หน้า: 1 ... 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 331691 ครั้ง)
sarawan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1168 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 07:06:30 PM »

งั้นประมาณก่อนวันที่  2  มกราคม รบกวนคุณหมอ หาพันธ์ไม้อะไรก็ได้ที่ไม่ใช้แล้ว พอดีจะมาขยายพันธ์ จะไปกับ ด.ญ.สา  และ  ด.ช.โอม(อำนวย)  จะขอไปชมสวนหน่อย  (ผม  หมอน้อย (หมอตอนควาย)  อิอิ

เรียกพี่แสงก็ได้ บ่ต้องเรียกคุณหมอ เพราะเอื้อยบ่แม่นหมอเด้อจร๊า เฮ็ดงานอยู่โรงบาลซื่อ ๆ กับคุณหมอคุณพยาบาลเพิ่นนั่นแหละ
พันธุ์ไม้ที่ทีพี่แสงยินดีแบ่งปัน แล้วเจอกันนะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 07:44:26 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า

kruyo
*

« ตอบ #1169 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 01:09:25 PM »

เห็นต้นขจรของคุณหมอแสงแล้วคงยังไม่ต้องเอาขึ้นค้างหรอกครับ เลี้ยงแบบบุพเฟ่ไปก่อนเถอะครับเพราะเข้าหนาวเขาถึงเอาขึ้นค้างก็ไม่ออกดอกหรอกครับ ขนาดผมตอนนี้ทั้งใส่ปุ๋ยเร่งดอก เท่าไรเขาก็เฉยเมยไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลยไม่เหมือนตอนหน้าฝนเก็บกันแทบไม่ทันเผลอวันสองวันเล่นบานเป็นระนาวเลยครับชนิดกินไม่ทันเลยครับ เมื่อเช้าอากาศยังคงหนาวมากเลยต้องจี่ข้าวจี่

ต้องบอกว่าปล่อยไปตามอำเภอใจและค่ะครู อยากเกาะอยากเลื้อยไปทางไหนตามสบายไปเลย  เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาให้ครูประจำสวนเพิ่นขุดไปปลูกที่โรงเรียนเกือบ 50 ต้นค่ะ พาเด็กนักเรียนปลูก เด็ก ๆจะได้กินไข่เจียวดอกขจร แกงจืดดอกขจร...หรือไม่แน่บางทีอาจต่อยอดไปถึงการให้เด็กชำกิ่งแล้วนำไปปลูกที่บ้าน ให้ทั้งหมู่บ้านหอมกลิ่นดอกขจรไปเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
    เป็นกิจกรรมยอดฮิตสำหรับหน้าหนาวไปแล้วกับการก่อเตาไฟให้ความอบอุ่น  และกิจกรรมปิ้งย่างค่ะ ปลาช่อนนาเผาเกลืออร่อยมาก กล้วยปิ้งก็น่าสน
ข้าวจี่ใส่ไข่ ข้าวเหนียวใหม่หอม ๆ จี่ใส่ไข่ ของชอบน้องหนูดีค่ะ

แค่จิ้มกับน้ำปลาก็แซ่บแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 06:41:09 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
baansangaroon
*

« ตอบ #1170 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:53:32 PM »

น้ำเต้าลูกแรกมาแล้ว...ของชอบผู้เฒ่าที่บ้านค่ะต้มกินกับป่นปลา
*

« ตอบ #1171 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:56:50 PM »

บักเขือเครือก็มีหลายต้น  อีกหน่อยก็สุกแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม
*

« ตอบ #1172 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:58:43 PM »

มะม่วงเริ่มติดลูกแล้วจ้า
*

« ตอบ #1173 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:13:12 PM »

ลาด้วยชบาสีสวยดอกแรกของบ้านสวนพอเพียงค่ะ เห่ออยู่เหมือนกันเพราะตัดกิ่งมาชำเอง ปลูกเองค่ะ
sarawan
*

« ตอบ #1174 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:34:05 PM »

ตอนนี้เตรียมคันเบ็ดเรียบร้อยแล้ว  กำลังสานแห  และ สานข่อง ใส่ปลาข่อ

ยิ้ม ยิ้ม :)อิอิ สานแหสานข่องมาฝากพี่แม่นบ่ รออยู่เด้อ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาพึ่งไปซื้อไหซอง 2 ใบ
ให้แม่ใส่ปลาร้า มีแต่ปลาขาวสร้อยโตงาม ๆ ขนาดสองนิ้วมือนี่แหละ
ปลาสด ๆ ทั้งน๊านนนนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 08:39:54 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
sarawan
*

« ตอบ #1175 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 07:55:29 PM »

0=0

Liked By: kedmanee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2013, 10:57:14 PM โดย sarawan » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1176 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 02:17:19 PM »

ช่วงนี้หน้าหนาวครับคุณหมอ เป็นช่วงที่เราได้ทานผักอย่างอร่อยลิ้นครับ ที่สวนก็ปลูกกวางตุ้งดอกกับคน้าด้วยรู้สึกจะแข่งขันกันขึ้นจังครับ ตอนเย็นนี้ต้องออกไปดูแลเขาจนกินข้าวเย็นเสร็จก็ออกไปนั่งเอ้อระเหยอยู่กับเขาครับ ตอนนี้ต้องรับหน้าที่ลำเลียงผักมาส่งครูที่โรงเรียนด้วยเพราะสั่งกันจัง แหมปีหน้าจะเสนอ ผอ.เปลี่ยนจากสอนคอมฯลงมาสอนเกษตรเหมือนเดิมซะดีใหมเนี่ย ไม่ใช่อะไรหรอกครับสงสารเกษตรพอเพียงของโรงเรียนปรากฎว่าพอเขามารับไปทำเละเป็นโจ๊กเลย โกรธ >:(ตอนนี้อากาศอุ่นขึ้นแล้วครับคุณหมอน่าจะเริ่มดูแลดอกขจรได้แล้วนะครับ ส่วนค้างขจรของผมตอนนี้ได้ถูกยึดโดยมะเขือเทศเป็นที่เรียบร้อยโดยที่เจ้าของค้างคือดอกขจรได้แต่มองตาปริบๆ มะเขืออะไรสูงตั้งเกือบสองเมตรเลยหัวผมเลยครับ ยิ้มกว้างๆ :Dส่วนอื่นที่อยู่ในสวนตอนนี้ก็ไปเรื่อยๆครับหลังจากถูกหนาวคุกคามมาพอสมควร

งามแท้ ๆ ผักที่สวนบ้านครูโย สดจากสวนทั้งงามและปลอดภัยใคร ๆ ก็ต้องสั่งค่ะ งานนี้ทั้งขายทั้งแจก ท่าน สว.ที่บ้านคงสนุกนับเงินเป็นแน่แท้  ที่สวนน้อยข้างบ้านก็ปลูกค่ะ
ไม่เยอะแปลงละวานี่แหละ  ปลูกแต่พอกินป่านนี้ก็กินไม่ไหว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
   ช่วงนี้อาจจะห่าง ๆ กิจกรรมที่สวนไปบ้าง เพราะต้องให้ความสำคัญในการดูแลสุขภาพอย่างจริง ๆ จัง ๆ แล้วค่ะ  (ผลการตรวจสุขภาพประจำปีได้มาตั้งสองโรค วันพุธนี้แพทย์นัดเอคโค่หัวใจค่ะ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 12:49:17 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1177 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 04:32:43 PM »

ตรวจสุขภาพประจำปีแล้วเหรอครับของผมยังไม่ได้ตรวจเลยปีนี้ ตรวจไปเจอโรคตกใจหรือเปล่าครับคุณหมอ อย่างว่าอายุมากขึ้นโรคก็มีเข้ามาเป้นธรรมดาครับ ปีนี้ถ้าตรวจไม่รู้ว่่าจะได้โรคเพิ่มหรือเปล่า หมอแสงไม่ต้องกลัวหรอกครับเราสามารถอยู่ร่วมกับเขาได้เหมือนกันคิดซะว่า เออ เธอมาอยู่กับเราก็ดีเหมือนกันจะได้มีเพื่อน แต่เธออย่าทำร้ายเรานะ เพราะถ้าหากเราเป็นอะไรไป เธอเองก้ต้องไปกับเราเหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ นี่เป็นคำพูดของ ผอ.คนหนึ่งที่ท่านอยู่กับมะเร็ง จากที่หมอบอกว่าอยู่ได้ไม่เกินหกเดือน แต่ท่านก็ทำตัวตามสบายไม่เครียด ทานก็อยู่ได้สิบกว่าปีเลยครับ
เรื่องสวนตอนนี้ก็ปลูกไปเรื่อยๆ ครับไม่เร่งรีบ พยายามคำนวณเวลาที่รดน้ำครับ ไม่ให้ถึงชั่วโมง พยายามปลูกหลายๆอย่างที่เราอยากกินครับหมอแสง อย่างวันเสาร์เห็นคะน้า กวางตุ้งงามก็ทำต้มจับฉ่ายกินก็โอเคครับ เย็นนี้ก็คงลวกผักกับปลาป่นคงเสร็จไปอีกวันครับ

เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นธรรมชาติที่ทุกชีวิตทุกคนไม่อาจหลีกเลี่ยงได้  ตอนที่ทราบผลไม่ได้ตกใจเลยค่ะ  เพราะก่อนหน้านี้ประมาณ 5-6 เดือน มีอาการเหนื่อยง่าย หน้ามืด เวียนหัว เมื่อวานร้อนวันนี้หนาว ก็นึกว่าวัยทองแน่ ๆ เรา 5555555
     ความเจ็บไข้มาเยือน มาเตือนให้เราใช้ชีวิตระมัดระวังมากขึ้น อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ทำชีวิตวันนี้ให้มีความสุขก็พอแล้วเนาะครูโย
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 08:24:18 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1178 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:42:25 AM »

คุณหมอแสงพูดซะยังกับคนปลงตกครับ แหมชีวิตคนเรามันต้องสดชื่นกระปรี้กระเปร่าอยู่ตลอดเวลาสิครับ ว่างๆก็จับกล้องหามองดูสิ่งต่างๆที่มันสวยงาม อาจจะได้รางวัลพูลิตเซอร์มาครองก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม การเข้าสวนก็เป็นกิจกรรมหนึ่งที่ทำให้เราผ่อนคลายครับคุณหมอ ตอนนี้กำลังเห่อกับเบญจรงค์ห้าสี หรือตำลึงหวาน
ต้นอ่อมแซบ (เบญจรงค์ ๕ สี หรือ ตำลึงหวาน หรือ บุษบาริมทาง)
ชื่อ วิทยาศาสตร์ Justicia Gangetica
ชื่อวงศ์ Acanthaceae
สรรพคุณ บำรุงเลือด บำรุงกำลัง บำรุงสายตา
ปรุงอาหาร ผัดไฟแดง แกงจืด แกงอ่อม ชุปแป้งทอด ลวก-กินสดจิ้มน้ำพริก
ส่วนที่กินได้ ดอก ใบ ยอดอ่อน ก้าน ใบ
นี่ละครับสรรพคุณที่ค้นมาแต่ที่แน่คือสรรพคุณในการบำรุงท้องครับ อิ่มอร่อย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แต่ชาวบ้านเขามาเล่นด้วยที่สวนเขาก็ถามครับคุณหมอว่าต้นอะไรก็เลยอธิบายให้เขาฟัง เขาบอกยังไงรู้ใหมครับ บ่อกินดอกย้าน นี่ละครับชาวบ้าน บ๊ายบายครับรักษาสุขภาพนะครับ

ดอกสวยเหมือนไม้ประดับเลยค่ะครูโย แถมสรรพคุณเยี่ยมในการบำรุงท้องให้อิ่มอร่อยได้อีก ชอบค่ะชอบ อย่างนี้ต้องแสวงหามาไว้ที่สวนบ้างซะแล้ว  ช่วงนี้ที่บ้านยังอากาศเย็นอยู่เลยค่ะ ตอนเช้ายังต้องใส่เสื้อหนา ๆ ให้ร่างกายอบอุ่น ปีนี้ถือว่าหน้าหนาวยาวที่สุดในรอบหลาย ๆ ปี ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ เป็นไข้ เจ็บคอ ไอกันระงม ประสานเสียงกันอีกต่างหาก

เคราฤๅษีเต้นระบำเริงร่าทั้งวัน เพราะแรงลม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 07:07:14 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1179 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:17:20 PM »

หอม กระเทียม อย่างละเล็กน้อย ปลูกไว้พอได้กิน...เก็บหัวที่ออกหน่อมาปลูก  จากในครัวนั่นแหละดีกว่าปล่อยให้เน่าทิ้ง

*

« ตอบ #1180 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:18:53 PM »

เก็บฟางขาวมาคลุมให้ความชุ่มชื้น
*

« ตอบ #1181 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:25:00 PM »

เพาะเมล็ดฟักทอง ฟักแฟง บวบงู ไว้อย่างละนิดหน่อย  รอให้โตกว่านี้ถึงจะนำไปปลูก
*

« ตอบ #1182 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:25:55 PM »

เตรียมหลุมไว้รอแล้ว
*

« ตอบ #1183 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 11:51:38 AM »

กิจกรรมวันหยุด ทำข้าวต้มมัด ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยาก กล้วยจากสวน ข้าวเหนียว ถั่วดำ ใส่เยอะหน่อยเพราะชอบกิน  ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 ... 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์