หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 332212 ครั้ง)
baansangaroon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:30:53 AM »

พี่ดาบ,คุณแสงครับ  คนแบบนี้ต้องเอาให้ถึงที่สุดเลยครับ คนอะไรเห็นแก่ได้จิงๆ เลยครับ   
ผ่านมาถึงวันนี้ใจเย็นขึ้นเยอะแล้วคุณนัน ก็ปล่อยให้เขาวุ่นวายต่อไป ไม่มายุ่งกับเราก็พอแล้ว เพราะคนพวกนี้ไม่มีเหตุผลหรอก ....ที่บ้านฝนไม่ตก 2 อาทิตย์แล้ว หรือว่าจะทิ้งช่วงยาว  เศร้า เศร้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:22:08 AM »

ถ้าถือวิสาสะมากไปก็ไม่ไหวนะครับ เข่ามาใช้ประโยชน์ในที่เรา แล้วยังจะมาทำร้ายสัตวืเลี้ยงของเราอีก หมาจะไปรู้เรื่องอะไรด้วย เขาก้เฝ้าอราเขตรของเขาไว้ เมื่อบุคคลอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของมากล้ำกราย เขาก็ต้องหวง นี่กลับไปทำร้ายมันอีก ผมไม่ชอบเลย ถ้าเป็นผม ผมก้แนะนำให้ทำประตูถาวรเลยครับ จะได้เกรงใจกันบ้าง แล้วคอยดุนะ คุณแสงให้เขาเดินถนนประจำ อีกหน่อยก็จะถือว่าเป็นทางสาธารณะ ทางที่ดีคุณแสงทำป้ายปักไว้สักนิดนะครับว่า ถนนส่วนบุคคล ปักไว้เฉย ๆ แล้วถ่ายรูปเก็บไว้ กันพวกฉวยโอกาส ต่อไปจะได้ไม่มีปัญหา

Liked By: kedmanee, dragon4235
Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #306 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:22:59 AM »

พี่ดาบ,คุณแสงครับ  คนแบบนี้ต้องเอาให้ถึงที่สุดเลยครับ คนอะไรเห็นแก่ได้จิงๆ เลยครับ   
ผ่านมาถึงวันนี้ใจเย็นขึ้นเยอะแล้วคุณนัน ก็ปล่อยให้เขาวุ่นวายต่อไป ไม่มายุ่งกับเราก็พอแล้ว เพราะคนพวกนี้ไม่มีเหตุผลหรอก ....ที่บ้านฝนไม่ตก 2 อาทิตย์แล้ว หรือว่าจะทิ้งช่วงยาว  เศร้า เศร้า

ทีชลก็ทิ้งช่วงมาเกือบอาทิตยืแล้วครับแต่แดดไม่แรงครับ   แต่ของผมไม่ตกก็ดีึคับทิ้งช่วงให้มะละกอฟื้นตัวหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:53:21 AM »

ถ้าถือวิสาสะมากไปก็ไม่ไหวนะครับ เข่ามาใช้ประโยชน์ในที่เรา แล้วยังจะมาทำร้ายสัตวืเลี้ยงของเราอีก หมาจะไปรู้เรื่องอะไรด้วย เขาก้เฝ้าอราเขตรของเขาไว้ เมื่อบุคคลอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของมากล้ำกราย เขาก็ต้องหวง นี่กลับไปทำร้ายมันอีก ผมไม่ชอบเลย ถ้าเป็นผม ผมก้แนะนำให้ทำประตูถาวรเลยครับ จะได้เกรงใจกันบ้าง แล้วคอยดุนะ คุณแสงให้เขาเดินถนนประจำ อีกหน่อยก็จะถือว่าเป็นทางสาธารณะ ทางที่ดีคุณแสงทำป้ายปักไว้สักนิดนะครับว่า ถนนส่วนบุคคล ปักไว้เฉย ๆ แล้วถ่ายรูปเก็บไว้ กันพวกฉวยโอกาส ต่อไปจะได้ไม่มีปัญหา
คงต้องทำประตูถาวรนั่นแหละคุณพี่ดาบรินทร์  บางทีชาวบ้านเขาก็คิดง่าย ๆ ว่าทางสะดวก เอาสบายเข้าไว้น่ะ หรือไม่ก็เราใจดีเกินไป เขาเลยไม่เกรงใจ...เคยคิดทำป้ายเหมือนกันแต่คุณผู้ชาย(ปัจจุบันทำงานจ.เลย)และน้องชาย ไม่เห็นด้วย  จอดรถขวางถนนนี่ประจำเลยค่ะ แถมบอกให้เราขยายถนนให้อีกรถจะได้สวนกันได้สะดวก  โกรธ >:(อีกรายขับรถไถเลยค่ะ ไม่มีมารยาทจริง ๆ ไถต้นไม้เราด้วย ค่ำมืดปิดประตูแล้วก็ยังผ่าน จนแม่ทนไม่ไหวต้องบอกไปว่าที่ผ่านไปมานี่บ้านคนนะ ไม่ใช่ถนนสาธารณะ เขาจึงเปลี่ยนไปใช้เส้นทางอื่น...บางรายบอกหมาดุ...อ้าวก็มันดุเฉพาะอยู่ในอาณาเขตของมันนี่  มันหวงของ เจ้าของไม่อยู่ ก็ย่อมดุเป็นธรรมดา...
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:56:18 AM »

ดีครับ ทำเลย ปล่อยไว้จะยิ่งมีปัญหา เอาใจช่วยกันนะครับ

Liked By: dragon4235
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #309 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:57:24 AM »

เหนื่อยแทนครับคุณแสง
ไอ้พวกมักได้นี่ มีอยู่ทั่วไปจริง ๆ
ให้หนึ่งก็อยากได้สอง แบบนี้ต้องเล่นแบบพี่รินทร์นั่นแหละ
สมน้ำหน้า 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kedmanee

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #310 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:05:54 AM »

จัดการขั้นเด็ดขาดไปเลยครับคุณแสง ทำประตูเหล็กใส่กุญแจเลยครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:44:08 AM »

ไอ้พวกมักได้นี่ มีอยู่ทั่วไปจริง ๆ
ให้หนึ่งก็อยากได้สอง แบบนี้ต้องเล่นแบบพี่รินทร์นั่นแหละ

ช่วงนี้เป็นไงไม่รู้อ้ายทิดโส ...ได้บริหารจิตอยู่บ่อย ๆ  เล่นเอาเซ็งเหมือนกัน นับหนึ่งสอง..ไปเรื่อย ๆ  เมื่อไรก็เมื่อนั้น...ตอนนี้ได้ลูกหมามาเพิ่มอีกตัว  ยังบอกเราว่า...อ้าวยังหามาเพิ่มอีกตี้ ตัวเดียวก็ดุพอแล้ว เป็นงั้นไป  โกรธ โกรธ   

Liked By: kedmanee
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:47:05 AM »

ช่วงนี้เป็นไงไม่รู้อ้ายทิดโส ...ได้บริหารจิตอยู่บ่อย ๆ  เล่นเอาเซ็งเหมือนกัน นับหนึ่งสอง..ไปเรื่อย ๆ  เมื่อไรก็เมื่อนั้น...ตอนนี้ได้ลูกหมามาเพิ่มอีกตัว  ยังบอกเราว่า...อ้าวยังหามาเพิ่มอีกตี้ ตัวเดียวก็ดุพอแล้ว เป็นงั้นไป  โกรธ โกรธ   

เออ ! หมามันดุในบ้านเราแล้วมันเกี่ยวอะไรกับมันฟะ  โกรธ   โกรธ   โกรธ

Liked By: baanna2147
1221
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:48:32 AM »

สู้ สู้  นะ คุณเก่งอยยู่แล้ว
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:27:10 PM »

เออ ! หมามันดุในบ้านเราแล้วมันเกี่ยวอะไรกับมันฟะ  โกรธ   โกรธ   โกรธ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:32:42 PM »

สู้ สู้  นะ คุณเก่งอยยู่แล้ว
ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะคุณ 1221
ครูซอส
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:32:31 PM »

พี่แสงค่ะ...ถ้าที่ดินของเรามันมีคุณค่ากับหลายคน
ซอสว่าถ้าตัดใจทำบุญบริจาคที่ดินไปเลย ก็จะได้บุญมากโขนะพี่
ซอสเองได้บริจาคที่ดินไป 2 งานกว่าให้ชาวบ้านได้สัญจร มีอยู่วันหนึ่งซอสขุดถนนเพื่อวางท่อระบายน้ำ
ถนนเละขับผ่านไม่ได้ ทำให้ชาวบ้านบางคนไม่พอใจ ตะโกนด่าว่า อีฉิบ...อีจัง...คนเห็นแก่ตัว
สาธุ...ขอให้มันฉิบ..ไม่ได้ผุดได้เกิด ฟังแล้วแสลงใจเป็นบ้า ออกมาดูเห็นหลังไวๆ ไม่รู้เป็นใคร
นี่ถ้าไม่ใช่เราเปิดทางให้ผ่านจะได้ผ่านกันไปได้ไหม่นี่
เป็นร้อยๆครอบครัว จากนั้นซอสให้ผู้ใหญ่บ้านประกาศว่าบุญเท่าไรแล้วที่ให้พวกเราได้ผ่านสัญจร
ตอนหลังสืบรู้ว่าเป็นคนหมู่บ้านอื่นมาเยี่ยมญาติที่นี่ ก็ถึงว่า ถ้าคนที่นี่เขาเกรงใจเราเพราะเรามีบุญคุณกับเขา
...ลองบริจาคดูนะคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ooh1991, kedmanee
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:34:33 PM »

พี่แสงค่ะ...ถ้าที่ดินของเรามันมีคุณค่ากับหลายคน
ซอสว่าถ้าตัดใจทำบุญบริจาคที่ดินไปเลย ก็จะได้บุญมากโขนะพี่
ซอสเองได้บริจาคที่ดินไป 2 งานกว่าให้ชาวบ้านได้สัญจร มีอยู่วันหนึ่งซอสขุดถนนเพื่อวางท่อระบายน้ำ
ถนนเละขับผ่านไม่ได้ ทำให้ชาวบ้านบางคนไม่พอใจ ตะโกนด่าว่า อีฉิบ...อีจัง...คนเห็นแก่ตัว
สาธุ...ขอให้มันฉิบ..ไม่ได้ผุดได้เกิด ฟังแล้วแสลงใจเป็นบ้า ออกมาดูเห็นหลังไวๆ ไม่รู้เป็นใคร
นี่ถ้าไม่ใช่เราเปิดทางให้ผ่านจะได้ผ่านกันไปได้ไหม่นี่
เป็นร้อยๆครอบครัว จากนั้นซอสให้ผู้ใหญ่บ้านประกาศว่าบุญเท่าไรแล้วที่ให้พวกเราได้ผ่านสัญจร
ตอนหลังสืบรู้ว่าเป็นคนหมู่บ้านอื่นมาเยี่ยมญาติที่นี่ ก็ถึงว่า ถ้าคนที่นี่เขาเกรงใจเราเพราะเรามีบุญคุณกับเขา
...ลองบริจาคดูนะคะ ยิงฟันยิ้ม

พี่ตั้งใจไว้แล้วค่ะครูซอสว่าจะให้เป็นทางสาธารณะ  เห็นไอเดียป้ายครูซอสแล้วชอบค่ะ พี่แสงลอกมั่งคงไม่ว่ากันนะจ๊ะ   จุมพิต

Liked By: ooh1991
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:40:28 PM »

เก็บภาพแปลงถั่วมาฝากค่ะ  กำลังขึ้นค้างสวยๆๆๆๆ พอได้ชื่นใจ
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:46:36 PM »

บรรยากาศขอบสระเขียวสบายตา พอได้ชื่นใจหลังจากเลิกงานกลับบ้าน
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์