หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 47   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ห้วยไร่ "ปลูกไผ่สู้แล้ง" อยากทำในสิ่งที่คิด  (อ่าน 228643 ครั้ง)
สวนไผ่ห้วยไร่
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 12:12:05 PM »

ขอเปิดกระทู้ใหม่ด้วยคนนะครับ

หลังจากรออะไรหลายสิ่งหลายอย่าง ก็เอาฤกษ์เอาชัยในตรุษสงกรานต์พอดี เพราะว่าต้องหยุดยาว อยู่ที่สวนก็ติดเรื่องเน็ตช้าสัญญาณไม่ดี เลยต้องมาหาแหล่งอัพโหลดก่อน

ครั้งทำงานประจำอยู่รูปในคอมก็หายเพราะโดนขโมย แต่ยังเหลือของคุณนายอีกเครื่องบ้าง หลังจากติดสินใจอยู่พอสมควร จึงได้ออกมาใช้ชีวิตชาวสวนจริงๆ จังๆ จากเงินเดือน ก็ไม่รู้ว่าจะเงินไรอีก....แต่สุดท้าย ก็เลือกเอาในสิ่งที่ตนเองพอใจและมีความสุข

เมื่อครั้งหลัง...

*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 12:35:36 PM »

ต่อมาก็เริ่มหาที่ และจะดำเนินการที่คิดอยากทำ ค่อนข้างรีบเร่งตามฤดู เพราะปลายฝนกำลังจะจากไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 09:01:01 PM โดย kuy » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 01:15:41 PM »

เตรียมที่

ชัดๆ ของพื้นที่

เริ่มขนสัมภาระ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 01:31:28 PM »

และแล้วก็ตัดสินใจครั้งสุดท้าย ..... ว่าต้อง ลุย
...หาพันธุ์

มีทั้งไผ่เลี้ยงหนึ่งพันต้น ไผ่ตงลืมแล้งหกร้อยกว่า

moowarn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:03:18 PM »

มู๋หวานก่ะอยากทำบ้างแต่ไม่พร้อมมาเชียร์คร่าาา
ว่าแต่อยู่จ.อะไรคร้าาาา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:15:43 PM »

เริ่มหาที่ก็ได้แล้ว...เริ่มเตรียมที่ก็เสร็จแล้วบางส่วน....เริ่มหาพันธุ์ก็ได้แล้ว... แต่ยังไม่ได้เริ่มขน....ก่อนเริ่มขน เรามาเปิดตัวกันก่อน
แต่อย่าลืมว่า....วันนี้ วันเริ่มสงกรานต์....ข้างโต๊ะ มันหากมีอะไรหลายๆ อย่างวางอยู่ด้วย  จุมพิต

สวนไผ่ห้วยไร่ เนื่องด้วยว่าตั้งติดกับห้วยไร่ เป็นลำน้ำขนาดเล็กของหมู่บ้าน ผมเคยได้ยินหน่อโจดที่ห้วยไร่มาเล็กแต่น้อย เพิ่งมาเห็นจริงก็ตอนมาซื้อนี่ล่ะครับ เลยตั้งชื่อตามสิ่งธรรมชาติที่มีอยู่เดิม เป็น "สวนไผ่ห้วยไร่"

สวนไผ่แห่งนี้ตั้งขึ้นด้วยเหตุผล ๓ ประการ
sompol
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:18:25 PM »

...ยินดีต้อนรับ เว็บเกษตรพอเพียงได้สมาชิกช่วยเพิ่มพื้นที่สีเขียวขึ้นมาอีก 1 สวน ดูแล้วน้ำก็สมบูรณ์ดีนะครับ หรือว่าเป็นภาพตอนหน้าฝน การฝากรูปดีแล้วครับ เพียงแต่ขนาดรูปเล็กไปหน่อย ถ้าย่อขนาด 600x450 จะพอดีครับ รักไผ่เหมือนกันครับ ที่สวนผมก็กำลังปลูกไผ่กิมซุง ตง บงหวาน ซางหม่น...จะติดตามชมความก้าวหน้าต่อไปครับ

*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:26:09 PM »

ขอบคุณครับคุณ sompol กับคุณหมูหวาน.....ตอนนี้มือผมกำลังจับอะไรหลายๆ อย่าง อิอิ รูดซิบปาก
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:37:20 PM »

มาปูเสื่อรอชมหน้าสวนค่ะ...ส่งกำลังใจสามกระบุงใหญ่...นั่งมองตาปริบๆ...อยากทำบ้าง...
แต่ไม่มีโอกาสซักที...ถอนใจสามเฮือก...แล้วก็จากไปเงียบๆ...

ยินดีต้อนรับสู่โลกสีเขียวใบใหญ่ค่ะ... ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
นายSeasons
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:00:47 PM »

การทำการเกษตรหากทำ ตามมีตามเกิดแบบสมัยก่อน มีแต่ติดลบครับ เป็นหนี้เป็นสินกันทุกวันนี้ ก็เพราะไม่มีความรู้ มีปัญหาก็ไม่รู้จะถามใคร ค่อยให้หน่วยงานของรัฐมาช่วยเหลือ รอไปเถอะ แต่เดี๋ยวนี้การทำการเกษตร เรามีข้อมูลให้ศึกษาเยอะแยะ ใช้อินเตอร์เน็ตเป็น ผมว่ามีชัยไปกว่าครึ่ง มีปัญหาอะไร ในอินเตอร์เน็ตรู้หมด การทำเกษตรอาศัยเทคโนโลยี่ที่ทันสมัย มีโอกาสประสบความสำเร็จสูงครับ อาชีพเกษตรถ้าประสบความสำเร็จแล้ว มันยิ่งกว่ารับราชการแล้วได้รับบำนาญเสียอีกครับ อยู่กับเราตลอดชีวิต ไม่อดตายแน่ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง เมื่อพร้อมแล้วออกจากงานประจำแล้วมาทำการเกษตร โดยการศึกษาก่อนลงมือทำ เยี่ยมครับ ผมนับถือ ถ้าคิดจะทำอะไรแล้วไม่กล้าเสียง อย่าไปหวังว่าจะประสบความสำเร็จ ดังคำที่ว่า"ความเสี่ยงที่สุด คือการไม่กล้าที่จะเสี่ยง"
นายSeasons
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:05:21 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ kuy ครับ ส่วนตัวผมกำลังเจริญรอยตามคุณอยู่ ผมว่าความคิดของคุณคงไม่ต่างไปจากผมครับ
Pansak-Kanjana
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:10:36 PM »

ยังไงก็ ดีกว่า ผม ได้เริ่มแล้วครับ

ผมยังแค่คิดวางแผนอยู่เลย

ขอให้ประสบความสำเร็จเป็นดังฝันนะครับ
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:13:15 PM »

รอชมสวนไผ่ห้วยไร่ ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:28:48 PM »

สวนไผ่ห้วยไร่ กำเนิดขึ้นเป็นสวนเล็กๆ ด้วยเหตุผล ๓ ประการ
        ๑. ปลูกแล้วไม่ต้องปลูกอีก  เพราะไผ่ยังมีอายุขัยอีกหลายสิบปี นับว่าเป็นหลักประกันความมั่นคงของชีวิตในบั้นปลายได้
        ๒. ไม่จำเป็นต้องใช้สารเคมีอันตรายใดๆ  นับว่าเป็นพืชธรรมชาติที่ปลอดภัยกับชีวิตตนเองและผู้อื่นได้
        ๓. ความสุขใจ บังเทิงใจกับสิ่งที่ได้ทำ  ไม่เป็นพิษเป็นภัยต่อสุขภาพจิต เป็นยาวิเศษกับสุขภาพกายและใจ

จากนั้น ก็เริ่มขนพันธุ์ไผ่จากแหล่งที่น่าเชื่อถือ ไม่ว่าจะเป็นสวนไผ่กิมซุ่งของคุณองอาจจากจังหวัดขอนแก่น คุณสิทธิ์จากสวนไผ่ดินหอมจากจังหวัดหนองบัวลำภู และไผ่เลี้ยงพันธุ์เบาจากขอนแก่นและแหล่งข้างเคียง

อังคารที่ ๑๗ สิงหาคม ๒๕๕๓ สัญญาซื้อขายจ่ายเงินที่ดิน, เสาร์ที่ ๒๑ สิงหาคม ๒๕๕๓ ถัดมาก็เริ่มดำเนินการไถและตีดินให้ร่วนแล้วก็รีบปลูกเลย ท่ามกลางสายฝน นับจำนวนที่ดินแปลงแรกที่ซื้อ ๑๘ ไร่ เนื่องด้วยที่ดินยังมีป่าบ้าง จึงทำไม่ทัน ทำได้แค่ ๗ ไร่เศษๆ
จำนวน ๑๘ ไร่ แต่เป็นสระประมาณ ๑ ไร่ จึงเหลือที่ที่จะทำเกษตรได้ราว ๑๗ ไร่
   ที่เหลือราว ๘ ไร่ กำลังรอฟ้ารอฝนว่าจะตกเมื่อไหร่ ก็จะปรับปรุงเตรียมปลูกไผ่ตงลืมแล้งต่อ และจะปลูกไผ่เลี้ยงให้ครบ ๑,๐๐๐ ต้น....แต่ว่าอีกใจหนึ่งก็สนใจผักหวานป่า แต่ว่าคุณนายกลับไปซื้อที่เพิ่มอีกราว ๓๐ ไร่ ใกล้ๆ กัน
ระหว่างไผ่ตง กับผักหวานป่าจะเป็นยังไง......เชิญติดตามเป็นระยะๆ นะครับ  ยิ้มเท่ห์

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:46:26 PM »

ไผ่บางสายพันธุ์มี หมดอายุ ครับ สามารถหาข้อมูลจากสวนไผ่ที่หลายๆท่านได้ปลูกไปเป็นรุ่นพี่ ครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:50:21 PM »

ดีจังครับ  ผมยังไม่ได้ปลูกสักต้น  สู้เต็มที่เลยนะครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 47   ขึ้นบน
  พิมพ์