หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยๆ..แค่นี้ก็พอเพียง  (อ่าน 331674 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1088 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:07:51 PM »

เข้ามาเยี่ยมครับมาเจอปลาตัวเบ้อเริ่มเทิ่ม สงสัยกินกันอิ่มทั้งครัวเลยครับ
อาหารหน้าฝนเนี่ยมีมาประจำครับอยู่ที่เราจะสรรหามากินครับ อ้อสามวันที่แล้วไปอบรมธรรมมะ
มาครับเพราะทางโรงเรียนหาคนไปไม่ได้ผมก็เลยอาสาไปเองทั้งที่มีงานเยอะก็นอนดึกครับสี่ทุ่มกว่าตื่นเช้า
ราวๆตีสี่ครับกลับมาปรากฏว่าญาติๆพวกอาเขาดำนาเกือบเสร็จแล้วสงสัยเขาคงจะขี้เกียจรอครับ
ก็จ้างคนงานมาเพิ่มอีกหลายคนครับเพราะเราไม่เร่งรีบคือใช้รถไถนาเดินตามครับ ส่วนอาหารการกินก็เอา
จากสวนครับไม่ได้ซื้อเลย ส่วนที่ซื้อคือกาแฟครับ เพราะชาวบ้านเขาจะชอบมากเรานี้ต้องยิ่งกาแฟเย็น
หลังกินข้าวเที่ยงนี่ขาดไม่ได้เลยครับ ของหวานก็บวดแตงไทยครับ ชีวิตชาวนานี่ก็อย่างนี้แหละครับ
ไม่มีภาพมาฝากเลยเอาไว้งวดหน้านะครับ เห็นทุ่งข้าวแล้วก็อดภุมิใจด้วยไม่ได้ครับ ปลาในบ่อเป็นอาหารที่ไม่ต้องซื้อหา
น้อยหน่าสีม่วงรสชาดเขาจะหวานและหอมกว่าน้อยหน่าธรรมดาครับ บ้านผมเรียกบักเขียบข้าวกล่ำครับขอให้มีความสุขในวันแม่นะครับ

กลับจากค่ายธรรมมะ นาก็มีคนดำให้ใกล้เสร็จ เรียกว่าบุญเห็นทันตาจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นาข้าวที่บ้านก็แข่งกันงามเพราะได้น้ำได้ปุ๋ยค่ะครู ที่บ้านทำนา 5 ไร่ ใส่ปุ๋ยเคมี 1 กส+โดโลไมท์ 3 กส ครูคนสวนที่บ้านเหมาคนเดียว ตอนนี้กำลังเริ่มแตกกอ ปลาในสระก็ได้ทำอาหารบ้างในวันหยุด อร่อยกว่าปลาซื้อในตลาดสดด้วยค่ะ เพราะเราเลี้ยงแบบธรรมชาติ พืชผักในสวนก็ปลอดภัยเราปลูกกินเองสบายใจจริง ๆ วันหยุดที่ผ่านมาก็ปลูกแตงกวา ถั่วฝักยาวเพิ่มอีกอย่างละซอง (ซองละ 25 บาท มี 40 เมล็ด) ได้อย่างละ 10 หลุม สำหรับกินในครัวเรือน กินไม่ทันก็เก็บไปฝากน้อง ๆ ที่ทำงาน ความสุขเล็ก ที่มีโอกาสได้แบ่งปัน   ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 09:19:46 AM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า

kruyo
*

« ตอบ #1089 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:10:43 AM »

กลับมาจากการเข้าค่ายธรรมมะผลบุญทันตาแท้ ยิงฟันยิ้ม ;Dนาที่กำลังจะเตรียมดำกลายเป็นนาดำไปซะจ้อย นี่ละน้อ อยัมมะทันตา ผลบุญที่เห็นในชาตินี้ ไม่ใช่อะไรหรอกตากับหลานๆ พร้อมกับผู้ชราในบ้าน(ตาอายุ78 ยาย 67)เขาช่วยกันครับทั้งคนงานค่าจ้างวันละสองร้อยก็เลยเพิ่มให้เขาอีกสามสิบบาทอีกหน่อยนาข้าวคงได้อวดโฉมเขาละครับ เมื่อเช้าเดินออกไปนาได้เห็นกบน้อยเต้นลงจากคันนามากๆเลยคิดว่าอีกไม่นานคงตัวใหญ่พอเป็นอาหารได้ ปลาลูกครอกก็มีอยู่หลายหมู่ครับดูแม่เขาจะดุมากตีน้ำตามๆหลายตัวครับ เล่าแต่เรื่องของตัวเองให้คุณหมอฟังจะเบื่อใหมนี่ ทางด่้านคุณหมอเป็นอย่างไรบ้างครับคงจะสนุกกับสวนกับนาเหมือนกับผมใหม เห็นดอกไม้แตงกวาชุ่มฉ่ำน้ำฝนคงดกเต็มต้นเนอะ อยากมีเวลาปลูกซักร่องสองร่องเหมือนกันครับคงพอได้กินกับป่นปลา ที่ทำงานของคุณหมอยุ่งยากใหมครับ ไม่รู้เป็นงานที่คลุกอยู่กับคนป่วยหรือทำอย่างอื่นครับ ผมว่าชีวิตคนเราได้สุขกับสิ่งที่เราทำก็เพียงพอแล้วนะครับ จริงๆแล้วอยากเล่าเรื่องการทำงานให้ฟังอยู่หรือคุณหมอก้ลองเล่าให้ฟังบ้างนะครับ(ตามประสาผู้สูงวัยด้วยกัน หุหุ)เมื่อวานมีคนเขาเอาเห็ดปลวกมาให้คนที่เขามาดำนานั่นแหละเลยได้กินแกงเห้ดปลวกกับป่นเห็ดจะเอาเงินให้เขาเขาก็ไม่เอาก็เลยเอาปลาหมึกกับปลาทูเค็มที่ซื้อมาจากตอนไปเท่ียวแลกเขาเอาครับ มาคิดๆดูคนเราถ้ายังมีจิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ไม่หลงไปตามวัตถุนิยมสังคมเราคงจะน่าอยู่มากกว่านี้นะครับ บายๆครับ รบกวนคุณหมอนานเกินแล้วคับวันนี้

เห็นนาดำของครูโยแล้วนึกถึงสมัยตอนเป็นเด็ก(อิอิ เล่าความหลังซะแล้ว) ที่บ้านก็จะทำนาดำ ไถเอง ดำเองในครอบครัว ตาขยันมาก ๆ ทำให้พ่อต้องขยันด้วย แม่จะทำกับข้าวไปส่ง เราก็ตามแม่ไป ตกคันนาออกบ่อย ๕๕๕ ชีวิตผูกพันกับท้องนาจริง ๆ....พอเรียนจบมอหกก็ห่างไปเพราะต้องไปเรียนต่อ...แล้วก็ทำงานที่ขอนแก่น ๑๗ ปี เป็นชีวิตทำแต่งานจริง ๆ ...เมื่อได้ย้ายกลับบ้าน บริบทในที่ทำงานใหม่แตกต่างจากที่เดิมมาก ตอนแรกก็เครียดและคิดกลับไปที่เดิม เพราะ ผอ.ท่านยินดีต้อนรับหากมาอยู่แล้วมีปัญหา  แต่ก็คิดได้ว่ากลับมาเพื่อดูแลแม่ อย่างอื่นก็ปล่อยวางไปเยอะ เพราะไม่ได้หวังเรื่องตำแหน่งอยู่แล้ว (ระดับชำนาญการ) การงานไม่ได้เกี่ยวข้องกับผู้ป่วยโดยตรง แต่จะเกี่ยวในส่วนการประสานงานของเจ้าหน้าที่หน่วยงานต่าง ๆ ใน รพ. ส่วนมากจะเป็นผู้บริหาร หัวหน้าตึก หัวหน้างาน....ความยากของงานไม่มีแต่จะยากเรื่องคนมากกว่า (เล่าซะยาวเลยทีนี้)
      มีต้นดอกขจรน้อยมาฝาก ตอนนี้ปักไม้ให้เลื้อยไปก่อนแบบค่อยเป็นค่อยไป....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 10:05:58 AM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
baansangaroon
*

« ตอบ #1090 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:20:31 PM »

ไม่ว่าป้าจะทำอะไร หนูดีขอมีส่วนร่วมทุกอย่าง มอมแมมบ้างเป็นประสบการณ์ไม่ซีเรียส

อาหารสำหรับน้องทำง่าย ๆ เก็บโน่นบ้างนี่บ้างจากสวนข้างบ้าน ประหยัด ปลอดภัย
*

« ตอบ #1091 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:30:28 PM »

มะเขือปลูกได้เดือนเศษ ๆ ๓๕ ต้น รอเก็บผลผลิต อะไรที่ปลูกเองก็กินได้สบายใจ อร่อยกว่าซื้อจากในห้าง
สับประรดซื้อลูกมากิน ตัดจุกที่หัวมาชำปลูกไว้หลายสิบต้นกำลังงาม ลองดูไม่เสียหลาย
*

« ตอบ #1092 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:36:33 PM »

กล้วยมีเป็นสิบเครือ เล็กบ้างใหญ่บ้างก็เป็นธรรมชาติ
*

« ตอบ #1093 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:44:44 PM »

ถึงจะเป็นดอกหญ้าริมทาง...แต่ใช่ว่าจะไร้ค่า ลาด้วยภาพน่ารักนี้ละกัน
kruyo
*

« ตอบ #1094 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 04:05:55 PM »

วันๆแทบจะไม่ได้ไปเยี่ยมสวนเลยครับเพราะวุ่นวายกับนาตามคำเชียร์ของบรรดาอาหลาน(โตๆ)ทั้งหลายวันเสาร์อาทิตย์ที่แล้วดำนาเพิ่มอีกทุ่งหนึ่งเพราะกล้าเขาแข็งแล้วหลังจากญาติๆรอเชียร์ให้เราสู้ๆ ผมก็บ้ายอด้วยเพราะเขาบอกว่าไม่ยากหรอก พอเราดำเสร็จ
ถึงเวลาเกี่ยวก็ใช้รถเกี่ยวก็เลยบอกว่าเอาสู้ๆๆ ตายเป็นตายแต่ผมขอเป็นแผนกเสบียงนะครับ555
จ้างคนงานมาเพิ่มราวยี่สิบบวกญาติอีกสิบกว่าลุยกันตั้งแต่เช้ากว่าจะเสร็จปาเข้าไปหกโมงเย็น
กลับบ้านเล่นเอาค่ำเอาไก่มาลาบนานๆทีได้กินลาบไก่บ้านอร่อยมาก ตอนนี้ฝนก็ตกมาพอสมควรพอมีน้ำบ้างครับ
เย็นนี้คงเข้าสวนบ้างแล้วละสงสารเค้าคิดว่าเขาก็คงรอเราไปเหมือนกัน เพราะเข้าไปสวนก็ไปเก็บพวกฟัก บวบ มะละกอ พริก ผักต่างๆมาให้คนงานกินครับตามวิถีเกษตรพอเพียงจริงๆ ซึ่งแต่ก่อนต้องเข้าตลาดซื้ออย่างเดียวแต่ตอนนี้กลายเป็นว่าเรามีทั้งหมดเลยไม่ต้องซื้ออะไรเลยครับ
คุณหมอนี่ฝีมือการถ่ายรูปเยี่ยมจริงๆครับ สงสัยต้องส่งภาพเข้าประกวดแน่ๆ สำหรับผมแล้วส่วนมากจะถ่ายภาพเกี่ยวกับกิจกรรมของ
โรงเรียนครับ เพราะรับบทเป็นเจ้าหน้าที่สารสนเทศ นอกจากสอนคอมแล้วก็เรื่อยๆเปื่อยๆไปครับ ตอนนี้ก็เลยอยากทำสวนสมุนไพรในโรงเรียน
พอไม่อยากให้มีเวลาว่างครับกำลังปล้ำผีลุกปลุกผีนั่งไม่รู้จะไปได้ขนาดใหน การทำงานก็เหมือนกันครับไม่มุ่งหวังว่าเราจะได้ดี
อะไรมากมายเพราะการที่เราทำแล้วเป็นทุกข์ต้องไปแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นอะไรกับเขาผมคงไม่ทำหรอกครับ ทำสบายๆยังไงก็ได้ขั้นครึ่งอยู่แล้วพอใจในสิ่งที่เรามีอยู่ดีกว่า วันนี้คงรบกวนคุณหมอเท่านี้นะครับ ขอให้มีความสุขทั้งที่ทำงานและที่บ้านนะครับ หนูดีน่ารักมากครับ

มาช่วยเชียร์ค่ะ ป่านนี้ทุ่งนาคงเป็นระเบียบสวยงามด้วยกล้า ให้เจ้าของนาภูมิใจ วิถีชาวนาแบบดั้งเดิมที่ไม่เร่งรีบดูมีเส่น่ห์...เสน่ห์แบบบ้าน ๆ อิอิ บางทีชีวิตที่ไม่ปรุงแต่งก็ก่อความสุขให้มากมาย  อยู่ที่ใจคิด คิดก่อนสุขก่อน เดี๋ยวนี้ชอบทำสวนมากกว่าเดินห้างช็อปปิ้ง (อยู่ขอนแก่นเดินได้ทุกวันยังกะว่าหากไม่ไปซื้อไม่ไปเดิน เค๊าจะเจ๊งงั้นล่ะ)
    ช่วงนี้ใกล้งานเกษียณอายุราชการ ได้รับมอบหมายให้ทำมัลติมีเดีย เพื่อแสดงมุทิตาจิตแด่ผู้เกษียณ ที่ รพ.ปีนี้ 9 ท่าน ตอนนี้กำลังเขียนสคริปต์ คิด คิด คิด ๕๕๕๕ ยิ่งคิดก็ยิ่งตัน วันนี้ก็เลยเลิกคิด วันสุขศุกร์
   วันนี้หลังเลิกเรียนคนสวนประจำบ้าน จะนำ นร.ป๖ มาเข้าค่ายจัดสวนถาดที่บ้าน หลักสูตร 2 วัน เสาร์-อาทิตย์ โดยยกหน้าที่ครูจำเป็นให้  ก็ให้คิดหนักเข้าไปอีกว่าจะสามารถหรือ แต่คนใกล้ตัวนั้นให้เครดิตครูจำเป็นคนนี้เหลือเกิน  งานนี้ไม่ลองไม่รู้ ๕๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 02:00:05 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #1095 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 07:59:19 PM »

สวัสดีค่ะคุณหมอ
เห็นแปลงผักนานาพันธุ์เติบโตงอกงาม
ก็ให้ชื่นใจแทนเจ้าของสวนนะคะ
ติดตามอยู่นะคะ เผื่อลอกไอเดียค่ะ อิ ๆ ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะคุณขวัญ ลอกกันไป ลอกกันมา ไม่ว่ากัน อิอิ
ไม่รู้ว่าใครลอกใครละ เพราะทางนี้ก็แว๊ปไปสวนที่สุรินทร์บ่อยๆ
ผักปลูกกินเอง อย่างละนิดหน่อย แต่ไม่ให้ขาดค่ะ เพราะขี้เกียจไปซื้อที่ตลาดจร๊าาาา
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 04:06:32 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1096 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:28:01 AM »

วันอาทิตย์ว่างก็เลยล้างอ่างปลาดุกที่สวนครับ

เจ้ามะละกอต้นนี้สงสัยจะทำตัวเป็นพระเอกครับงามเอาๆ เกินหน้าเกินตา

นาข้าวกำลังตั้งตัวครับหลังปักดำได้ราวเกือบยี่สิบวัน
สวัสดีครับคุณหมอเข้ามาเยี่ยมครับ เอ.รู้สึกจะบ่อยเกินไปจนเจ้าของบ้านรำคาญมังครับ วันนี้เอารูปนาข้าวมาให้เห็นความเปลี่ยนแปลงของเขาครับรู้สึกจะตั้งตัวได้กำลังจะเร่ิมเขียวครับ เสาร์อาทิตย์คุณหมอได้พักผ่อนหรือเปล่าเอ่ย สงสัยคงจัดบ้านกับลงสวนได้เต็มๆสองวันเลยนะครับพาพ่อน้องหนูดีทำอะไรบ้างครับเสาร์อาทิตย์ระวังหลานตากแดดแล้วจะดำนะครับ ทางด้านผมกลัวว่าสวนเขาจะน้อยใจก็เลยเข้าไปเยี่ยมเขาหน่อยล้างบ่อปลาซะสะอาดเลย อยากรู้ว่าเขาเหลือเยอะใหมเพราะใช้บริการเขาหนักมากช่วงดำนา ไม่ใช่เฉพาะนาเรานะครับคุณหมอนาของพวกอาก็ต้องเอาปลากับผักพวกบวบกับแฟงน้ำเต้าอะไรอื่นๆไปช่วยเขาด้วยครับ เป็นน้ำใจ ปลูกต้นขจรเพิ่มอีกประมาณสี่สิบต้น ได้สองแถวครับแล้วก็ดูแลพวกผักต่างๆ ช่างเป็นเสาร์อาทิตย์ที่สุขจริง ตกตอนเย้นก็ไปอาบน้ำที่สระนาครับสนุกเหมือนเด็กเลยครับ เก็บสายบัวมาแกงกับปลา แล้วก็เอามาซุป(คือลวกแล้วก็ใส่เครื่องต่างๆเหมือนลาบครับ) คุณหมอลงรูปสวนเยอะๆหน่อยนะครับอยากดูวิธีการต้นขจรขึ้นค้างครับเพราะตอนนี้ต้นที่ปลูกก่อนเขาเริ่มเลื้อยแล้วครับ มะเขือเป็นยังไงบ้างครับตอนนี้โตเท่าไรแล้วของผมหลังจากยุ่งกับนาเขาน้อยใจทิ้งใบโกร๋นยังกะพระสึกใหม่ โกรธ โกรธ >:(กำลังเอาใจเขาอยู่ครับไม่รู้ว่าจะฟื้นหรือเปล่า วันนี้คงรบกวนแค่นี้นะครับ ขอให้มีความสุขกับการทำงานวันจันทร์ครับ
kruyo
*

« ตอบ #1097 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:34:43 AM »

โกรธ โกรธ โกรธ]ลงภาพผิดครับสงสัยจะเบลอตามประสาคนแก่่5555

ปลาดุกขนาดกำลังปิ้งแซ่บเลย ๕๕๕๕ เกษตรกรวันหยุดเช่นเรา ๆ ท่าน ๆ เสาร์ อาทิตย์ก็พอได้ทำโน่นทำนี่บ้างอยู่ในรั้วในสวน เป็นความสุขแบบตามใจฉันจริง ๆ ....หลานน้อยหนูดีเป็นลูกของน้องชายค่ะ  แต่ก่อนก็เลี้ยงพ่อเค้า แล้วก็มาเลี้ยงลูกให้อีก พ่อกับแม่เค้าก็สบายไป  ใจจริงก็อยากให้เค้าอยู่กับพ่อแม่นะคะ แต่เจ้าตัวไม่ยอมขออยู่กับป้าแบบเกาะติดไปทุกที่ แถมย่ามีหลานคนเดียวก็เลยตามนั้น.....
    ขจรรุ่นแรก ๒๐ ต้น โดนเพลี้ยเล่นงานใบร่วงโกร่นไปหมด รุ่นเล็ก ๑๐๐ ต้นก็เริ่มใบเหลือง ใบหงิก คนสวนประจำบ้านกำลังหาทางแก้อยู่ ให้ยาไป ๑ ครั้งเริ่มแตกยอดบ้างแล้ว คงต้องดูกันอีกสักพัก
    วันหยุดที่ผ่านมาพักกิจกรรมในสวนข้างบ้าน พาเด็กนักเรียนจัดสวนถาดค่ะ ฝีมือเด็ก ๆ ไม่รู้จะเข้าตากรรมการบ้างหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 09:02:08 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1098 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:11:31 PM »

ซ้อมเด็กจัดสวนถาดหรือครับ สวยครับไอเดียเก๋มากอย่างงี้แหละศิลปะ ส่วนผมเรื่องศิลปะอะไม่เป็นเรื่องเป็นราวหรอกครับแค่ครูให้วาดรูปต้นไม้ยังไม่เป็นต้นไม้เลย หุหุ ฝนตกเมื่อคืนวานหนักมากเลยครับน้ำท่าตอนนี้เต็มเพียบ ถือโอกาสดักไซ กับลงต้อนได้ปลาเยอะมากแต่เป็นปลาเล็ก แยกเอาไปปล่อยในงานนาที่เราไม่ปล่อยน้ำเข้าครับ(เดี๋ยววันหลังจะอธิบายให้ฟังครับ แต่คุณหมอดูจากรูปแล้วคงจะเข้าใจครับเพราะนาที่เห็นจะแบ่งออกเป็น 4 งานใหญ่ครับแต่จะปล่อยให้น้ำผ่านหนึ่งงาน) วันนี้ก็ยุ่งกับเด็กเตรียมซ้อมไปแข่งเหมือนกันครับ ทั้งโปรแกรมนำเสนอ
การทำE-book การทำเวบไซท์ โปรแกรม GSP เล่นเอาหัวหมุนเลยครับ แต่เรื่องการทำงานผมก็มีความสุขเหมือนกันนะครับแม้หน้าที่จะรับผิดชอบงานหลายอย่าง มีห้องคอมพิวเตอร์ ห้อง E-classroom ห้องคณิตศาสตร์ เดี๋ยวจะเอารูปที่สิงสถิตไปให้คุณหมอดูคงได้หัวเราะเยาะผมแน่ๆคือคุณหมอต้องใช้วิจารณญาณในการรับชมครับ ถ้าตัวตนที่แท้จริงของผมยังอธิบายตัวผมไม่ออกเลย เกษตรกร โปรแกรมเมอร์ ชาวสวน นักวิชาการ จิปาถะแมนจริงๆ โกรธ โกรธ >: วันนี้เล่าซะเรื่อยเปื่อยเลยคุณหมอคงว่า ฮ่วยเว้าอิหยังน้อ งั้นวันนี้กวนคุณหมอแค่นี้ก่อนนะครับ(

ฝนตกไม่ทั่วฟ้าค่ะครูโย เมื่ออังคารที่ผ่านมาในเมืองชัยภูมิฝนตกหนัก แต่ที่บ้านแค่รินปรอย ๆ มานิดหน่อยเท่านั้นเอง บ้านกะ รพ.ห่างกัน ๕ กม.
ตอนนี้น้ำในนาพอมีบ้าง  แต่อีกแปลงที่ให้ญาติทำต้องสูบน้ำกันเลยเพราะความเห็นแก่ตัวของเจ้าของนาที่อยู่ติดคลองที่ไม่ยอมปล่อยน้ำให้คนอื่น
เอาดินเอาหินไปปิดท่อน้ำเดือดร้อนไปตาม ๆ กัน( เมื่อปีที่แล้วนาแปลงนี้ก็โดนไฟไหม้ช่วงข้าวกำลังใกล้จะเกี่ยว..ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า)
    เมื่อวานเดินดูต้นขจรคงต้องได้รับการเยียวยาด่วนเพราะใบร่วง หงิกงอ เกือบทุกต้น (รุ่นแรก ๒๐ ต้น) ในภาพเป็นต้นที่เหลือใบเยอะที่สุดแล้ว นอกนั้นมีแต่ต้นค่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ

ผักสวนครัวที่ไม่เคยซื้อเลย เพราะปลูกง่ายมาก

ชะอมเพาะเมล็ด ซื้อมาต้นละ ๕ บาท ๑๐ ต้น ยังไม่ได้ที่ปลูกที่เหมะสม เดิมมีอยู่ ๓ ต้นดูท่าจะไม่พอกิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 03:29:51 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #1099 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 01:57:49 PM »

สวัสดีครับ เอาภาพเษตรเพี้ยนๆมาให้ชมภาพแรกผมปลูกบวบไว้ไต้ต้นยอ กับต้นมะม่วงหน้าบ้าน พอเขาโตสิครับเป็นเรื่องเลยคือคลุ่มไปทั้งต้นยอต้นมะม่วงลามไปหมดครับหลังจากนั้นยิ่งกว่าเล่นเกมส์ครับหาลูกบวบครับตอนเช้ากับเย็นต้องส่องหากันทุกวันครับคองี้แทบเคล็ดภาพที่สองคือลูกที่รอดหูรอดตาครับที่เห็นนะตัวอย่างครับแต่ของจริงนะราวยี่สิบกว่าลูกครับเต็มต้นเป็นพวงเต็มต้นมะม่วงเลยครับ ส่วนภาพที่สามนะตัวอย่างครับ ไม่ใช่มะม่วงออกลูกมาเป็นบวบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dเป็นไงครับเพี้ยนดีใหม เป็นความสามารถเฉพาะตัวห้ามเลียนแบบ โกรธ โกรธ โกรธ  คุณหมอแสงตรับเรื่องฝนตกไม่ทั่วฟ้าที่ชัยภูมินะไม่ใช่มีเฉพาะที่ชัยภูมินะครับเป็นทุกที่ครับ เพราะฝนเขาต้องตกลงใส่ที่นาใช่ใหมครับ แต่ตอนนี้โฉนดเขาอยู่ที่ในเมืองครับทั้งใน ธกส. ร้านรับจำนำที่ดิน ฝนเขาก็เลยไปตกใส่แต่โฉนดที่ดินที่อยู่ในเมืองครับ โกรธ โกรธ โกรธ กระเพราะน่าจะเอามาผัดกระเพราะหมูนะครับอาหารเย็น เจียวไข่ด้วย ที่บ้านกินประจำครับตอนนี้ไก่ใข่ 10 ตัวเขากำลังขยันออกใข่ครับเมื่อวานทำสถิติได้ 8 ฟอง ปกติจะอยู่5-7 ฟอง เวลาอยู่ที่สวนต้องได้ดูอะไรเรื่อยเปื่อยครับจนข้างสวนเขาถามว่าครูทำอะไรอยู่ได้จนค่ำ ต้นขจรเขาคงโดนเพลี้ยฉีดยาก็คงหายครับ ถ้ามีพวกซูโตจุ(น้ำหมักสูตรนี้ลองค้นดูครับ อาจพอเอาอยู่) ขจรของผมคงเตรียมทำค้างเหมือนกันครับไม่ร้จะออกหมู่หรือจ่า ยังไงก็อย่าหัวเราะกันนะครับ บ๊ายครับ
kruyo
*

« ตอบ #1100 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:00:22 PM »

นี่ครับต้นบวบที่ขึ้นต้นยอกับมะม่วงครับ เพี้ยนดีใหมครับ5555

เกษตรเพี้ยนๆ แล้วได้ลูกดกนี้ไม่ธรรมดาแล้วนะครูโย นี่เรียกว่าเซียนซัด ๆ เลยนะ ถึงอยากจะเลียนแบบก็คงไม่สามารถ เมื่อก่อนก็ปลูกให้เค๊าเลื้อย
ไปบนต้นแคนา ได้สัก ๖-๗ ลูกนี่แหละ...น่าขายหน้ามั๊ยล่ะ สำหรับวันหยุดนี้จัดเต็มค่ะ ฟักทอง ฟักแฟง น้ำเต้า แตงกวา ชะอม ลงดินเรีบยร้อยค่ะ
    หลังได้รับการเยียวยา ต้นขจรก็มีพัฒนาไปในทางที่ดี เริ่มแตกยอดแล้ว แต่ก็ให้สงสัยว่าท่าจะดูแลไม่ง่ายเหมือนพันธุ๋พื้นบ้านซะแล้วซี
  ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 08:14:00 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #1101 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:55:21 AM »

เข้ามาแอบชมสวนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตามสบายจร้าน้องอาทิตย์ หนองบัวแดงฝนดีชุ่มฉ่ำตลอดเลยเนาะ  วันนี้ในเมืองก็ตกแต่บ้านพี่ไม่ตกอีกแล้ว
คงเหมือนครูโยบอก เดี๋ยวนี้โฉนดไปอยู่ในเมืองหมด ๕๕๕......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 08:27:23 PM โดย baansangaroon » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1102 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:01:50 PM »

ละมุดเหลืออยู่ ๕ ต้น ลูกดกพอสมควร บางทีก็ลืมเก็บ ลูกสุกก็เป็นอาหารนก กระรอก แบ่งกันกิน....
*

« ตอบ #1103 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:04:06 PM »

กิจกรรมการปลูกสำหรับวันหยุดนี้ ฟักแฟง แตงกวา ฟักทอง น้ำเต้า (เพาะในถาดหลุมก่อน)และชะอม
หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์