หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มลองทำสวนผลไม้ที่ระยอง กับ "สวนเกษตรใจรัก"  (อ่าน 193692 ครั้ง)
Wimonchai
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #848 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:24:57 AM »

มา Update ทุเรียน ณ.ปัจจุบัน ครับ กำลังติดลูกแล้วครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ

Wimonchai
*

« ตอบ #849 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:00:12 PM »

ทุเรียนเก็บหมดสวนแล้วครับ ต้องเริ่มบำร่งต่อเพื่อปีหน้า

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
TEACHER
*

« ตอบ #850 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:13:10 PM »

สวนคุณwimonchai อยู่ตรงช่วงไหนของโครงการหมอนทอง3 ค่ะ ตอนไปดูที่ดินเคยมองหาแล้วยังไม่เจอ ตอนนี้แถวนั้นมีคนไปปลูกบ้านแล้วหลายหลัง
ถ้าจุดสังเกตเป็นบ้านผู้พิพากษาที่ปลูกบ้านใกล้เสาไฟฟ้าต้นใหญ่ ๆ สวนคุณเลยไปอีกไกลไหมคะ เผื่อไปอีกจะได้แวะไปเยี่ยม

Liked By: adulsri, deemeechai
Wimonchai
*

« ตอบ #851 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:36:24 PM »

สวนคุณwimonchai อยู่ตรงช่วงไหนของโครงการหมอนทอง3 ค่ะ ตอนไปดูที่ดินเคยมองหาแล้วยังไม่เจอ ตอนนี้แถวนั้นมีคนไปปลูกบ้านแล้วหลายหลัง
ถ้าจุดสังเกตเป็นบ้านผู้พิพากษาที่ปลูกบ้านใกล้เสาไฟฟ้าต้นใหญ่ ๆ สวนคุณเลยไปอีกไกลไหมคะ เผื่อไปอีกจะได้แวะไปเยี่ยม

อยู่ด้านหลังครับ จากบ้านท่านอาญาการตรงไปอีกจนสุดร้ัวบุคไซย์ ทางซ้ายมือมีซอยเข้าไปเลยประมาณ300เมตร จะเห็นมีสวนผลไม้อยู่ครับมีสวนเดียวแหละครับของผมเอง สวนมากเสาร์อาทิตย์ผมจะอยู่ทั้งวันครับ ยินดีตอนัรบครับ

Liked By: deemeechai, sompol

Wimonchai
*

« ตอบ #852 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 03:18:00 PM »

ถึงเวลาต้องทำการเร่งให้ทุเรียนออกดอกแล้ว
จะมา Update ความคืบหน้าที่สวนครับ

Liked By: 9_shane

Wimonchai
*

« ตอบ #853 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 07:23:51 AM »

ทุเรียนหลังผ่านไป 7 เดือน จากรูด้านบน
ณใปัจจุบันอายุก็ 6 ปีกว่าแล้วครับ
ตัดหญ้าเมื่อ 18-19 ตุลาคม
เตรียมความพร้อมเพื่อทำดอก

Wimonchai
*

« ตอบ #854 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 07:31:34 AM »

ปีนี้ปลูกกล้วยปากช่อง 50 เพราะเนื้อเยื้อ 50 กว่าต้นตามกระแสง เมื่อปลายพฤษภาคม
 กำลังเตรียมพื้นที่ขยายหน่อ รูปนี้ถ่าย 24-สิงหาคม

Henry
*

« ตอบ #855 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 07:37:06 PM »

รบกวนสอบถามพี่วิมลชัยเรื่องการดูแลทุเรียนปลูกใหม่หน่อยนะครับ

ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ

ผมคือน้องที่เคยมาขอคำแนะเรื่องการติดแก๊สเมือประมาณ 3 ปีที่แล้วครับ

ได้เห็นสวนพี่วิมลชัยผ่านทางเนต กำลังได้ผลผลิต ยินดีด้วยนะครับ

คราวนั้นผมซื้อทุเรียนไปปลูก ตายยกสวน

ปีนี้ผมลองใหม่อีกรอบ 60 ต้น อยากจะให้พวกมันมีชีวิตรอด

ผมปลูกตอนต้นมิย.ครับ โดนน้ำท่วมตายบ้าง แห้งตายบ้าง

ตอนนี้ผมใช้แมนโดเซบฉีดพ่นทุกอาทิตย์ รดน้ำวันเว้นสองวัน

แต่ ก็ยังมีอาการยอดเหี่ยวบ้าง

ปลูกกล้วยเป็นพี่เลี้ยงแต่ว่า กล้วยไม่ค่อยโตเท่าไหร่

ได้แต่ใช้แสลนคลุมอย่างเดี่ยว

รบกวนขอเคล๊ดลับในการเลี้ยงทุเรียนให้รอดด้วยนะครับบบบบบบบ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Liked By: somjade
Wimonchai
*

« ตอบ #856 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 04:11:29 PM »

นึกออกครับคุณ Henry
ที่สวนก็ไม่มีสูตรอะไรมากหลอกครับ ลองผิดลองถูกจนไม่รู้ว่าทำได้ไงเหมือนกัน ใครว่าไรดีก็ทำตาม
ก็มีเรื่องน้ำ เรื่องปุ๋ย เรื่องยา แหละครับ ไม่มีเคล็ดรับอะไรเลยครับ

somjade
*

« ตอบ #857 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:17:51 PM »

สวัสดีครับตามมาดูสวนครับ
ยินดีด้วยครับ
อย่างนี้ไม่ใช้ต้นละ ๒ - ๓ ลูกแล้วครับ

สำนึกดีมีอภัย
Wimonchai
*

« ตอบ #858 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 07:43:42 AM »

สวัสดีครับตามมาดูสวนครับ
ยินดีด้วยครับ
อย่างนี้ไม่ใช้ต้นละ ๒ - ๓ ลูกแล้วครับ

สำนึกดีมีอภัย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับคุณสมเจต ก็หวังอย่ากจะให้ได้ต้นละหลายๆ ลูกแหละครับ แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเป่ลา

UNCLE HUB
*

« ตอบ #859 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 11:38:39 AM »

เห็นสวนทุเรียนแล้วรู้สึกถึงอารมณ์ของเจ้าของสวน มีลุ้นตลอด จออกดอกหรือยัง จะร่วงหรือปล่าว ราคาจะดีไหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บลูกกล้วยโตเป็นพี่เลี้ยงทุเรียนได้แล้ว ต้นฝนหน้าคงมีเพิ่ม

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
Henry
*

« ตอบ #860 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:26:44 AM »

ที่สวนก็ไม่มีสูตรอะไรมากหลอกครับ ลองผิดลองถูกจนไม่รู้ว่าทำได้ไงเหมือนกัน ใครว่าไรดีก็ทำตาม
ก็มีเรื่องน้ำ เรื่องปุ๋ย เรื่องยา แหละครับ ไม่มีเคล็ดรับอะไรเลยครับ

ครับผม ขอบคุณมากเลยนะครับ

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ต้นทุเรียนผม หลายต้น มีอาการแตกใบอ่อนแล้ว

ช่วงที่ยังเป็นใบอ่อน จนถึงใบแก่ เกือบเดือน ช่วงนี้ ทำไมใบทุเรียนมีอาการใบเหี่ยว ๆ ครับ ไม่สด ไม่ใส เหมือนต้นอื่นๆ ที่ใบแก่แล้ว

และส่วนมากใบแก่จะร่วงหมดต้น ใบอ่อนค่อยแตกขึ้นมา หรือไม่ก็ใบอ่อนกำลังแตกใบชุดใหม่ ใบแก่ๆ กลับเเห้งหล่นหมดต้นครับ

ตอนแรกผมคิดว่ามันขาดน้ำ ให้น้ำพวกมันยังไม่ดีขึ้นเลยครับ

(อาการขาดน้ำทีี่ผมเข้าใจคือ ตอนบ่ายๆ ค่ำ ๆใบจะเหี่ยวๆ แต่พอรุ่งเช้าจะสดขึ้นมาใหม่ )

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Liked By: UNCLE HUB, deemeechai
Wimonchai
*

« ตอบ #861 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 08:04:08 AM »

ความคืบหน้าของทุเรียน ปี 2558
ปรับเพิ่มหัวเหวี่ยง จาก 1 ตัว เป็น 2 บ้าง 3 บ้าง ขึ้นอยู่กับขนาดของต้น
ทุเรียนเริ่มทะยอยออกดอก กันเกือบทุกต้นมากบ้างน้อยบ้าง ปีนี้คงจะได้ขายบ้าง

somjade
*

« ตอบ #862 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:06:56 PM »

ครับผม ขอบคุณมากเลยนะครับ

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ต้นทุเรียนผม หลายต้น มีอาการแตกใบอ่อนแล้ว

ช่วงที่ยังเป็นใบอ่อน จนถึงใบแก่ เกือบเดือน ช่วงนี้ ทำไมใบทุเรียนมีอาการใบเหี่ยว ๆ ครับ ไม่สด ไม่ใส เหมือนต้นอื่นๆ ที่ใบแก่แล้ว

และส่วนมากใบแก่จะร่วงหมดต้น ใบอ่อนค่อยแตกขึ้นมา หรือไม่ก็ใบอ่อนกำลังแตกใบชุดใหม่ ใบแก่ๆ กลับเเห้งหล่นหมดต้นครับ

ตอนแรกผมคิดว่ามันขาดน้ำ ให้น้ำพวกมันยังไม่ดีขึ้นเลยครับ

(อาการขาดน้ำทีี่ผมเข้าใจคือ ตอนบ่ายๆ ค่ำ ๆใบจะเหี่ยวๆ แต่พอรุ่งเช้าจะสดขึ้นมาใหม่ )

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ลองทำโคนให้สอาดครับแบบชาวสวนทั่วไป....ที่สวนก็มีเหมือนกันเป็นต้น ๕ ปี และสวนที่เพิ่งเปิดใหม่(ปลูกใหม่) หนักขี้วัวนมที่ยังไม่ได้หมัก และเศษหญ้าเศษใบไม้ ของที่ยังย่อยสลายไม่ดีก็เอาออกมาไว้ห่างโคนต้นหน่อย ผมใช้สาดดินกลบโคนบางๆ ( หนาครึ่งนิ้ว) และราเขียวไตรโครเดอร์ม่าช่วยพ่นใบและโคนต้น

Liked By: โสรายา
laihan
*

« ตอบ #863 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:57:42 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มDตามมาอ่านเจ้าค่ะ อึ้ง ทึ่ง เสียวเว้ย กว่าจะจบ 2 วันเต็มๆ อายจัง อายจัง อายจัง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60   ขึ้นบน
  พิมพ์