หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 331626 ครั้ง)
baansangaroon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1104 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:09:50 PM »

คนสวนประจำบ้านตัดหญ้าให้ก่อนเดินทางกลับจังหวัดเลย ไม่รกหญ้าก็ดูดีขึ้นทันตา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #1105 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:16:47 PM »

ลาด้วยการเวกกลิ่นหอม ๆ ชื่นใจดีค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #1106 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 02:45:02 PM »

ยิ้มเท่ห์สวัสดีครับแหมเข้ามาในสวนถ้าได้นั่งไต้ต้นการเวกคงจะได้ชื่นใจจริงๆ บ้านผมเรียกดอกอมลัว อาทิตย์ที่แล้วฝนตกหนักมากน้ำท่วมนาเลยครับ ตอนนี้ยังลูกผีลูกคน แต่นาที่อยู่ติดบ้านมีการจัดการที่ดีเลยไม่ค่อยมีปัญหา นาที่ถ่ายภาพมาให้ดุนะครับ ลงแพปลาได้ปลาตัวเล็กๆมาเยอะมากครับ ผู้สูงวัยประจำบ้านฝ่ายหญิงต้องทำทั้งปลาร้า ปลาจ่อมกับทำห่อหมก(ไปขาย) แบ่งให้ญาติๆจนแกต้อง ตอนหลังก็เอามาปล่อยใส่งานที่น้ำไม่ใหลเข้าครับ ถ้าเขารอดซัก20 เปอร์เซนต์เนี่ยพอโตคงแทบเต็มนาครับ ตอนนี้ในสวนก็ไปเรื่อยๆ เมื่อเช้าก็เอาฝุ่นขี้ไก่ลงใส่ไผ่ครับ ยังไม่มีภาพใหม่ๆมาหรอกครับ เพราะช่วงนี้เขาแข่งทักาะเลยทำงานแทบค่ำ เย็นนี้ว่าจะกลับแต่วันหน่อยจะได้ไปเอ้อระเหยที่นาหน่อยเพราะเมื่อเช้าผู้สูงวัยฝ่ายชายดักไซได้กุ้งมาเยอะแยะเลย สงสัยคงได้กินป่นกุ้งเป็นอาหารเย็น เห็นค้างต้นขจรของคุณหมอแล้วเขาเกาะดีหรือเปล่าครับ ผมซื้อตาข่ายแบบนี้มาแต่ยังไม่มั่นใจว่าลงแล้วเขาจะเกาะดีใหมแต่เห็นที่สวนมีสุขก็ดีนะครับ อยากจะมีดอกขจรไว้ผัด แกงส้มลวกกับป่น เอ แต่เห็นจานข้าวแล้วคุณหมอทานข้าวจ้าวเป็นหลักเหรอครับ ผมบางครั้งก็วันเว้นวัน ถ้าวันใหนทำกับข้าวพื้นบ้านก็ข้าวเหนียว วันใหนอยากทานกับข้าวไทยก็ข้าวเจ้า ครับวันหลังจะมาเยี่ยมคุณหมออีกนะครับ

เมื่อวานช่วงบ่ายที่บ้านฝนเทกระหน่ำ ต้นไม้ต้นหญ้าชุ่มฉ่ำกันถ้วนทั่ว แต่ในเมืองไม่ตกสักเม็ด ซึ่งเป็นเรื่องดีไม่งั้นรถติดยาว ถ้าตกหนักประมาณ 1 ชม.บริเวณหน้าอนุสาวรีย์เจ้าพ่อพญาแล และหน้า รพ.น้ำจะท่วมก่อนที่อื่นทุกที  ปีนี้น้ำยังไม่เยอะ ไม่น่าเป็นห่วง แต่ก็ไม่วางใจค่ะ
  เรื่องการกินข้าวของคนชัยภูมิ จริง ๆ เป็นมาอย่างไรนั้นไม่แน่ใจ แต่มีเรื่องเล่าว่าคนที่อยู่ด้านหน้าเจ้าพ่อฯจะกินข้าวจ้าวเป็นหลัก ส่วนคนที่อยู่ด้านหลังจะกินข้าวเหนี่ยวค่ะ  สอบถามหลายคนก็เป็นเช่นนั้น ที่บ้านก็ทานข้าวจ้าวมาตั้งแต่จำความได้ค่ะ ข้าวเหนียวก็จะเป็นกรณีพิเศษ แปลกอย่างนี้ก็มีหนอที่ชัยภูมิ....
    ค้างตาข่ายที่ทำให้ถั่วฝักยาวและแตงกวาดูเข้าท่าดีนะครูโย แต่ระยะยาวต้องลองดูที่ต้นขจรนี่แหละ...2 ปีก็ไม่น่าจะมีปัญหา (จากการคาดเดาค่ะ)

ปลูกเชอรี่หวานให้หนูดี 2 ต้น ปลูกในวงบ่อ และปลูกลงดิน ในวงบ่อโตกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจน
    คนสวนรายงานมาว่าผลการประกวดจัดสวนถาดแบบแห้ง ได้ที่ ๒ ค่ะ รร.ที่ได้ที่๑ จัดแบบสวนเปียก ต้นไม้หลากหลายสีสันเยอะ เข้าตากรรมการเฉยทั้ง ๆ ที่หัวข้อการประกวดคือการจัดสวนแบบแห้ง......  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 07:47:32 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1107 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:35:27 PM »

มัวแต่ยุ่งกับหลายเรื่อง กล้วยไม้ออกดอกตั้งแต่เมื่อไรเนี่ย พร้อมกัน ๓ ช่อ  บางดอกจะโรยแล้วแต่สียังสวยสดอยู่เลย
*

« ตอบ #1108 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:42:28 PM »

ใกล้ ๆ กันหมากเขียบมีสุกคาต้นด้วย เกือบไม่ทันน้องนกซะแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
chatchawan nusang
*

« ตอบ #1109 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 03:39:53 PM »

ผมอ่านกระทู้ ของคุณน้าแสงตั้งแต่เริ่มจนจบ ผมเป็นเขยชัยภูมิ ไปซื้อบ้านทิ้งไว้ที่หมู่บ้านสวนสน หลังแม็คโคร อยากไปเที่ยวบ้านคุณน้าบ้าง ได้ไม่ครับ ผมมีที่นาอยู่แถวบ้านบุ้งคล้า10กว่าไร่ ไม่ทราบว่าบ้านคุณน้า อยู่แถวไหน น่ะครับ

ขอโทษน้องชัชวาลย์ด้วยที่เข้ามาตอบช้า เนื่องจากติดภารกิจหลาย ๆ อย่างค่ะ น้าแสงอยู่บ้านขวาน้อย หมู่บ้านแรกจากแมคโครนั่นแหละ สวนข้างบ้านก็ปลูกโน่นนี่ตามประสา ไม่เป็นระเบียบและไม่เป็นชิ้นเป็นอันเท่าที่ควร อยากกินอะไรก็หามาปลูก ขึ้นบ้างตายบ้างเป็นธรรมชาติ น้ายินดีต้อนรับจ้าถ้าหากไม่กลัวเสียเวลา หุหุ...เสาร์นี้ไม่สะดวกจ๊ะ ทีมแพทย์ พยาบาลที่ รพ.ชัยภูมิ เค้าจองกระต๊อบน้อยสำหรับทานข้าวเที่ยงน่ะ
     สะดวกวันไหนก็โทร.มาก่อนได้ 081-9553825
ยิ้ม ยิ้ม   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 08:03:13 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1110 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 04:03:21 PM »

ใกล้ ๆ กันหมากเขียบมีสุกคาต้นด้วย เกือบไม่ทันน้องนกซะแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ป๊าด คุณหมอแสง หมากเขียบยักษ์เหรอนั่นแล้วน้องหนูดีจะไม่พุงกางเหรอ เนื้อคงหวานฉ่ำเลยสินะ ที่บ้านผมลูกเท่ากำปั้นก็ว่าโตแล้วนะครับ ดอกกล้วยไม้สวยมากครับ ดูแล้วจิตใจสดไสขึ้นเยอะเลยครับ ชีวิตคนเราล้วนแต่แสวงหาความสวยงามและสิ่งที่ทำให้เกิดความสุขครับ

หมากเขียบยักษ์หรือน้องหนูดีตัวน้อยเนี่ยครูโย ๕๕๕๕ หนูดีเป็นนางแบบให้เฉย ๆ แต่คนอร่อยคือยายค่ะ ต้นนี้เกิดเองด้วย ปีที่แล้วมีแค่ ๔-๕ ลูก แต่ปีนี้ดกน่าดูชมเหมือนกัน เห็นทีต้องเพาะเมล็ดไว้แล้ว ได้สัก ๑๐ ต้นก็กินไม่ไหว คงได้พุงกางกันจริง ๆ
      ห้าหกวันที่ผ่านมาชีวิตวุ่นวายชอบกล พบเจอผู้ใหญ่ในองค์กรที่มีความคิดแปลก ๆ เรื่องวุ่น ๆ ที่มีแต่ความถูกใจไม่ใช้ความถูกต้อง...ก็ได้แต่ปลงและยิ้มสู้....บางทีก็ป่วยการที่จะพูด
  ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 08:15:34 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1111 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:37:40 PM »

ตีห้าครึ่งวันนี้ฝนตกมาให้ชุ่มฉ่ำอีกแล้ว...
      มะละกอ ไม่ค่อยมีลูกดกเหมือนสวนอื่นเลย แต่ก็ไม่ท้อหรอกนะ เรียกว่าไม่เข็ดก็ได้เพราะตอนนี้ได้เพาะเมล็ดไว้อีกประมาณกำมือ
มีพื้นที่ตรงไหนพอจะแทรกลงได้ก็จะปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 08:39:50 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1112 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:52:08 PM »

ต้นเม็กปลูกไว้เมื่อไรลืมไปแล้วแต่เค้าก็โตขึ้นมาก  เจ๋ง เจ๋ง
ครูซอส
*

« ตอบ #1113 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:54:57 PM »

สวัสดีจ๊ะพี่แสงจ๋า จุมพิต จุมพิต
คิดถึงจังเลยจ้า
   คิดถึงเช่นกันค่ะแม่เลี้ยงแห่งเมืองลำปาง อายจัง อายจัง อายจัง สบายดีนะจ๊ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 09:12:08 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1114 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 04:35:51 PM »

คุณหมอแสงครับมะละกอต้นนี้มันประชดผม เพราะผมไปโอ๋ไผ่มากไปหรอเปล่าไม่ค่อยได้ดูแลเขาทั้งที่เดินผ่านเขาทุกวัน ส่วนมากตอนผ่านเขาก็จะค่ำ มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเลยได้ดู เขาดูสดชื่นแข็งแรงดีถึงจะไม่ใช่แขกดำหรือดำเนินก็เลยสั่งห้ามว่าปล่อยเขาไว้อย่างนี้แหละอย่าไปกวนเขา ประชดกลับคืนบ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จริงๆแล้วมะละกออยุ่ที่อีกสวนหลังจากประคบประหงมมานาน พอเจอฝนหนักๆ ทั้งล้มทั้งตายเยอะมากเสียดายสงสารเลยไม่ปลูกอีกกำลังเปลี่ยนเป็นต้นขจรแทนครับ ขยิบตา ::)เรื่องที่ทำงานคุณหมอแสงอย่าไปสนใจเลยครับการอยู่กับคนหมู่มากย่อมเหนื่อยเป้นธรรมดา เพราะคนส่วนมากเขาทำราชการแบบปากกัดตีนถีบครับ(คือปากไว้คอยกัดเรา ส่วนตีนถ้าเรากำลังจะเกินหน้าเขาเขาก็จะถีบลงมา) โกรธ โกรธ >:(ยีดหลักธรรมะว่าอย่าเครียดครับ มีความสุขอยู่กับต้นไม้ดอกไม้ดีกว่า บ๊ายบายครับ

มะละกอสวนครูโย ขนาดปลูกทิ้งปลูกขว้าง แถมมีประชดประชันเข้าให้ก็ยังลูกดกได้เพียงนี้  แสดงว่าเค๊ารักเจ้าของมากนะเนี่ย ที่สวนถึงแม้จะให้ลูกต้นละ 3-5 ลูก เราก็ยังไม่ถอย ขอลองอีกสักตั้ง วันหยุดที่ผ่านมาจัดไป 200 ถุง ใส่ถุงละ 3 เม็ดเลย กะว่าคนสวนปิดเทอมคงได้ปลูกพอดี แรงงานน้อยค่ะ ต้องวางแผนดี ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 08:30:02 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1115 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:44:29 PM »

ฝนตกบ่อย ถึงแม้จะไม่หนัก แต่ก็ทำให้ดินแฉะชุ่มฉ่ำอยู่หลายวัน ต้นขจร แตงกวา ไม่งามเอาซะเลย ดูท่าจะไม่ชอบน้ำขัง
บางทีอะไรที่คาดหวังก็ไม่เป็นไปตามที่เราคิดไว้  ส่วนบรรดาต้นไม้ที่โต แข็งแรง และชอบน้ำ ก็ดูจะสดชื่นสวยงามเป็นพิเศษ
*

« ตอบ #1116 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:50:20 PM »

ทองอุไร โป๊ยเซียน ช่อแรกของปีนี้หลังจากได้รับความชุ่มชื่นจากฝน
*

« ตอบ #1117 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:02:31 PM »

นี่คือปัญหาใหญ่ที่รอการแก้ไขสำหรับทุกหน้าฝน กระเฉดน้ำที่งามมาก มาก แถมแพร่กระจายอย่างรวดเร็ว
ที่ผ่านมาจ้างตัดทุกปี ปีนี้ยังไม่มีคนรับอาสา ....อีกหน่อยก็เต็มสระแล้วอ่า
*

« ตอบ #1118 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:09:44 PM »

ตัดหญ้ารอบ ๆ ขอบสระทุกอาทิตย์ในช่างหน้าฝน งามเกินหน้าเกินตาจริง ๆ หากไม่ตัดก็ไม่กล้าเดินเพราะรกเกิน
*

« ตอบ #1119 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:15:28 PM »

เย็นนี้เก็บหมากเขียบได้สิบกว่าลูก สุก ๓ ลูก เป็นผลไม้สำหรับมื้อเย็นของย่าน้องหนูดี  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์