ไร่มันสำปะหลัง "เพชรโพธิ์ไทร"

<< < (35/51) > >>

weeray:

เรื่องเพลี้ยแป้ง ยอมรับเลยกำจัดยากจริงๆ วิธีที่ดีที่สุดคือการป้องกันครับ แต่ถ้าต้นมันฯสมบูรณ์จะไม่ค่อยมี

ถ้าที่แปลงใครเริ่มมีเพลี้ยระบาด เปิดดูใต้ใบอาจจะเจอตัวจริง เสียงจริง อย่าให้ถึงกับขึ้นยอดเลยจะเอาไม่อยู่
ลองโทรติดต่อดูนะครับ 0852358219 รายละเอียดลึกๆผมไม่ทราบ ลองสอบถามเอาเอง
พอดีเขาโทรมาหาผมว่าที่ไร่มีเพลี้ยแป้งระบาดหรือไม่ จะเอาแตนเบียนมาปล่อยให้ ผมถามเบื้องต้นเห็นว่าโทรมาจากศูนย์ ห้วยบง
ลองติดต่อดูครับ

kmsmily:
ที่โคราชผู้ว่าราชการจังหวัดมีโครงการประกาศสงครามกับเพี้ยแป้งแล้วครับ  ปล่อยทั้งแตนเบียนและจัดอบรมเพาะเชื้อราเขียวบิวเวอเรีย  ผมติดตามดูผลอยู่ครับว่าจะช่วยได้แค่ไหนเพี้ยแป้งจะระบาดหนักช่วงเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์  การใช้เชื้อราบิวเวอเรียก็มีข้อจำกัดเพราะช่วงเพี้ยแป้งระบาดก็เป็นช่วงหน้าแล้ง  ไม่เหมาะกับการขยายพันธุ์ของเชี้อราบิวเวอเรีย  พันธุ์มันฯเกล็ดมังกรผมดูลักษณะประจำพันธุ์แล้วเหมีอนพันธุ์ระยอง 72 ลองเปรียบเทียบหัวมันฯเกล็ดมังกรกับรูปของแฟนผมที่ถือหัวมันฯดูสิครับ(พันธุ์ระยอง 72)  ผมเคยคุณกับท่าน ดร. ที่ศึกษาเรื่องมันฯโดยเฉพาะท่านเล่าว่าเจ้าของพันธุ์เกล็ดมังกรขอร้องอย่าให้รีบเปิดเผย  ขอให้เค้ารวยก่อนจริงเท็จผมไม่รู้เล่าสู่กันฟัง  จะเข้าทำนองเรื่องที่คุณเล่าให้ผมฟังหรือเปล่าผมสังเกตุในรูปที่เอามาเผยแพร่มันฯ 94 ตัน/ไร่  เหมีอนไร่เปิดป่าใหม่พันธุ์ระยอง 72 หัวจะใหญ่มาก  และทำไมโชว์แค่ต้นเดียวมันฯผมปล่อยไว้ตอนนี้จะ 2 ปีแล้ว  ถ้าขุดคงใหญ่กว่าที่เค้าเอามาโชว์แบ่งปันกันครับ

weeray:
อ้างจาก: kmsmily ที่ ตุลาคม 19, 2011, 08:10:18 PM

ที่โคราชผู้ว่าราชการจังหวัดมีโครงการประกาศสงครามกับเพี้ยแป้งแล้วครับ  ปล่อยทั้งแตนเบียนและจัดอบรมเพาะเชื้อราเขียวบิวเวอเรีย  ผมติดตามดูผลอยู่ครับว่าจะช่วยได้แค่ไหนเพี้ยแป้งจะระบาดหนักช่วงเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์  การใช้เชื้อราบิวเวอเรียก็มีข้อจำกัดเพราะช่วงเพี้ยแป้งระบาดก็เป็นช่วงหน้าแล้ง  ไม่เหมาะกับการขยายพันธุ์ของเชี้อราบิวเวอเรีย  พันธุ์มันฯเกล็ดมังกรผมดูลักษณะประจำพันธุ์แล้วเหมีอนพันธุ์ระยอง 72 ลองเปรียบเทียบหัวมันฯเกล็ดมังกรกับรูปของแฟนผมที่ถือหัวมันฯดูสิครับ(พันธุ์ระยอง 72)  ผมเคยคุณกับท่าน ดร. ที่ศึกษาเรื่องมันฯโดยเฉพาะท่านเล่าว่าเจ้าของพันธุ์เกล็ดมังกรขอร้องอย่าให้รีบเปิดเผย  ขอให้เค้ารวยก่อนจริงเท็จผมไม่รู้เล่าสู่กันฟัง  จะเข้าทำนองเรื่องที่คุณเล่าให้ผมฟังหรือเปล่าผมสังเกตุในรูปที่เอามาเผยแพร่มันฯ 94 ตัน/ไร่  เหมีอนไร่เปิดป่าใหม่พันธุ์ระยอง 72 หัวจะใหญ่มาก  และทำไมโชว์แค่ต้นเดียวมันฯผมปล่อยไว้ตอนนี้จะ 2 ปีแล้ว  ถ้าขุดคงใหญ่กว่าที่เค้าเอามาโชว์แบ่งปันกันครับ

เรื่องพันธุ์เกล็ดมังกร ผมปลูกเป็นแปลงทดลองให้ชาวบ้านดู เนื่องจากมีผู้ประสงค์ดีเอาท่อนพันธุ์มาให้ 1 รถกระบะ ผมปลูกได้ 12ไร่เศษๆ ให้เขาเปรียบเทียบเอาเองผลผลิตเก้าสิบตัน ร้อยตันที่ว่า มันจริงเท็จแค่ไหน ส่วนผมขอแค่ไร่ละ 5 ตันก็พอแล้ว ตัวผมเอง ผมสนใจแต่พันธุ์ที่รับรองเท่านั้น อื่นๆถือว่าทำเล่นๆ ไม่ชีเรียส

ส่วนเบอร์ที่ให้ไปนั้น ท่านที่ผ่านมาในกระทู้ลองสอบถามเอาเอง เพราะผมไม่ได้ประโยชน์อะไรด้วย ประโยชน์ได้กับผู้ที่สนใจ ใครไม่สนใจก็เสียโอกาศไปเปล่าๆ  ผมรู้ผมก็บอก ถ้าไม่รู้ถามมาก็ไม่สามารถตอบได้ครับ

weeray:

เพิ่มเติมเอกสารครับ "คู่มือสำหรับเกษตรกรยุคใหม่..เรื่องธรรมชาติของดินและปุ๋ย" สามารถพิมพ์ออกมาเป็นรูปเล่มได้ เก็บไว้อ้างอิงหรือเผยแพร่ให้กับเกษตรกรได้ เป็นผลงานของ ศ.ดร.ทัศนีย์ อัตตะนันทน์ และทีมงาน มก.

ขอเน้นยำ้ว่าสมควรมีไว้อย่างยิ่ง

http://www.4shared.com/document/kb_3tLmi/10_online.html

kmsmily:
ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว