หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การสร้างแพ (ศาลา) บนน้ำคะ  (อ่าน 37319 ครั้ง)
seidenf
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:38:30 PM »

อยากสร้างแพไว้ในสวนคะ พอแนะนำได้ไหมคะ ว่าส่วนประกอบที่สำคัญที่ทำให้แพลอยน้ำได้ทำอย่างไร
คิดว่า จะทำเองไปเรื่อยๆ คะ

ขอบคุณคะ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:47:42 PM »

แพแบบไหนเอ่ย ถ้าแบบง่ายๆก็หา ถังน้ำมันหรือถังจาระบี 200 ลิตร ถังจาระบี จะหนากว่าถังน้ำมันนะ ผูกติดกันให้แน่นสุดๆ  แล้วเอากระดานหรือไม้ไผ่ผูกด้านบน ไว้เดิน 
treo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:51:36 PM »

ผมทำไว้ที่บ้านกรุงเทพฯ ขนาด 6x6เมตร ใชัถังพลาสติกสีฟ้าขนาดสองร้อยลิตร 54ใบครับ

รูปถ่ายจากด้านหลัง หลังคาที่เห็น คลุมแค่ครึ่งแพ ด้านหน้าจะโล่ง นั่งชมดาวได้ครับ

Liked By: wat03, yotaga
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 05:16:58 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:54:56 PM »

ถัวงพลาสติกครับ ปิดฝาสนิท ไม่มีสนิมด้วย

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
seidenf
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 07:05:36 PM »

ผมทำไว้ที่บ้านกรุงเทพฯ ขนาด 6x6เมตร ใชัถังพลาสติกสีฟ้าขนาดสองร้อยลิตร 54ใบครับ

รูปถ่ายจากด้านหลัง หลังคาที่เห็น คลุมแค่ครึ่งแพ ด้านหน้าจะโล่ง นั่งชมดาวได้ครับ

แบบนี้เลยคะ คุณ tero
แต่ว่าถัง 54 ใบ ราคา ถังตอนนี้ใบเกือบ 500
ที่กรุงเทพ มีที่ให้ต่อแพได้ด้วย ดีจังเลยคะ

วิธีการมัดถัง มัดแบบไหนคะ
แล้ววิธีการต่อไม้ กับถังทำแบบไหนคะ

ดีใจมากเลยคะ เนื่องจากคิดจะ post มาหลายเดือนแล้ว แต่กลัว จะโดนว่า
ว่ายายนี้ ถามโน่น ถามนี่ จริงๆ

ขอบคุณมากคะ
treo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 08:16:55 PM »

จริงๆจะว่ากรุงเทพก็ไม่ถูกครับ แต่ังเอิญมันติดปาก จากที่ย้ายมาจากวงเวียนใหญ่

แพที่สร้างอยู่คลองสองครับ หมู่บ้านธารารินทร์ เป็นคลองที่เค้าขุดเอาดินขึ้นมาถมที่สร้างบ้านนั่นแหละครับ
น้ำลึกประมาณ หกถึงแปดเมตรเลยครับ
ผมเคยเขียนแบบแพอันนี้คร่าวๆไว้เหมือนกันครับ แต่ขอเป็นหลังสงกรานต์ จะนำมาให้ดูเป็นแนวทางครับ

ถังที่ซื้อ สั่งมาจากแถวพระรามสองครับ ตอนนั้นใบละ340 หรือ 370 นี่แหละครับ ไม้ที่ใช้เป็นไม้แดง อินโดฯ เนื้อเเข็งมาก ตีตะปูแทบไม่เข้า เพื่อความทนทานครับ โครงหลังคาเป็นไม้โชว์โครงสร้าง ปูด้วยไม้คอนวูด แล้วปูอลูมิเนียมฟอล์ย แล้วมุงแฝก และคลุมด้วยตาข่ายกันลมตีอีกทีครับ
  จากรูป เป็นวันแรกที่สร้างเสร็จ สมบูรณ์ครับ
ถังที่ยึด ตอนนี้ใช้สกรูยึดครับ แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็นลวดสแตนเลสแทนเร็วๆนี้

แล้วจะค้นแบบมาให้ดูครับ

Liked By: wat03

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
seidenf
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:06:43 PM »

ไว้จะรอดูนะคะ  ยิ้มเท่ห์
samat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 04:08:40 AM »

แนะนำแบบบ้านลอยน้ำของรมโยธาครับ
http://www.dpt.go.th/download/PW/floating_house/floatingH.html
น่าจะสามารถประยุกต์ใช้ได้ครับ

pp_79
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 03:11:09 PM »

รอติดตามชมด้วยคนครับ สนใจจะทำอยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
สายรุ้ง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 06:05:23 PM »

แพตามรูปใช้งบเท่าไรครับ

อยากมีซักแพ ครับ มีสระ 2ไร่ อยู่1 ลูก กำลังลงปลาไว้

แต่น้ำไม่ลึก หน้าแล้งก็ประมาณ1.5เมตรเอง แต่หน้าฝนก็ประมาณ 4ม.ครับ
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 09:53:53 PM »

เอาภาพ เรือนแพ ที่บ้านสวนมาฝากค่ะ
ใช้ถังพลาสติกในการทำฐานค่ะ
ออกแบบโดยใช้เหล็กเชื่อมแล้วครอบให้ถังอยู่ด้านล่างค่ะ
วิธีนี้ไม่ต้องมัดถังค่ะ แต่ต้องเชื่อมเหล็กให้มีช่องว่างเล็กกว่าขนาดความกว้างของถัง
เนื่องจากต้องรับน้ำหนักแพที่สร้างจากไม้ และออกแบบไว้เป็นห้องน้ำและมีห้องครัว เผื่อกรณีน้ำท่วมกรุงเทพฯ
ก็เลยใช้ถังเยอะหน่อยค่ะ (เพื่อความปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
ถังพลาสติก จำนวน ๙๙ ใบ ค่ะ

ลองประยุกต์ใช้ไม้ไผ่มัดแทนเหล็กก็ได้นะคะ

Liked By: wat03
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 10:10:44 PM โดย ญ.หญิง » บันทึกการเข้า

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
kwanyuen
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:11:58 AM »

กำลังต้องการบานเฟี้ยมแบบนี้ (ตามรูป)
ซื้อที่ไหนค่ะ ช่วยบอกหน่อย
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เอาภาพ เรือนแพ ที่บ้านสวนมาฝากค่ะ
ออกแบบโดยใช้เหล็กเชื่อมแล้วครอบให้ถังอยู่ด้านล่างค่ะ
วิธีนี้ไม่ต้องมัดถังค่ะ แต่ต้องเชื่อมเหล็กให้มีช่องว่างเล็กกว่าขนาดความกว้างของถัง
เนื่องจากต้องรับน้ำหนักแพที่สร้างจากไม้ และออกแบบไว้เป็นห้องน้ำและมีห้องครัว เผื่อกรณีน้ำท่วมกรุงเทพฯ
ก็เลยใช้ถังเยอะหน่อยค่ะ (เพื่อความปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

seidenf
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 04:22:16 PM »

แพของแต่ ละคน อลังการมาก   ยิ้มกว้างๆ

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 09:08:20 PM »

กำลังต้องการบานเฟี้ยมแบบนี้ (ตามรูป)
ซื้อที่ไหนค่ะ ช่วยบอกหน่อย
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ซื้อที่จังหวัดแพร่ค่ะ ยิ้ม
เป็นบานไม้สัก มีหลายลายให้เลือกค่ะ

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 06:45:03 AM »

อ่านกระทู้นี้นึกถึงตอนพานักเรียนเข้าค่ายลูกเสือโลกที่หาดยาว สัตหีบ ปี 2002-2003 ทันที
เราทำแพจากถังพลาสติก200ลิตร...ในเวลาที่กำหนด...สนุกสนานเฮฮา...ฝีมือจริงๆ...
ทำเสร็จแพต้องไม่เอียง...ต้องสาธิตการใช้ได้จริงด้วย... ยิงฟันยิ้ม

นึกถึงความหลังตามประสาคนเริ่มแก่ 555+...ถ้ามีโอกาสทำแพนั่งเล่นบ้าง ก็คงจะเข้าท่าดี
จะได้งัดวิชาผูกเงื่อนแบบลูกเสือมาใช้อีกครั้ง...หลังจากนำมาใช้ตอนทำโรงเห็ด... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:31:05 PM »

เห็นแพของทุกท่านแล้้วมีแต่สวยๆ ทั้งนั้นเลย  อาตมาขออนุญาติบันทึกรูปเก็บไว้นะครับ  เผื่อว่าจะลองทำดูอีกสักหลัง...(ถ้าว่าง)
มีอยู่แล้วหนึ่งหลังครับ  เป็นแบบส่วนตัวก็ว่าได้เพราะเป็นแพขนาดเล็ก ๒x๓ เมตร  ใช้ถังน้ำมันเหล็ก ๒๐๐ ลิตรจำนวน ๖ ถัง  โครงทั้งหมดเป็นไม้เนื้อแข็งทั่วไปและไม้้ไผ่  หลังคามุงด้วยหญ้าคา  ใช้ทุนประมาณ  ๑,๕๐๐ บาทนิดๆ ซื้อเฉพาะที่จำเป็นบางอย่างครับ  เช่นถ้งน้ำมัน ๒๐๐ ลิตรมีอยู่แล้ว ๔ ถัง  ซื้อเพิ่ม ๒ ถังๆ ละ ๓๕๐ บาท  และหญ้าคางสำหรับมุงหลังคา  และวัสดุสิ้นเปลืองบางอย่างเช่น ตะปู,น๊อด เป็นต้นอย่างละนิดหน่อย  ค่าแรงไม่ต้องจ่ายครับฟรี  เพราะทำเอง 
ส่วนแบบเคยร่างไว้เมื่อตอนเริ่มคิดใหม่ๆ (ตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้้วครับหาไม่เจอ) แต่พอเอาเข้าจริงๆ คนละเรื่องกะแบบเลย  กลายเป็นว่าคิดไปทำไป  ตามธรรมดาของผู้มิใช่ช่าง  ยิ้ม ยิ้ม เริ่มทำเมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายน  ปี ๕๑  เอาไว้อ่านหนังสือยามว่างครับ  ปัจจุปันปล่อยไปตามสภาพ
ดังที่กล่าวไว้แต่ต้นครับว่า มีแต่แพสวยๆ ทั้งนั้นเลย  อาตมาก็เลยขอเอาแพแบบโทรมๆ ของอาตมามาใ้ห้ชมบ้าง  เผื่อจะใช้เป็นแบบเล็กๆ น้อยๆ สำหรับประกอบการตัดสิ้นใจในบางส่วนได้ มีรูปมาฝากครับ

รูปนี้เป็นรูปปัจจุปันครับ  ตอนทำไหม่ๆ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์