ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ จะเปิดแผงขายผลไม้ตามฤดูการครับ  (อ่าน 3954 ครั้ง)
rassy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 01:17:12 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆเกษตรพอเพียง ขอคำแนะนำด้วยครับจะเปิดแผงผลไม้ตามฤดูการครับ เราจะไปรับผลไม้ที่ไหนดีครับ ก็คิดว่าจะไปรับที่ตลาดส่งผลไม้ หรือจะไปรับหน้าสวนดี มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ หรือพี่ๆ เพื่อนๆมีผลไม้ที่สวนตัวเอง และไม่ใกลจากกทม.มากอาจจะไปรับหน้าสวนก็ได้ สนใจผลไม้ทุกอย่างครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 01:24:20 PM »

เอ่อ ไม่อยากขัดนะครับบบ คนขายผลไม้ นี่เจ๊งมาเยอะนะครับ คิดให้ดีก่อนขายครับ เพราะว่าผลไม้ไทยเสีย
เร็วมากๆ เอามาแล้วไม่คุ้มเสีย จะได้กำไร ต้องขายแพงกว่าที่ซื้อมา 4 เท่าครับ ไปรับซื้อที่สวน 2.5 บาท
ต้องมาเร่ขาย 10 บาท  ถ้าทำเลขายดีสุดไม่เสียค่าเช่า เอารถเราออกขายตามบ้าน เรือนครับ ถึงที่ ขายได้
ไวกว่าไปนั่งตามร้านเยอะ ส่วนผลไม้ไปซื้อถึงสวนเหมาเค้าจะได้ถูกสุดๆ   ครับบบ ขอให้โชคดีครับ
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 01:50:39 PM »

ครั้งแรกลองซื้อคละกันสัก 2-3 อย่างดูครับ เพื่อทดสอบตลาดและลดการเน่าเสียของผลไม้ ขายผลไม้ความเสี่ยงก็มีพอสมควร
โดยเฉพาะในช่วงที่ผลไม้ออกสู่ตลาดมากๆ และยิ่งเจอราคาผันผวนยิ่งเสี่ยง เช่นวันนี้เราไปซื้อเงาะมากก.ละ 12 บาท แล้วมาขาย
ประมาณ 18-20 บาท อีกวันต่อมาเงาะราคาตกเหลือ กก.ละ 8 บาท คู่แข่งรับมา 8 บาท เขาจะมาขาย 15 บาท เราก็จำเป็นต้องขาย 15 เพราะถ้าขาย 18-20 บาท ไม่มีคนซื้อแน่  กำไรโลละ 3 บาท ค่าน้ำมันยังไม่ได้คืน แถมถ้าหลายวันเข้าเงาะก็เริ่มดำ จำเป็นเลหลัง
อีก

เดี่ยวจะมาเล่าให้ฟังเป็นระยะๆครับเรื่องรับผลไม้ไปขาย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์