หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก่นตะวัน  (อ่าน 5143 ครั้ง)
zigo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 02:12:49 PM »

ซื้อแก่นตะวันมาโลนึง วันที่ 3 เมย.54ลงมือปลูกและแจกบ้านข้างๆคนละหัวสองหัวจะได้ช่วยกันปลูก วันนี้15เมย.แก่นตะวันงอกแล้วครับ
ส่วนหัวที่เหลือปอกเปลือกออกสับเป็นชิ้นเล็กๆได้ประมาณชาม คลุกน้ำผึ้ง ใส่โหลพลาสติกได้เกือบครึ่ง เทน้ำสุกประมาณ 3ส่วน4 ปิดฝา เก็บในกระติกน้ำเข็ง เขียนลงกระดาษติดข้างกระติกไว้ อีก 6ปีเจอกัน...

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 02:40:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ โหย ตั้งหกปี รอกันอย่างรักกันจริงเลยนะเนี่ยะ

ภัทรจ้า
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:27:14 PM »

นานจังตั้ง 6 ปีแหน๊ะ....แล้วจะเกิดอะไรขึ้น โปรดติดตาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คงไม่เอาไปลอยทะเลนะค่ะ 555
แล้วทำไมเก็บนานจังค่ะ อยากรู้จังเลย

chay0043
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:31:24 AM »

6 ปี โหๆๆๆๆๆ น้ำไม่แห้งก่อนหรือ
minja
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:08:57 PM »

กินสดๆ คล้ายแห้ว มีประโยชน์สำหรับคนเป็นเบาหวาน ยิ้ม
fuu35
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:20:49 PM »

อยากรู้แฮะ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
phensiri
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:43:01 PM »

จะทำน้ำเอนไซม์แก่นตะวันแข่งป้าเชงเหรอคะ นั่นหมักนานเกิน10ปีนะนั่นน่ะ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ThaiArm......
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 12:01:26 PM »

cแก่นตะวันเป็นพืชที่สมควรกินสด  หรือนำไปปรุงอาหารมากกว่านะครับ  จะผัด ต้ม หรือกินสด  ก็ได้ครับ  เพราะเป็นพืชที่มีแป้งอินูลินสูง    ไม่ย่อยในกระเพาะ แต่จะไปย่อยในลำใส้  ช่วยในการเพิ่มปริมาณของจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ทำให้ร่างกายสามารรถฟื้นฟูตัวเองได้ดี  เหมาะสำหรับคนที่เพิ่งหายไข้ หรือกำลังพักฟื้นร่างกาย และ ต้องการลดความอ้วน เพราะทำให้อิ่มเร็ว และอิ่มนาน ไม่มีน้ำตาลเหมาะสำหรับคนที่เป็นเบาหวาน ความดันโลหิตสูง  ไขมันในเลือดสูง  และสำหรับผู้ที่ปวดประจำเดือนบ่อยๆ  ขอแนะนำให้ทานครับ  ภรรยาผมทานประจำ  เมื่อก่อนภรรยาผมบ่นปวดท้องประจำเวลาก่อนมีประจำเดือน  แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยปวดเลย  อย่างมากก็ปวดเตือนนิดๆ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์