หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำครอบครัวเล็กๆ รักเกษตร  (อ่าน 14561 ครั้ง)
((sa-ra-yu))
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:29:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ .. เกษตรตัวน้อยรายงานตัวครับผม  ยิ้มเท่ห์
ผมเกิดในครอบครัวเกษตรกร พ่อแม่ทำไร่ทำนา
ขออนุญาตแนะนำไร่ที่ยังไม่มีชื่อนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ไร่ของเราอยู่ที่ ต.หนองแวง อ.เทพารักษ์ จ.นครราชสีมา
ปกติเราจะปลูกข้าวโพด และพริกกัน หรือบางทีก็มีปลูกผักบ้าง

ช่วงนี้มองไปทางไหนก็แห้งแล้ง

แต่เราก็เริ่มปลูกพริกกันแล้วครับ ทิศตะวันตกของไร่อยู่ใกล้ภูเขา

ทิศตะวันออกเป็นคลอง มีน้ำตลอดปี แต่น้ำก็ลดลงไปมาก เพราะไร่อื่นๆ ก็ปลูกในฤดูนี้เหมือนกัน

ปั๊มน้ำที่พ่อใช้ ราคา 2,900 บาท

ใช้เครื่องนี้ช่วยสูบน้ำครับ

*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:43:43 PM »

มีวัวกับเขาเหมือนกัน  ส่วนใหญ่จะเน้นซื้อมาขายไปเอาไว้ทำทุนครับ

ช่วงนี้พ่อกับแม่ต้องรดน้ำพริกทุกวัน ที่ไร่ของเราใช้สายน้ำพุ่ง
เป็นละอองเหมือนน้ำฝน เย็นดีมากๆ

มีแอบปลูกแตงกวาไว้นิดหน่อย ..รดน้ำพร้อมกันกับพริกเลย

ลูกสวยๆ น่ากินมาก

บวบก็มีนะครับ .. ผัดอร่อย  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:48:13 PM »

ปัญหาของเราคือ หน้าฝนน้ำจะกัดเซาะฝั่งคลอง ดินจะพังลงไปเยอะมาก
จะทำยังไงดีหนอ ฮืม  ลังเล ลังเล

พ่อกับแม่เคยปลูกไผ่ และกล้วย  แต่ก็ไม่รอด ตอนนี้ที่ไร่ขาดแคลนกล้วยมาก
พ่อเล่าว่าเมื่อก่อนย่าเคยปลูกกล้วยไว้ถึง 200 ต้น แต่โดนหนอนกอเจาะตายหมด  ลังเล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 11:59:03 PM »

เลี้ยงเป็ดด้วย พอมีไข่ไว้กิน

แต่ตอนนี้ฟักเป็นตัวหมดแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม กำลังน่ารักเลย

เวลาว่างของพ่อ  หลังจากเลิกเหล้าก็(น่าจะ) เลิกจน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ฝีมือพ่อเอาไว้รับแขกได้เลยครับ แข็งแรงดี  ยิ้มกว้างๆ

namping
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 12:32:07 AM »

;)ยินดีที่ได้รู้จัก และยินดีตอนรับครับ เกษตรกรตัวน้อย (อายุจะเยอะหรือ เปล่าน๊ะ เอิก ๆ โกรธ)
เป็นที่น่ายินและปรื้มใจ เมื่อมีคนกล่าวว่าผมอายุยังน้อง ยังรุ่นแต่สนใจในงานเกษตร ...ซึ่งหาได้น้อยมากๆในปัจจุปัน

...คุณมาถูกที่แล้วครับ ในเวปแห่งนี้มีความรู้หลากหลายให้ได้ศึกษาเรียนรู้ มีแนวทางแนวคิดในการใช้ชีวิตหลายมุมมอง
ในวิถีเกษตร ขึ้นอยู่กับเราว่าจะหยิบจับส่วนไหนไปใช้ หรือพัฒนาปรับปรุงให้เกิดประโยชน์ กับตัวเราได้
...เอาใจช่วยครับ หัวใจเกษตรหัวใจเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By:
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:05:36 AM »

มาทักทายคนโคราชบ้านเอง(ผมอยู่โนนไทย) น้ำอุดมสมบูรณ์ดีมากเลยครับ ขาดแต่ไฟฟ้า อีกไม่นานคงมี มีวิวทิวทัศน์เป็นภูเขาอยู่ด้านหลังด้วยผมชอบมากเลย ขอให้ประสบความสำเร็จครับ รอชมสวน...

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 05:25:09 PM »

สวัสดีครับคุณ((sa-ra-yu))
 ยิงฟันยิ้ม แวะมาให้กำลังใจ ครับ สวนดูดีจริงๆครับ มีหลายอย่างเลย  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:40:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณพี่ๆ (ของพ่อ)   ยิงฟันยิ้ม ที่มาเยี่ยมครอบครัวของเราครับ
ผมชื่อ โอ๊ต อายุ 12 ปีครับ  กำลังจะขึ้นชั้น ป.6 มีน้องสาว 1 คนครับ
(พ่อผมอายุ 36 แม่อายุ 35 แล้วครับ)  ยิงฟันยิ้ม
ขอเป็นตัวแทนพ่อแม่เล่าเรื่องราวของครอบครัวเกษตรนะครับ
เริ่มเข้าเว็ปจากการถูกบังคับให้หาข้อมูลเกี่ยวกับปุ๋ยหมักต่างๆ
แล้วก็ชอบ และหาข้อมูลอื่นๆ ไปด้วย พ่อผมสนใจมาก

คุณ namping : คุณ Enough :  คุณ Mahajoan :  ผมขอบคุณทุกท่านนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ผมจะพยายามหาความรู้ให้มากที่สุด มีอะไรดีๆ แนะนำด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล.ผมพิมพ์ไม่เก่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: SOMKID KANSALI
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:53:19 PM »

"ลอบ" เครื่องมือหาปลาของพ่อผมครับ  ทำไมรูปเป็นสีจืดๆไม่รู้มองไม่ค่อยเห็น  ยิ้มกว้างๆ

พ่อเรียกว่า "เฝือก"  ฮืม ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง 555  ยิงฟันยิ้ม

พ่อชอบหาปลา ยิ่งหน้าร้อนชอบมากผมก็ตามไปเล่นน้ำด้วยทุกครั้ง
แม่ชอบใช้สวิงช้อนกุ้ง กับพี่น้องในคลอง  เราสนุกกันมาก
ผมรอให้ถึงปิดเทอมและวันหยุดหลายวันจะได้กลับบ้านไปเล่นน้ำครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tiyapsane
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 10:41:03 PM »

ในหัวใจของลุง บอกว่าเธอคือ"ที่รักของคุณพ่อคุณแม่ บุพการีของเธอ"
terdsak72
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:51:24 AM »

โอ้ อายุ 12 ขวบ  เข้ามาหาเรื่องปุ๋ยให้พ่อ

เหอะๆๆๆ ดีใจจัง เริ่มรู้สึกว่า ประเทศไทยเริ่มมีอนาคตแล้วหล่ะ
หลังจากที่ผิดหวังกับหลานๆ ที่บ้านนอก ติดยาบ้ากันครึ่งต่อครึ่ง

ดีใจด้วยครับ คุณคืออนาคตของชาติอย่างแท้จริง
สิงขร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:59:25 AM »

เยี่ยมมากๆ อายจัง
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:02:23 AM »

เก่งมากเลยครับ อายุ 12 เอง ดีมากเลยครับเริ่มต้นแต่น้อย อย่าได้ละทิ้งเวปนี้หล่ะ มีเวลาว่างก็เข้ามาความรู้บ่อยๆ ความรู้เยอะมากเลย คงต้องเรียกแทนตัวเองว่าอาหรือน้าแล้วมั่งเนี่ย (จะใช้คำว่า "ผม"คงไม่ถูกแล้วหล่ะ)

niwat007
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:22:56 AM »

ตลิ่งที่พัง ลองใช้หญ้าแฝกดูซิครับ ยิ้มเท่ห์
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:54:10 AM »

อุ้ยเก่งจังค่ะ ป้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะหนุ่มน้อย  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
chunlian
*

แบ่งปันน้ำใจในสังคมออนไลน์ สุขใจบนฐานความพอเพียง

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:25:15 PM »

ปัญหาของเราคือ หน้าฝนน้ำจะกัดเซาะฝั่งคลอง ดินจะพังลงไปเยอะมาก
จะทำยังไงดีหนอ ฮืม  ลังเล ลังเล

เท่าที่ดูพระราชกรณียกิจขององค์ในหลวง จะมีเรื่องของหญ้าแฝกที่ช่วยในการป้องกันดินพังทลายจากการถูกน้ำกัดเซาะ  ลองหาข้อมูลส่วนนี้ในเว็บ และลองดูซิคะ  เป็นกำลังใจให้กับอนาคตของชาตินะคะ  อยากให้เด็กไทยเป็นเหมือนหนูจัง สู้ๆ นะคะ ป้าเอาใจช่วยจ้ะ

chunlian
จันทนา  จินธราธร
14  เพชรเกษม 88/1
บางแคเหนือ  บางแค
กรุงเทพฯ
10160
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์