หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 331616 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1248 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:10:40 AM »

โอ๋ๆๆๆ(ปลอบใจ) ขยิบตา ขยิบตา คุณหมอ วิดปลาก้ไม่บอก เรื่องผักกระเฉดน้ำนี่ถ้าปลูกแค่พอกินคงไม่เป็นปัญหาครับ แค่กอเดียวริมตลิ่งก็พอครับ เพราะถ้าปล่อยเยอะท่านจะคลุมที่หมดเลยครับ พอกำจัดเสร็จค่อยลงปลาใหม่ครับ เอาแค่น้อยๆไม่ต้องเยอะครับรอปลาธรรมชาติดีกว่า ดูการตอนมะนาวของคุณหมออกจะดุเดือดจริงๆ เล่นเอาเชือกซะขนาดนั้น ตอนกิ่งมะนาวนะครับคุณหมอไม่ใช่เลี้ยงวัว เอาเชือกเล็กๆก็ได้ อ้อคุณหมอครับถ้าเขาออกรากต้องรอหน่อยนะครับ รากเขาต้องเขียวจนออกน้ำตาลค่อยตัดออกจากต้นแม่ครับเพราะถ้าตัดตอนรากขาวๆ มักจะไม่ค่อยรอดครับ ที่สวนผมก็เหมือนกันน้ำต้องรดทุกวันโดยเฉพาะดอกสลิดเขาต้องการน้ำมากครับ ส่วนมะนาวตอนนี้ก็ให้อยู่บ่อไปเรื่อยๆ สู้ปลูกบนดินธรรมดาไม่ได้ครับเพราะเราไม่ต้องไปบังคับเขาก็ออกมาเองครับ

kruyo
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:20:19 AM »

มะนาวต้นนี้ปลูกลงดินครับคุณหมอ ต้นใหญ่มากแถมออกลูกตลอดปีไม่ขาดต้นครับและก็ไม่ออกเป็นรุ่นครับแต่จะออกตลอดเลยไม่ได้บังคับอะไรนอกจากใส่ปุ๋ย ตอนกิ่งเอากิ่งลูกไปปลูกก็เหมือนกันครับ หน้าแล้งลูกไม่ค่อยโตแต่ถ้าหน้าฝนลูกเกือบเท่าใข่ไก่บ้านครับ
baansangaroon
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 03:08:47 PM »

มีภาพบรรยากาศการล้างบ่อและกำจัดผักกระเฉดน้ำมาฝากค่ะ  ขอบอกว่ามหาโหดดดดดด ช่วงที่รอให้กิ่งแห้งเพื่อจะเผานั้น
ภาวนาไว้ว่าขออย่าให้ฝนตกมาเลย กลัวเค้าจะคืนชีพค่ะ  เทียวเผาวันละเล็กน้อยหลังเลิกงานและวันหยุด สองอาทิตย์เศษ ๆ
หลังจากภารกิจสำเร็จในภาพสุดท้าย... เมื่อวานฝนตกมาพอดี...เหนื่อยสุด ๆ ค่ะงานนี้

*

« ตอบ #1251 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 03:15:41 PM »

เผาเข้าไปอย่าให้เหลือซาก 555

หนูดีช่วยยุ่ง...กำลังใจเล็ก ๆ ของป้าแสง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #1252 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 03:21:40 PM »

ปลาบึกเหลือเพียง 3 ตัว ทำต้มยำแซ่บจริง ๆ
kruyo
*

« ตอบ #1253 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 01:31:03 PM »

อะแฮ่มๆๆ แหมคุณหมอโหดได้ใจเจงๆๆๆ งานนี้คงได้เผาพริกเผาเกลื

เล่นบทโหดซ้าาาตัวดำปี๋เลยค่ะครูโย ป่านนั้นยังเหลือตอและรากอีกเยอะ เพราะปล่อยเขาไว้นานเกินไป ดู ๆ ไปก็ให้สงสารตัวเองนัก  หลังเลิกงาน
เดินถือมีดโต้เดินลงบ่อ ก้มไป เงยไป โอ๊ยเวียนหัว....สาระบาดจะกินเอาให้ได้ค่ะ   
เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 02:26:12 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1254 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 01:33:14 PM »

อ้าวพิมพืตั้งเยอะใหงเหลือแค่เนี้ย หายใประหว่างทางเหรอ โกรธ โกรธ
kruyo
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 10:36:13 AM »

ตอนนี้ก็ใกล้เข้าหน้านาแล้วปีนี้คุณหมอยังให้คนเช่าเหมือนเดิมใหมครับ หรือเก็บไว้ทำเองบ้าง จริงแล้วการทำนาทุกวันนี้แทบไม่ยุ่งยากเลยครับอยากเรียกว่าการบริหารจัดการนามากกว่าครับสนุกมากๆ มีอะไรที่เราได้จากการทำนาเยอะทั้งเพื่อนและความสุขใจ กินข้าวคำใหนก้รู้สึกสุขใจว่าข้าวที่เรากินเนี่ยเราปลูกเองนะ คงไม่เหมือนกับคนที่ซื้อข้าวกินครับคุณหมอกินไปก็คงคิดว่าหมดซะน้อ เพราะข้าวแพงครับ ต้นสลิดเป้นอย่างไรบ้างครับในสวนคงงามสะพรั่งแล้วละสิ ของผมคงต้องขยายเพิ่มครับเพราะนอกจากกินเองแล้วชาวบ้านเขาก็ชอบเหมือนกันราคาก็ไม่แพงสิบบาทได้ลวกครั้งหนี่ง 555 ถ้าคุณหมอจะขยายก็ให้พ่อน้องหนูดีชำกิ่งเอาครับชำง่าย ถุงหนึ่งใส่ซักสี่ห้ากิ่งจะได้แตกพุ่มเร็วๆครับ

นาใกล้บ้านไถหว่านไว้แล้วค่ะครูโย ทำพอมีความสุข ส่วนอีกแปลง 12 ไร่ ให้คนในหมู่บ้านทำค่ะ ปีที่แล้วยังมะได้ค่าข้าวปลูกคืนเลย ก็ไม่เป็นไร  ช่วยกันไป คนบ้านเดียวกัน นาใกล้บ้านถึงเราทำเอง เวลาหว่าน เวลาเก็บเกี่ยว  ก็ได้ครอบครัวนี้แหละช่วยดูแลให้ (แล้วจะทำทำไมเนี่ย) ทำนาปลูกข้าวสำหรับกินและฝากญาติพี่น้องค่ะครูโย  ไม่เคยขายสักที  ดอกสลิดตอนนี้แค่พอกินค่ะ  เจ้าของบ้านชอบกินมาก  ลูกค้าแถว ๆ บ้านก็เรียกร้อง คงต้องรอให้ฝนชุกมากกว่านี้อีกหน่อยคงได้เห็นดอกเยอะ  คุณยายขาย  สิบบาทได้ลวกได้ผัดเหมือนกัน  การขยายพันธุ์เดี๋ยวรอให้ต้นโตกว่านี้ ถึงจะตัดชำค่ะ  คงทำเอง (พ่อน้องหนูดี น้องชายคนนี้พึ่งอะไรไม่ได้หรอกค่ะครู  ปลูกอะไรก็ดูไม่เข้าท่า 5555 ได้เมล็ดพันธุ์มาฝากบอกชื่อก็ผิด ๆ ถูก ๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 09:38:50 AM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
andrew
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 02:44:26 PM »

ที่นาตอนยังไม่ได้ปรับปรุงค่ะ  ที่โฉนด  8 ไร่

ที่นาสวยมากเลยค่ะ และจนถึงตอนนี้ทำได้ขนาดนี้ ต้องขอชื่นชมมากเลย เพราะถือว่าผู้ได้ลงมือก่อนคือผู้ย่อมมีโอกาสประสบความสำเร็จก่อน
ยินดีในความสำเร็จนะคะ แม้จะเป็นสิ่งที่ต้องแลกด้วยพลังกาย แต่พลังใจนั้นกลับได้เพิ่มเสริมตลอดเวลาสำหรับการได้ตัดสินใจทำส่ิงที่รักแล้ว
ขอชื่นชมอีกครั้งค่ะ จุมพิต

ยิ้ม ยิ้ม ความสำเร็จต้องแลกด้วยแรงกาย แรงใจจริง ๆ  ค่ะคุณ andrew ตอนนี้สำเร็จในขั้นแรกเท่านั้น เพราะเราทำตามความพร้อมและแรงที่มี
ทำเพราะรัก ไปเรื่อย ๆ ค่ะ  เคยอยู่ขอนแก่น ปี 34-51 ค่ะ เดี๋ยวนี้ขอนแก่นเจริญมาก ไปทางไหนรถก็ติด 
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 09:46:02 AM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า

FB: pathumthipgarden
kruyo
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 03:30:02 PM »

ยินดีด้วยครับที่ดอกสลิดงามของผมก็โอเคตอนนี้ชำไว้อยู่ครับว่าจะขยายเพิ่มเพราะความต้องการเยอะมากขนาดพระที่วัดท่านยังชมเลยครับว่า ดอกสลิดครูโยเนี่ยอร่อยมาก สวฒก็ขายสิบบาทเหมือนกันครับ ผมบอกว่าขายแค่นั้นก็พอแล้วชาวบ้านจะได้มีแรงซื้อครับ ตอนนี้ก็มีไผ่กับดอกสลิดนี่ละครับกำลังเป็นพระเอก

ขจรที่สวนค่ะครู  ดอกไม่ค่อยสวยเพราะขาดน้ำค่ะ  ตอนนี้ที่ชัยภูมิก็ยังฝนน้อยอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 02:11:18 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 04:52:51 PM »

โกรธ โกรธพอดีไปเดินบิ๊กซี เห็นผักกระเฉดน้ำเลยคิดถึงคุณหมอแปล๊บเลยตรับ เห็นใหมว่าสิ่งที่เรามีมากไปเลยมองเห้นว่าไร้ค่า แต่จริงๆแล้วเขาก็มีค้่าครับแค่กำเล็กๆเท่านั้น
ดอกขจรสวยมากครับ ตอนนี้คงดกมาก ยินดีด้วยครับ ของผมกำลังขยายพันธ์เพิ่มอีกสักค้างครับ
อย่าลืมมาอัพกระทู้ด้วยนะครับ

หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79]   ขึ้นบน
  พิมพ์