หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 73   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้ า น ส ว น ฝ ัน พ อ เ พ ีย ง  (อ่าน 249937 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:46:48 PM »

น้ำในคลองส่งน้ำด้านหน้าที่ดิน จุดดึงดูดอีกส่วนหนึ่งค่ะ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

mameta
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:48:40 PM »

หลังจากรังวัดสอบเขตก็ทำให้ทราบว่าได้ที่ดินจำนวน 5 ไร่ 2 งาน 48 ตารางวาค่ะ ที่เกินมา 1 งานกว่าๆโชคดีไป แอบลุ้นอยู่ว่าซื้อที่นส 3 จะได้ที่ดินครบมั้ยน้อ) ค่าสอบเขตนัดนอกเวลา 5000 บาท ค่าโอน 6000 กว่าบาท(ออกกันคนละครึ่ง) ตอนที่โอนก็ยื่นออกโฉนดแบบแบ่งแยกเลย ตอนนี้ผ่านมา 4 เดือน ยังคงรอโฉนดอยู่ค่ะ...

mameta
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:50:07 PM »

สภาพถนนดินยาวตลอดแนวที่

mameta
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:53:41 PM »

โอนได้ไม่นาน ไฟฟ้าก็เข้ามา ด้านในๆที่ลึกจากที่เข้าไปนี่มีไฟฟ้าใช้แล้วค่ะ แต่ผู้ใหญ่ที่อยู่หน้าที่ดินยังคงใช้ไฟเพื่อการเกษตรอยู่ ท่านจึงขอไฟเข้ามา แต่เป็นไฟแรงสูง ทำเป็นตั้งหม้อแปลงเพิ่มเพื่อแก้ปัญหาไฟตก เพื่อไม่ให้เสียเงิน และตอนนี้ผู้ใหญ่ก็กำลังขอไฟแรงต่ำอยู่ ต่อมาสัก 3 ต้นก็น่าจะถึงหน้าบ้านผู้ใหญ่พอดีค่ะ

mameta
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:56:54 PM »

ระหว่างหาข้อมูล คุณโอ๋กำแพงแสน(โทรมาคุยให้คำปรึกษาเป็นอย่างดี ขอบคุณมากมาย) พี่อัน(กรุณามาดูที่ดินให้ด้วย ต้องขอบคุณมากค่ะ แต่คงไม่ได้ทำนาแล้วนะคะ เปลี่ยนเป็นสวนไปเรียบโร้ย) และคุณ hanaka(ท่านนี้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับการทำนาและอื่นๆอีกมากมาย ขอบคุณมากค่ะ) 

ทีแรกคิดว่าจะทำนา เพราะจะได้ไม่ต้องไปปรับสภาพที่ดินมากนัก ทำต่อไปเลย แต่ดูๆแล้วคงจะทำได้ยากเพราะมีทั้งงานประจำและงานพิเศษ จะว่างวันเดียวคือวันอาทิตย์เท่านั้น………จึงเปลี่ยนแนวคิดใหม่ มาเป็นทำสวนผสมผสาน ปลูกพืชที่หวังกิน ชม ดม และสัมผัสคงจะดีกว่า

mameta
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:58:24 PM »

ตั้งใจจะปลูกบ้านค่ะ มีสระน้ำ ทำสวนสวย และทำสวนเกษตร จึงวางแผนขุดสระ  3 งาน ลึก 4 เมตร เพื่อนำดินมาถมปรับที่และถมสำหรับปลูกบ้านในอนาคต ส่วนด้านในก็ทำร่องสวนไว้ปลูกมะม่วง ไผ่ กล้วย มะละกอ ฯลฯ   

mameta
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:59:45 PM »

การขุดสระนั้นได้หาข้อมูลมาจากในเว็บนี้ และขณะกำลังหาผู้รับเหมา ก็ได้อ่านกระทู้ของพี่แมน ซึ่งได้แนะนำพี่เจี๊ยบแห่งสิงโตสยามไว้ ใหม่เองได้หาผู้รับเหมาไว้ 4 เจ้า(ได้เบอร์มาจากลุงแว่นด้วย ขอบคุณค่ะ) 2 เจ้านั้นไม่ค่อยติดต่อมา ต้องโทรไปถามอยู่หลายครั้ง ส่วนอีก 1 เจ้าได้รับเบอร์มาจากพี่ทรงพล สมาชิกในเวป(ต้องขอขอบคุณอีกเช่นกันค่ะ) ได้เบอร์มาปุ๊บ เย็นนั้นผู้รับเหมาก็มาดูที่ดินและตีราคาเลย แต่ราคาค่อนข้างเกินงบไป(1.9 แสน) จึงไม่ได้ตอบตกลง และก่อนหน้านั้นพี่เจี๊ยบได้มาดูสภาพที่ดิน ให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ไว้แล้ว พร้อมกับราคาที่รับได้ จึงตัดสินใจตกลงขุดสระกับพี่เจี๊ยบ...

mameta
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:03:06 PM »

งานที่ใหม่ทำมีดังนี้ค่ะ
   1. ขุดสระ 3 งาน ลึก 4 เมตร ทำชานพัก แยกหน้าดินไว้ปลูกต้นไม้ ทำเนินดินไว้ทำศาลากลางน้ำ
   2. ขนดินไปถมที่ ได้ประมาณ 2 ไร่ครึ่ง ได้สูง 1 เมตรจากระดับท้องนา ส่วนบริเวณจะปลูกบ้าน(อีก 10 ปีมั้ง ยิงฟันยิ้ม) ประมาณ 2 งาน ถมได้สูง 1.50 เมตร อันนี้จากการคำนวณของผู้รับเหมาค่ะ
   3. วางท่อลอดใต้ถนนเพื่อนำน้ำจากคลองเล็กๆหน้าที่ดินเข้ามาในที่ และขุดคูน้ำเชื่อมมาถึงสระ วางท่อด้วย
   4. ขุดคูน้ำต่อจากสระ ไปยังที่ดินที่อยู่ด้านหลังซึ่งจะทำเป็นร่องสวน วางท่อระหว่างสระกับคูด้วย เผื่อไว้เวลามีน้ำเยอะจะได้ระบายลงสระ
   5. ขุดทำร่องสวนประมาณ 2 ไร่ ความกว้างของคันดิน 9 เมตร ปลูกต้นไม้คู่กัน ส่วนร่องน้ำกว้างประมาณ 2.5 เมตร ลึก 1.2 เมตร อันนี้พี่เจี๊ยบบอกปรับได้ตามต้องการ
   6. ดินที่เหลือถมทำแนวถนนเข้าบ้านยาวประมาณ 150 เมตร
   7. ปรับแต่งความสวยงามจนกว่าจะพอใจ 555
   ทั้งหมดนี้เหมาในราคา 1.2 แสนค่ะ แถมวางท่อทุกอย่างและปรับแต่งได้ตามต้องการ ถูกใจมากๆเลยค่ะ  พี่เจี๊ยบเขาก็พอเพียงเหมือนกัน ปลูกต้นไม้ให้โครงการในพระราชดำริหลายๆโครงการ ให้ราคามิตรภาพ และมาจากตัวเมืองสุพรรณเลยนะคะ นับถือน้ำใจเลยค่ะ และมียิ่งกว่านั้น โปรดติดตามต่อไป

mameta
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:05:14 PM »

นัดขุดสระวันที่ 22 มีนา 54 เช้าไปซื้อผลไม้ 5 อย่าง เหล้าขาว จุดธูป 19 ดอก(สอบถามผู้รู้มา) เพื่อไว้เจ้าที่เจ้าทางค่ะ หลังจากรถแบคโฮ สิบล้อ และรถไถมากันพร้อม เวลาเที่ยงกว่าๆ งานแรกที่ทำคือ กลบคูน้ำเดิมที่อยู่ชิดติดเขตที่ ซึ่งใหม่เคยเปิดกระทู้ไว้หัวข้อ “ถ้าที่เป็นแบบนี้…จะล้อมรั้วอย่างไรดี” เพื่อเวลาทำรั้วจะได้ไม่ล้ม ช่วงนั้นใหม่ก็ถ่ายรูปสนุกสนานท่ามกลางแสงแดดจัด ในใจก็วาดภาพสระงามๆ ที่เรียบๆสม่ำเสมอไว้ด้วย...

Liked By: viranya

mameta
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:10:00 PM »

มากันแล้วค่ะ...งานแรก กลบคูน้ำเดิม

sompol
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:16:31 PM »

...ติดตามชมอยู่ครับ สู้ ๆ ๆ ๆ ครับ
mameta
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:17:34 PM »

mameta
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:20:26 PM »

เสร็จงานแรกช่างขุดแวะมาพักใต้ร่มไม้คุยกัน เราก็แวะกลับมาบ้านกัน ยังไม่ทันจะได้นั่งพัก เสียงโทรศัพท์ก็ดังขึ้น...ว่าขุดไปแล้วเจอทราย ขุดต่อไม่ได้นะ ให้ออกไปดูที่ด้วย เท่านั้นแหละความฝันที่วาดไว้ ผังที่ออกแบบ เวลาที่รอคอย(หลังจากโอน ต้องรอให้นายหน้าอีกคนหนึ่ง ขอทำนาฟรี 1 รอบ เกี่ยวข้าวไปก่อน โอน พ.ย เกี่ยวข้าว ก.พ) ทุกอย่างเริ่มไม่ลงตัว ไม่ใช่อย่างที่คิดซะแล้ว ออกไปดูพบว่า ดินชั้นบนซึ่งเป็นดินเหนียว และมีทั้งดินร่วนปนทรายมีประมาณ 50 ซม. จากนั้นลึกลงไปอีก 1 เมตรเป็นทรายทั้งหมด พี่เขาบอกว่าทรายที่เขาขุดขายกันนั่นแหละ และก็เห็นมีน้ำเอ่อขึ้นมาแล้วด้วย ถ้าขุดต่อ สระมีหวังถล่มเกิดปัญหาในอนาคตแน่ๆ พี่เขาลองขุดหลายจุดก็เป็นแบบเดียวกันค่ะ

mameta
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:26:39 PM »

สภาพดินที่ขุดขึ้นมา

mameta
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:27:37 PM »

...ติดตามชมอยู่ครับ สู้ ๆ ๆ ๆ ครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับน้ำใจ ขอรับไว้เลยค่ะ ยิ้มเท่ห์

mameta
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:32:09 PM »

ในใจก็เกรงใจพี่เขา อุตส่าห์มาไกล ขนย้ายเครื่องจักรมาแล้ว กลับไม่ได้งาน แต่พี่เขาดีมากๆยืนยันว่าไม่ควรทำและจะไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรด้วย ใหม่บอกว่าไม่ได้ยังไงก็ขอให้คิดมา พี่เจี๊ยบบอกว่าไม่เป็นไรถือว่าเป็นน้ำใจดีกว่า(ซึ้งในน้ำใจ) ใหม่รู้สึกเสียใจนะที่ไม่ได้ร่วมงานกะพี่เจี๊ยบและพี่มนูญ(ผู้รับเหมาที่ดีมาก) และเสียใจที่ไม่ได้สระตามต้องการ สรุปว่าจนป่านนี้พี่เขาก็ยังไม่คิดค่าใช้จ่าย ค่ารถแบคโฮกลบคูน้ำและค่ารถไถปรับทำคันนา(แต่ไม่ต้องห่วงค่ะ เดี๋ยวต้องดำเนินการให้ได้ อิอิ) ถ้าสมาชิกท่านใดอยู่ในเขตสุพรรณฯหรือจังหวัดอื่นที่ใกล้เคียง ต้องการขุดสระ ใหม่ก็ยินดีแนะนำพี่เจี๊ยบนะคะ

ลองชมผลงานจากกระทู้พี่แมนก็ได้ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32019.0

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 73   ขึ้นบน
  พิมพ์