ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรทำน้ำหมักจากมะม่วง  (อ่าน 2895 ครั้ง)
Mr3
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:05:42 PM »

ไม่ทราบใครมีสูตรทำน้ำหมักจากมะม่วงสุกบ้างครับ...กวนไม่ทัน เลยจะลองทำน้ำหมักดู

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:35:08 PM »

ไม่ทราบใครมีสูตรทำน้ำหมักจากมะม่วงสุกบ้างครับ...กวนไม่ทัน เลยจะลองทำน้ำหมักดู
ฮืม  ยิงฟันยิ้ม คือผมงงน่ะครับ  ไม่ทราบว่าคุณMr3  จะหมักมะม่วงเพื่อเอาน้ำหมักไปกิน หรือว่าเอาไปทำปุ๋ยน่ะครับ รบกวนชี้แจงทีครับ เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยแนะนำถูก  ยิงฟันยิ้ม

tiger
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:43:52 PM »

กวนไม่ทัน คงจะงอมแงมไปแล้วล่ะ ก็เอาส่วนที่งอมแงมไปหมักกับน้ำ+กากน้ำตาล เหมือนกับสูตรน้ำหมักจากกล้วยน่ะครับ
จริงๆแล้วก่อนที่จะกวนไม่ทันน่าจะนำมาแจกเพื่อนๆก็จะดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:12:22 AM »

ฮืม  ยิงฟันยิ้ม คือผมงงน่ะครับ  ไม่ทราบว่าคุณMr3  จะหมักมะม่วงเพื่อเอาน้ำหมักไปกิน หรือว่าเอาไปทำปุ๋ยน่ะครับ รบกวนชี้แจงทีครับ เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยแนะนำถูก  ยิงฟันยิ้ม

อ่านเนื้อความของเจ้าของกระทู้ ตีความได้ว่ามีมะม่วงสุกเหลือจากเอาไปกวน เพราะกวนไม่ทัน เลยจะเอามาหมักทำน้ำหมักชีวภาพ ถูกต้องมั๊ยครับ ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/v/pdtfN2ZgLpM" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pdtfN2ZgLpM</a>

เอาวีดีโอสอนทำน้ำหมักจากเศษผลไม้มาให้ดูน่าจะเอาไปประยุกต์ได้ครับ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 12:15:51 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์