หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 47   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ห้วยไร่ "ปลูกไผ่สู้แล้ง" อยากทำในสิ่งที่คิด  (อ่าน 228677 ครั้ง)
tata2
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 04:28:29 PM »

...สวนนี้ผมผ่านไปได้ไง....ว่าแล้วก็สวัสดีครับ..ผมอยู่บ้านหนองลาด หนองเม็ก อ.หนองหานครับ..
...ทำสวนน้อยๆตามวันที่ว่างครับ..เห็นสวนไผ่แล้วอิจฉาครับ..อยากเข้าไปดูถึงสวนเลย..
...ว่าแต่พรุ่งนี้ผมจะเข้าสวนจะแอบไปดูคงไม่ไกลกันเท่าไหร่..เพื่อจะได้โขมยอะไรบ้าง..5555
...ดูทางนั้นไม่แล้งน่ะครับ..สวนผมไม่อยากพูด..แล้งสุดๆไม่รู้ว่าวันนี้ฝนตกหรือปล่าว..
...ว่างกินข้าวเที่ยวเสร็จพรุ่งนี้จะแอบไปน่ะครับ..อย่าบอกเจ้าของสวนหละครับ..555

สวัสดีคะ  ..ยินดีต้อนรับคนบ้านเดียวกัน ยิ้มเท่ห์..ไปยังคะ...เดี่ยวโทรถาม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..ไปจริงเปล่า

tata2
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 04:30:28 PM »

ขอเข้าไปชมสวนไผ่ด้วยคน สนใจที่จะปลูกไผ่เหมือนกันครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่มีที่ดินเลย   ตกใจ
... ยิ้มเท่ห์ ยินดีต้อนรับคะ..

Liked By: netmatrix, 5XXA
oott
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 07:18:15 PM »

...สวนนี้ผมผ่านไปได้ไง....ว่าแล้วก็สวัสดีครับ..ผมอยู่บ้านหนองลาด หนองเม็ก อ.หนองหานครับ..
...ทำสวนน้อยๆตามวันที่ว่างครับ..เห็นสวนไผ่แล้วอิจฉาครับ..อยากเข้าไปดูถึงสวนเลย..
...ว่าแต่พรุ่งนี้ผมจะเข้าสวนจะแอบไปดูคงไม่ไกลกันเท่าไหร่..เพื่อจะได้โขมยอะไรบ้าง..5555
...ดูทางนั้นไม่แล้งน่ะครับ..สวนผมไม่อยากพูด..แล้งสุดๆไม่รู้ว่าวันนี้ฝนตกหรือปล่าว..
...ว่างกินข้าวเที่ยวเสร็จพรุ่งนี้จะแอบไปน่ะครับ..อย่าบอกเจ้าของสวนหละครับ..555

สวัสดีคะ  ..ยินดีต้อนรับคนบ้านเดียวกัน ยิ้มเท่ห์..ไปยังคะ...เดี่ยวโทรถาม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..ไปจริงเปล่า

..ยังไม่ได้ไปเลยครับ..ไปดูสวนวันนี้ไม่อยากพูด..เมื่อวานเย็นฝนตกแรงมาก น้ำซัดขอบสระเกือบขาด..ร่องน้ำขาดกระจุย..ว่อมจนเย็นครับ..เลยไม่ได้ไป.

..ว่าแต่บ้านโนนสมบูรณ์อยู่แถวไหนครับ..เข้าทางบ้านช้างแล้วไปทางบ้านนาชุมแสงปล่าวครับ..
..ถามเพื่อนคนบ้านดุงว่าบ้านโนนสมบูรณ์อยู่แถวโรงเลี้ยงหมูทางไปบ้านอ้อมกอว่างั้น..ผมเลยไม่แน่ใจ..ยังไงบอกทางด้วยครับวันเข้าพรรษาจะไปสวนอีกรอบ..

Liked By: netmatrix, 5XXA, chunkung

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
tata2
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:16:05 PM »

..ยังไม่ได้ไปเลยครับ..ไปดูสวนวันนี้ไม่อยากพูด..เมื่อวานเย็นฝนตกแรงมาก น้ำซัดขอบสระเกือบขาด..ร่องน้ำขาดกระจุย..ว่อมจนเย็นครับ..เลยไม่ได้ไป.

..ว่าแต่บ้านโนนสมบูรณ์อยู่แถวไหนครับ..เข้าทางบ้านช้างแล้วไปทางบ้านนาชุมแสงปล่าวครับ..
..ถามเพื่อนคนบ้านดุงว่าบ้านโนนสมบูรณ์อยู่แถวโรงเลี้ยงหมูทางไปบ้านอ้อมกอว่างั้น..ผมเลยไม่แน่ใจ..ยังไงบอกทางด้วยครับวันเข้าพรรษาจะไปสวนอีกรอบ..
[/col

:)เรื่องทางเข้านี้รู้ทางเดียวว่าเข้าทางบ้านโพธิ์..ไปนาชุมแสง..ไปโนนสมบูรณ์..อยู่แต่ในสวน..ไงเจ้าของสวนตอบเองดีกว่า..แต่เข้าพรรษาไม่อยู่นะคะ   โกรธ >:(สวนในความจริงไม่เป็นอย่างที่เห็นนะคะ  ยังไม่สมบูรณ์เลย  แห้งแล้งเหมือนกันละคะ 

Liked By: netmatrix, 5XXA, chunkung
สวนไผ่ห้วยไร่
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:22:06 PM »

ครับ วันนี้มีโอกาสเข้ามาในเว๊ปอีกครั้ง

วันก่อนคุณ Sompol แนะนำให้เอาแม่พันธุ์ปลานิลกับปลาสลิดมาปล่อย ก็ตรงความคิดผมเหมือนกัน แต่ว่าผมอาจจะมักง่าย หรือวาใจร้อนไปนิด เลยสั่งลูกปลานิลเอา ปล่อยเมื่อวานนี้ครับ จำนวน 11.000 ตัว เกินไปนิดๆ ...แต่น่าเสียดายว่าจะถ่ายภาพมาเป็นหลักฐานเสียหน่อย ก็ขายโง่ ถ่ายภาพไม่มีเมมเมอรี่การ์ด...เลยชวดไป

แต่ว่าเอาภาพไปเอาผักกะเฉดน้ำมาลงสระ วันนี้ก่อน พรุ่งนี้จะไปลุยอีกยก

*

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:28:19 PM »

ผักกะเฉดน้ำนี่ ขอเขาไว้เขาให้หมดสระเลย....เลยบ่อผักกะเฉดไปนิด ก็เป็นสวนไผ่เลี้ยงญาติผู้พี่เขาปลูกประมาณสัก 300 ต้นเห็นจะได้...แต่ว่าเห็นเขาตัดหน่อแทบทุกวันเลย
         ดูสวนไผ่เขาสักนิดนะครับ

*

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:51:00 PM »

ยินดีต้อนรับนะครับคุณพี่ oott ที่เข้ามาชมสวนอันน้อยนิดของผม...แล้วก็ เป็นคนไม่ไกลกัน ผมทำแบบงูๆ ปลาๆ ทำเอาเท่าที่ทำได้ ความก้าวหน้าอาจล่าช้าไปหน่อย

ทางเข้าบ้านโนนสมบูรณ์หรือบ้านโต่งโต้น เข้าทางบ้านโพธิ์สะดวกกว่านะครับ...เข้ามาบ้านนาชุมแสง ก็ตรงไปบ้านโนนสมบูรณ์ ถามคนแถวบ้านนั้นว่า...ทางไปสวนไผ่ห้วยไร่ไปทางใด คงมีคนรู้จัก...เพราะว่าห้วยไร่คนเก่าแก่พอรู้จักครับ....

ส่วนช่วงเข้าพรรษา ไม่อยู่นะครับ...สองถึงสามวัน แต่ทางสวนก็ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไรเลย....เรียกว่าปอนๆ ครับ

ผมนานๆ ค่อยได้เข้ามาอัพเดทบ้าง....ก็ได้ท่าน ผอ.ตา มาช่วยอัพเดทข้อมูลให้ครับ... ยิงฟันยิ้ม
oott
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:14:48 PM »

ยินดีต้อนรับนะครับคุณพี่ oott ที่เข้ามาชมสวนอันน้อยนิดของผม...แล้วก็ เป็นคนไม่ไกลกัน ผมทำแบบงูๆ ปลาๆ ทำเอาเท่าที่ทำได้ ความก้าวหน้าอาจล่าช้าไปหน่อย

ทางเข้าบ้านโนนสมบูรณ์หรือบ้านโต่งโต้น เข้าทางบ้านโพธิ์สะดวกกว่านะครับ...เข้ามาบ้านนาชุมแสง ก็ตรงไปบ้านโนนสมบูรณ์ ถามคนแถวบ้านนั้นว่า...ทางไปสวนไผ่ห้วยไร่ไปทางใด คงมีคนรู้จัก...เพราะว่าห้วยไร่คนเก่าแก่พอรู้จักครับ....

ส่วนช่วงเข้าพรรษา ไม่อยู่นะครับ...สองถึงสามวัน แต่ทางสวนก็ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไรเลย....เรียกว่าปอนๆ ครับ

ผมนานๆ ค่อยได้เข้ามาอัพเดทบ้าง....ก็ได้ท่าน ผอ.ตา มาช่วยอัพเดทข้อมูลให้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

..ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ..เอาไว้โอกาศหน้าก็ได้ครับ..

..ทางเข้าบอกแบบนี้ถึงฝั่งแน่ครับ..แล้วค่อยน้ดหมายอีกที..ขอบคุณครับที่ให้การต้อนรับ..เรื่องอำนวยความสะดวกไม่เป็นปัญหาครับ..ไม่ได้ไปรบกวนท่าน..แค่ขอความรู้นิดหน่อยครับ..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
tata2
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:03:05 AM »

วันนี้เอารูปหน่อไผ่มาฝากคะ.. 2 หน่อนี้ใหญ่ที่สุดในสวน.ประมาณขวดน้ำโค๊กลิตร ยิงฟันยิ้ม..
tata2
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:10:23 AM »

ไผ่เลี้ยงช่วงนี้หญ้าขึ้นเต็มเลยจัดการหญ้าเสร็จก็ให้รถไถทำร่องทำคูให้...อีกครั้ง
tata2
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:18:56 AM »

ร้องไห้ :'(ส่วนไผ่กิมซุง..ที่ปลูกถัดจากไผ่เลี้ยง..รกมากๆ  ทำไม่ทันเลย..หญ้าขึ้นเต็มไปหมด  รถไถเข้าไปไม่ได้เลย..  เศร้า
tata2
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:34:21 AM »

แปลงเพาะต้นแคร์..ไว้ปลูกคู่ผักหวาน  ยิ้ม

ส่วนต้นแคร์กลุ่มนี้ปลูกคู่กับผักหวานรู่นแรก  ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สังเกตต้นแคร์สูงท่วมหัวแล้ว.. แต่ต้นผักหวานมองไม่เห็นเลย.. ร้องไห้ ร้องไห้
tata2
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:44:08 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ส่วนต้นตะขบสองต้นนี้..ปลูกวันเดียว..สูงท่วมหัวคนปลูกเลย.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..จะรอดไหม..ต้องติดตามดูต่อไป..(สวนใหม่ไม่มีต้นไม้เลย  ร้อนมากๆ  เลยคิดปลูกต้นตะขบก่อน  อาศัยร่มเงา..)
tata2
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:12:09 PM »

บริเวณรอบๆ สระน้ำที่ปล่อยปลา...ข้าเจ้า..ลุ้นๆ อยู่ว่า..ปลาที่ปล่อยนั้นจะรอดให้..ได้กินรึเปล่า.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tata2
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:26:54 PM »

เอาภาพนาข้าว..ข้างสวนมาฝากคะ  ....เห็นแล้วชื่นตาชื่นใจ...
tata2
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 01:34:36 PM »

สวนเก่า..ที่ปล่อยปลาไปแล้วก่อนสวนใหม่...แต่.. ลังเล..ดูน้ำนิ่งๆ...ยังอยู่ครบเปล่า.. ยิ้ม
ร่องน้ำฝั่งซ้ายปลาดุก 1,000 ตัว

ร่องน้ำฝั่งขวาปลานิล  500 ตัว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 47   ขึ้นบน
  พิมพ์