หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 332213 ครั้ง)
bigsim
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:47:42 AM »

บ่อลูกกบ เอาเสามุ้งเขียวไว้ด้านใน งูจะปีนเข้าไม่ได้ครับ

Liked By: dragon4235

josave69
*

« ตอบ #289 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:35:15 AM »

ผมกำลังจะดำเนินรอยตาม จ ขอนแก่น
baansangaroon
*

« ตอบ #290 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:55:00 AM »

บ่อลูกกบ เอาเสามุ้งเขียวไว้ด้านใน งูจะปีนเข้าไม่ได้ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะคุณ bigsim เป็นอะไรที่มองข้ามไปจริงๆ อีกอย่างก็คือมือใหม่ค่ะ  เศร้า
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:07:38 AM »

ผมกำลังจะดำเนินรอยตาม จ ขอนแก่น
ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ค่ะ  คุณ josave69 ดิฉันทำเพราะความชอบค่ะ อาจไม่ถูกต้องมีผิดมีถูก
ถือเป็นประสบการณ์ เริ่มแรกก็ปลูกมะเขือเปราะไว้กินเอง 10 ต้น พริก 10 ต้น ถั่วฝักยาว 20 หลุมคะน้าแปลงเล็ก ๆ ผักที่ชอบอย่างละนิดหน่อย...แล้วก็ลงตัวที่ถั่วฝักยาว และมะเขือเปราะค่ะ ปลูกเยอะหน่อย เพราะเป็นที่ชื่นชอบของลูกค้าในหมู่บ้าน พอมีรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ ให้แม่ได้ชื่นใจค่ะ 

*

« ตอบ #292 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:45:21 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 04:27:51 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #293 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:49:21 PM »

แวะมาเยี่ยมครับ สบายดีบ่ครับ

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:29:26 PM »

สบายดีค่ะคุณนัน  เมืองชัยภูมิฝนไม่ตกเลยอ่ะ  ลังเล
Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #295 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:42:43 PM »

สบายดีค่ะคุณนัน  เมืองชัยภูมิฝนไม่ตกเลยอ่ะ  ลังเล

ชลบุรีตกจนจะท่วมเลยครับ ร้องไห้ ร้องไห้

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #296 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:57:27 AM »

ผมเริ่มต้นทำเกษตรเป้าหมายของผมต้องการแบบนี้เลยครับ ปลูกทุกอย่างที่อยากกิน เหลือแจกบ้างขายบ้างในชุมชน สุดยอดจริงๆ อีกหนึ่งตัวอย่างจริงๆครับ คุณหมอมีแฟนคลับเพิ่มอีกหนึ่งแล้วเด้อ..จะคอยติดตามและให้กำลังใจครับ

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:35:03 AM »

ผมเริ่มต้นทำเกษตรเป้าหมายของผมต้องการแบบนี้เลยครับ ปลูกทุกอย่างที่อยากกิน เหลือแจกบ้างขายบ้างในชุมชน สุดยอดจริงๆ อีกหนึ่งตัวอย่างจริงๆครับ คุณหมอมีแฟนคลับเพิ่มอีกหนึ่งแล้วเด้อ..จะคอยติดตามและให้กำลังใจครับ
การปลูกทุกอย่างที่อยากกิน หรือกินได้ ทำให้ครอบครัวประหยัดรายจ่ายไปได้เยอะเลย  แต่ก่อนบ้านพี่จะทำต้มยำ ตะไคร้ก็ต้องซื้อ เดี๋ยวนี้อยากได้อะไรก็ลงไปสวน ปลอดภัย สบายกระเป๋าด้วย...เดี๋ยวนี้เพื่อนบ้านพี่ก็เริ่มปลูกผักสวนครัว ปลูกไม้ผล รอบ ๆ บ้านกันบ้างแล้ว เขาบอกว่า ขนาดหมอแสงทำงานมีเงินเดือน ยังปลูกเลย(ใครทำงานโรงพยาบาล แถวบ้านเขาจะเรียกรวมว่า"หมอ" แต่พี่มักจะบอกว่าพี่ไม่ใช่หมอ) ได้ฟังก็ดีใจค่ะ ใครขาดเหลืออะไร ที่พอจะแบ่งปันกันได้ ก็บอก มีก็แจกกันไปปลูกค่ะ...

*

« ตอบ #298 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:52:23 AM »

อาทิตย์ที่ผ่านมา มีเรื่องให้หงุดหงิดใจ เนื่องจากที่ข้างเคียง หาว่าเราล้ำแดน มาอยู่แล้วแอบย้ายหลักเขต ประมาณนี้   ลังเล ลังเล เราก็บอกไปว่าไม่ใช่นิสัยของเราอยู่แล้ว ไม่งั้นเราคงไม่เว้นที่ทางให้คนได้สะดวกกันแบบนี้หรอก รั้วก็อยู่ในเขต และการทำอย่างนั้นผิดกฎหมาย...ลงเอยที่ต้องเอา จนท.ที่ดินมารังวัด ชี้จุดใหม่ ทั้ง ๆ ที่โฉนดก็มี  โกรธ โกรธ สรุปคือเราต้องขยับรั้วออกไปอีกด้านนึงเกือบสุดแขน อีกด้านประมาณศอก ดิฉันเลยต้องซื้อเสาคอนกรีตมาฝังแทนรั้วไม้ไผ่เดิมๆ ...กันรำคาญค่ะ

Liked By: kedmanee, dragon4235
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #299 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:57:02 AM »

อาทิตย์ที่ผ่านมา มีเรื่องให้หงุดหงิดใจ เนื่องจากที่ข้างเคียง หาว่าเราล้ำแดน มาอยู่แล้วแอบย้ายหลักเขต ประมาณนี้   ลังเล ลังเล เราก็บอกไปว่าไม่ใช่นิสัยของเราอยู่แล้ว ไม่งั้นเราคงไม่เว้นที่ทางให้คนได้สะดวกกันแบบนี้หรอก รั้วก็อยู่ในเขต และการทำอย่างนั้นผิดกฎหมาย...ลงเอยที่ต้องเอา จนท.ที่ดินมารังวัด ชี้จุดใหม่ ทั้ง ๆ ที่โฉนดก็มี  โกรธ โกรธ สรุปคือเราต้องขยับรั้วออกไปอีกด้านนึงเกือบสุดแขน อีกด้านประมาณศอก ดิฉันเลยต้องซื้อเสาคอนกรีตมาฝังแทนรั้วไม้ไผ่เดิมๆ ...กันรำคาญค่ะ

ดีแล้วครับ รังวัดกันให้ตาแจ้งไปเลย คนประเภทนี้ยังมีอีกมากครับ  โกรธ  โกรธ  โกรธ

*

« ตอบ #300 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:23:03 AM »

ดีแล้วครับ รังวัดกันให้ตาแจ้งไปเลย คนประเภทนี้ยังมีอีกมากครับ  โกรธ  โกรธ  โกรธ
และคนประเภทนี้ชอบนึกว่าคนอื่นจะเหมือนตัวเองด้วยสิคุณพี่ดาบ  ญาติที่เป็นตำรวจยังบอกเขาเลยว่าคนอย่างแสงไม่อยากได้ของคนอื่นหรอก ไม่งั้นคงไม่เว้นที่ในหมู่บ้านให้คนได้ผ่านสะดวกหรอก เป็นคนอื่นเขาล้อมรั้วหมดแล้ว...ก็หน้าจ๋อย ๆ เมื่อวานน้องข้างบ้านบอกเห็นเข็นรถเข็น เอาปุ๋ยไปใส่ข้าวผ่านบ้านแสงไปตามขอบสระนี่แหละ(ที่ตัวเองล้อมรั้วหมด)...ก็ได้แต่ยิ้มและบอกน้องไปว่า..การให้ทางเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #301 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:32:44 AM »

ของผมก็เคยโดนครับ ที่ติดกันของเราทำถนนติดที่เขา เขาก้ใช้ถนนเราเดินทำนา หว่านปุ๋ย ขนของจิปาถะ วันดีคืนดีเอารถแมคโคมาปาดถนนเรา บอกว่าถนนเป็นของเขาครึ่งหนึ่ง เราก็บอกว่าเสาเข็มยังอยู่ เราทำถนนในที่ของเรา เขายืนยันว่าเราย้ายเสาเข็ม เราเลยแจ้งความบุกรุกทำให้เสียทรัพย์ สู้คดีกัน เขาเอาเจ้าหน้าที่รังวัดมาสอบเขต เราก็ชี้จุดเสาหินให้เจ้าหน้าที่ขุดดู ถูกต้องทั้งหมด เขายังไม่ยอม ขอให้เจ้าหน้าที่ส่องกล้องหาพิกัดดาวเทียม ก้เหมือนเดิม จนเจ้าหน้าที่รำคาญ บอกว่า ตาคนนี้น่าเอาเสาเข็มทุบหัวจริง ๆ สุดท้ายเอาอะไรไม่ได้ ก็มาขอยอมความ ผมเลยให้จัดการเอาดินมาปะถนนผมให้เหมือนเดิม และห้ามเดินผ่านถนนผมเด็ดขาด(ผมล้อมลวดหนามเลย) แล้วไปพุดอีกว่าดาบรินทร์ เค็ม ใครอย่าไปเกดินถนนแกนะ แกจะจับ ผมบอกว่าตรูห้ามแกคนเดียว คนอื่นเดินได้ ทุกวันนี้เวลาทำนาต้องขนอุปกรณ์ลุยน้ำเอาเอง ดีสม...
*

« ตอบ #302 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:58:45 PM »

ของผมก็เคยโดนครับ ที่ติดกันของเราทำถนนติดที่เขา เขาก้ใช้ถนนเราเดินทำนา หว่านปุ๋ย ขนของจิปาถะ วันดีคืนดีเอารถแมคโคมาปาดถนนเรา บอกว่าถนนเป็นของเขาครึ่งหนึ่ง เราก็บอกว่าเสาเข็มยังอยู่ เราทำถนนในที่ของเรา เขายืนยันว่าเราย้ายเสาเข็ม เราเลยแจ้งความบุกรุกทำให้เสียทรัพย์ สู้คดีกัน เขาเอาเจ้าหน้าที่รังวัดมาสอบเขต เราก็ชี้จุดเสาหินให้เจ้าหน้าที่ขุดดู ถูกต้องทั้งหมด เขายังไม่ยอม ขอให้เจ้าหน้าที่ส่องกล้องหาพิกัดดาวเทียม ก้เหมือนเดิม จนเจ้าหน้าที่รำคาญ บอกว่า ตาคนนี้น่าเอาเสาเข็มทุบหัวจริง ๆ สุดท้ายเอาอะไรไม่ได้ ก็มาขอยอมความ ผมเลยให้จัดการเอาดินมาปะถนนผมให้เหมือนเดิม และห้ามเดินผ่านถนนผมเด็ดขาด(ผมล้อมลวดหนามเลย) แล้วไปพุดอีกว่าดาบรินทร์ เค็ม ใครอย่าไปเกดินถนนแกนะ แกจะจับ ผมบอกว่าตรูห้ามแกคนเดียว คนอื่นเดินได้ ทุกวันนี้เวลาทำนาต้องขนอุปกรณ์ลุยน้ำเอาเอง ดีสม...
รายนี้ร้ายค่ะคุณพี่ดาบ เพราะแกล้อมเอาเสาไฟฟ้าที่สาธารณะด้วยเลย  ไม่รู้จะโลภเอาไปทำไม ผู้ใหญ่บ้านมาบอกก็แล้ว งกจริง ๆ  แสงก็กันที่ไว้ทำถนนเข้าบ้าน ยาวตามขอบสระ รถกระบะวิ่งได้ค่ะ ฤดูทำนาชาวบ้านก็ขอผ่านกันเยอะ เพราะสะดวก บางรายมาเช้าก็ถือวิสาสะเปิดประตูเอง เจ้ามะขามก็เห่า เดือดร้อนเราอีก  โกรธ โกรธ...บางวันกลับจากที่ทำงานไปเอ๊าบ้านเรามีรถอีแต๋นด้วยหรือนี่...พูดกับพ่อบ้านไว้เหมือนกันว่าคงจะต้องทำประตูเหล็ก หากปิดประตูไว้เขาก็น่าจะเกรงใจเราบ้าง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แม่รีบสนับสนุนเพราะเจ้ามะขามโดนตีขาลาก 2 ครั้งแล้ว...
Ferkie
*

« ตอบ #303 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:20:46 PM »

รายนี้ร้ายค่ะคุณพี่ดาบ เพราะแกล้อมเอาเสาไฟฟ้าที่สาธารณะด้วยเลย  ไม่รู้จะโลภเอาไปทำไม ผู้ใหญ่บ้านมาบอกก็แล้ว งกจริง ๆ  แสงก็กันที่ไว้ทำถนนเข้าบ้าน ยาวตามขอบสระ รถกระบะวิ่งได้ค่ะ ฤดูทำนาชาวบ้านก็ขอผ่านกันเยอะ เพราะสะดวก บางรายมาเช้าก็ถือวิสาสะเปิดประตูเอง เจ้ามะขามก็เห่า เดือดร้อนเราอีก  โกรธ โกรธ...บางวันกลับจากที่ทำงานไปเอ๊าบ้านเรามีรถอีแต๋นด้วยหรือนี่...พูดกับพ่อบ้านไว้เหมือนกันว่าคงจะต้องทำประตูเหล็ก หากปิดประตูไว้เขาก็น่าจะเกรงใจเราบ้าง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แม่รีบสนับสนุนเพราะเจ้ามะขามโดนตีขาลาก 2 ครั้งแล้ว...

พี่ดาบ,คุณแสงครับ  คนแบบนี้ต้องเอาให้ถึงที่สุดเลยครับ คนอะไรเห็นแก่ได้จิงๆ เลยครับ ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์