบบ่อมากๆไม่งั้น ฝนมาขอบบ่อก็ทลายลงไปหมด
แต่ถ้าเป็นดินเหนี่ยวก็ง่ายหน่อย

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
bungoon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:03:56 PM »

การขุดบ่อ โดย อาศัย น้ำจาก น้ำฝน และ น้ำใต้ดิน เพื่อเติมในบ่อ
ต้องดูสภาพแวดล้อมด้วยว่า ที่บริเวณนั้น น้ำใต้ดิน อยู่ระดับไหน
ถ้าน้ำใต้ดินอยู่ลึกมาก ก็ต้องขุดบ่อให้ลึกตามไปด้วย
แต่ถ้าน้ำใต้ดินอยู่ตื้นก็ไม่ต้องลึกมาก
และต้อมองด้วยว่า ดินเป็นอย่างไร
ถ้าเป็น ดินทรายก็ต้อง สโลบขอบบ่อมากๆไม่งั้น ฝนมาขอบบ่อก็ทลายลงไปหมด
แต่ถ้าเป็นดินเหนี่ยวก็ง่ายหน่อย

บอกตามตรงค่ะ ว่าไม่ทราบอะไรเกี่ยวกับดินเลย เป็นแค่คนมีที่ อยู่ไม่ไกล อยากทำเกษตรแบบลอง ๆดูค่ะ คิดเอาเองว่าสิ่งแรกต้องมีบ่อน้ำ พอดีที่เป็นที่น้ำท่วมถึงค่ะ และเป็นที่ดินให้เช่าทำนาค่ะ อยุ่จังหวัดอยุธยา ดังนั้น คันขอบบ่อคงต้องสูงหน่อย ที่ดินต่ำกว่าถนนสัก 2 เมตรค่ะราว ๆนี้ ถ้าทำคันสูง 2 เมตร ก็คงต้องซื้อดินมาถมคันโดยไม่ต้องขุดบ่อเลย  ถ้าทำคันโดยไม่ต้องซื้อดิน คงต้องขุดลงไปให้บ่อลึกกว่าพื้นที่ดิมค่ะ ก็จะต่ำกว่าคันดินสัก 3 เมตร ถ้า 4 เมตรลึกเกินไป เปลี่ยนมาเป็น 3 เมตรยังจะลึกอยู่มั๊ยคะ  หรือว่าจะเพิ่มเป็น 2 งาน แล้วขุดลึกกว่าเดิม ครึ่งเมตร เพื่อให้ได้คันดินที่สูงและกว้างขึ้นจะดีมั๊ยคะ

ไม่ทราบงบประมาณจะอยู่ที่เท่าไหร่ค่ะ ช่วยทีค่ะ  ขอบคุณค่ะ
goldenkoi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:10:57 PM »

อยุธยาเป็นแหล่งแก้มลิง บ้านเพื่อนอยู่แถว เสนา บอกท่วมอย่างนี้ทุกปี จนรู้แล้วว่าน้ำจะท่วมตอนไหน คงจะยากหน่อยนะครับ แต่ก็เอาใจช่วย
bungoon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 07:35:01 PM »

ใช่ค่ะ น้ำท่วมทุกปี แต่มาก หรือน้อย ตอนนี้กะจะทำไว้ให้สูงกว่าที่น้ำเคยท่วมค่ะ  แต่อนาคตน้ำจะตามมาท่วมอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ อยู่แถวเสนาเลยค่ะ น้ำท่วมเป็นปกติสุขค่ะก่อนหน้านี้แทบจะทุกปี แต่ช่วงหลัง ๆ  ก็ซา ๆไปบ้างค่ะ เว้นปี 2 ปีพอให้ต้นไม้โตได้ลูกได้ผล แล้วค่อยท่วมให้ต้นไม้ตายค่ะ รุ้ข้อจำกัดตรงนี้อยู่แล้ว  แต่ก็อยากจะลองค่ะ ทำความฝัน.......เลี้ยงปลาไม่ได้ ปลูกบัวสายก็ยังดีค่ะ

เก๋ง
*

จะบุกบ่าฝ่าฟัน ด้วยจอบเก่าของพ่อในกำมือ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:03:13 AM »

ค่าจ้างการขุดดิน น่าจะอยู่ชั่วโมงล่ะ 1700 บาท การขุดบ่อเลี้ยงปลา ควรขุดให้เป็นลักษณะคล้ายขั้นบันได มีไว้เพื่อสำหรับปลานอน  ถ้าขุดแบบสโล๊ปปลาจะไม่มีที่นอนและที่วางไข่ และปลาจะว่ายทั้งวันทั้งคืนไม่ได้พักผ่อน ลักษณะบ่อ 1งาน ความลึกน่าจะอยู่ประมาณ 3 เมตรกำลังดีครับ
bungoon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:34:18 PM »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบของทุก ๆท่าน

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะอยู่ที่ 1 งานหรือ 2 งานดี ถ้า 2งาน คงกว้าง 20*20 เมตรใช่หรือเปล่า รวมส่วนที่เป็นคันบ่อไว้ปลูกต้นไม้ด้วยอีกด้านละ 4-5 เมตร ก็เหลือเนื้อที่บ่อไม่เยอะแล้วค่ะ  คิดว่าน่าจะกำลังดี  แล้วถ้าบ่อขนาดนี้เค้าจะใช้เวลากี่ชั่วโมงกันคะ 

ลักษณะการทำงานน่าจะเป็นตักดินลงไป ลึกสัก 1 เมตรค่ะ เพราะที่ดินต่ำกว่าถนนอยู่ประมาณ 2 เมตรแล้ว ขุดลงไปอีก 1 เมตรก็เป็น 3 เมตรพอดีแล้วดินที่ตักลงไป 1 เมตรนี้ จะเอามาทำคันบ่อซึ่งต้องสูงขึ้นมาจากพื้นดินเดิม ประมาณ 2 เมตร กว้าง 5 เมตร และยาวด้านละ 20 เมตร 2 ด้านค่ะ เพราะอีก 2 ด้านมีที่ดินที่ถมไว้อยู่แล้วสูงเท่าถนนแล้วค่ะ

ค่าใช้จ่ายที่จะเกิดก็จะเท่ากับ ค่าจ้างรถขุดดิน แล้วก็ ถ้าดินไม่พอ อาจต้องเกิดค่าใช้จ่ายขึ้นอีกค่ะ  แต่ลองคิดในใจแล้ว น่าจะพอนะคะ ลองคำนวนแบบมวยวัดค่ะ ไม่ได้มีสูตรอะไร เลยไม่แน่ใจนัก
vivata
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:48:43 PM »

ผมขอเอาใจช่วยครับ  ว่างๆนำรูปมาลงให้ดูกันบ้างนะครับ
bungoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:40:06 PM »

bungoon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:43:55 PM »

กว่าจะส่งภาพได้ เหงื่อตกเชียวค่ะ ขุดดินง่ายกว่ากันเยอะเลย (แถมไม่เห็นเหมือนชาวบ้านชาวเมืองเค้าอีก)

เท่าที่มีตอนนี้ค่ะ ฝัน ลม ๆ แล้ง ๆ แต่จิตใจมุ่งมั่นค่ะ เอาไว้จะเอาภาพมา update

นี่ถ่ายตอนสงกรานต์ค่ะ คนเช่าเค้าเผาซังข้าวอยู่พอดี ระดับที่นาจะต่ำอยู่สัก 2 เมตรค่ะ

ช่วยแนะนำทีเถอะค่ะ
bungoon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:48:39 PM »

นี่ค่ะ หลับตานึกภาพเอาว่าถ้ายืนอยู่มุมนี้จะเห็นบ่อน้ำ ที่มีน้ำเต็มเปี่ยม มีบัวสี บัวสายไว้ให้เก็บกิน ขอบคันมีต้นกล้วย มะพร้าว อยากกินอะไรก็ปลูกอย่างนั่น   แล้วก็ลงลูกปลาสลิดไว้ในบ่อ วันดีคืนดี คงได้จับมากิน  คิดง่ายไปหรือเปล่าคะ 

goldenkoi
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:55:45 PM »

ถ้าบ่อแค่ 2 งาน ขุด ลึก 1 เมตร ราคาเหมาน่าจะไม่เกิน 20,000 นะครับ
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:02:57 AM »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบของทุก ๆท่าน

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะอยู่ที่ 1 งานหรือ 2 งานดี ถ้า 2งาน คงกว้าง 20*20 เมตรใช่หรือเปล่า รวมส่วนที่เป็นคันบ่อไว้ปลูกต้นไม้ด้วยอีกด้านละ 4-5 เมตร ก็เหลือเนื้อที่บ่อไม่เยอะแล้วค่ะ  คิดว่าน่าจะกำลังดี  แล้วถ้าบ่อขนาดนี้เค้าจะใช้เวลากี่ชั่วโมงกันคะ 

ลักษณะการทำงานน่าจะเป็นตักดินลงไป ลึกสัก 1 เมตรค่ะ เพราะที่ดินต่ำกว่าถนนอยู่ประมาณ 2 เมตรแล้ว ขุดลงไปอีก 1 เมตรก็เป็น 3 เมตรพอดีแล้วดินที่ตักลงไป 1 เมตรนี้ จะเอามาทำคันบ่อซึ่งต้องสูงขึ้นมาจากพื้นดินเดิม ประมาณ 2 เมตร กว้าง 5 เมตร และยาวด้านละ 20 เมตร 2 ด้านค่ะ เพราะอีก 2 ด้านมีที่ดินที่ถมไว้อยู่แล้วสูงเท่าถนนแล้วค่ะ

ค่าใช้จ่ายที่จะเกิดก็จะเท่ากับ ค่าจ้างรถขุดดิน แล้วก็ ถ้าดินไม่พอ อาจต้องเกิดค่าใช้จ่ายขึ้นอีกค่ะ  แต่ลองคิดในใจแล้ว น่าจะพอนะคะ ลองคำนวนแบบมวยวัดค่ะ ไม่ได้มีสูตรอะไร เลยไม่แน่ใจนัก

ถ้า 1 งาน ก็ 20*20 เมตรครับ
วิธีคิดง่ายๆ 2 เมตร = 1 วา ... ถ้า 1 ตรว.= 2*2=4 ตรม.ครับ
20*20=400 ตรม.
400/4= 100 ตรว.ครับ

1 ไร่=4 งาน หรือ 400 ตรว.
1 งาน= 100 ตรว.

ลองเอาไปใช้คำนวณง่ายๆๆๆ นะครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

ปล.บ้านผมเชียงราย คิดค่าจ้างขุดมี 3 แบบครับ
1.รายชั่วโมงๆ ละ 1000
2.ตรม.ๆ ละ 15-18 ขึ้นอยุ่กับพื้นที่ 15 ลอกบ่อ 18 ขุดใหม่
3.เหมากันไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 09:08:45 AM โดย rukava_keng » บันทึกการเข้า

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
bungoon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 06:54:46 PM »

ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์