หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 73   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้ า น ส ว น ฝ ัน พ อ เ พ ีย ง  (อ่าน 249980 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:35:01 PM »

เมื่อถึงเวลา ดอกไม้จะบานเอง
และแล้วก็ได้เวลาเปิดสวนเสียที
ยินดีต้อนรับน้องใหม่ชาวสวนครับ
(ขออภัย ช่วงที่น้องใหม่เปิดสวน ทิดโสมีอันต้องเดินสายยาวไปหน่อย)
สระ 3 งานกำลังงามเลยจ้า ได้บัวแดง บัวสีต่าง ๆ ไปลงนะ สุดยอดเลยแหละ
ส่งแรงใจไปช่วยเด้อจ้า และที่สำคัญ ขอนั่งจิบของขมรอชมตอนต่อไปจ้า

ว่าแล้ว อุปสรรคหรือจะสู้ใจที่น้องใหม่ชาวสวนและครอบครัวเทลงไป
ต่อไปสวนนี้จะต้องงดงามอีกหนึ่งแห่งแน่นอน
เหมือนสาวสวยในแวดล้อมของหนุ่ม ๆ เลยอ่ะ
(สวนเดียวในวงล้อมของทุ่งนา 555)

เริ่มปลูกเมื่อไหร่อย่าลืมแจ้งเด้อ (ทิดโสจะลงมือ 13-16 พ.ค. 2554)
เฮง เฮง เฮง จ้า

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆค่ะพี่ทิดโส น้องใหม่ชาวสวนเปิดสวนแย้วววว ยิงฟันยิ้ม มาตอนไหนก็ได้ค่า
แค่นี้ก็เป็นกำลังใจที่ดีแล้ว พี่จิบของขมไปก่อนเลยค่า ไม่ต้องรีบ 555 หรือไม่ก็ปลูกมะนาวไปพลางๆก่อน
ดีใจด้วยนะคะสำหรับที่ดินผืนใหม่ อายจัง อายจัง อายจัง

เมื่อดอกไม้บานแล้วขอให้มีแมลงมาช่วยผสมเกสรและติดผลสวยๆให้ได้ทานละกันนะคะ ขอบคุณมากค่ะขอรับพรดีๆไว้ในช่วงปีใหม่ไทยนี้นะคะ สาธุ ยิ้ม

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

mameta
*

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:48:00 PM »

555 พอดีผ่านไปทางนั้นนะ อิอิ

ว่างๆผ่านมาทางนี้อีกนะคะ (ครั้งหน้าขอเป็นมะม่วง กล้วยน้ำว้า... ยิงฟันยิ้ม ล้อเล่นค่ะ)

เจ้าของสวนไม่อยู่ ต้องขอโทษทีที่ถือวิสาสะ เดินเข้าไปในที่ แล้วเอาหน่อกล้วยไปวางไว้ อิอิ

แอบมองท่อที่มีวาล์วน้ำต่อไว้ เลยคิดว่า ถ้าจะปิดเปิด ก็ต้องดำลงไปซิเนี่ย
ผมว่า ต่อข้องอ แล้วก็เอาท่อมาสวม ให้มันโผล่พ้นน้ำดีกว่าไหมเอ่ย
แบบนินจาฮาโตริ ใช้ก้านบัว หรือตี๋ใหญ่ใช้ก้านมะละกอ ดำน้ำอ่ะ อิอิ
ปรับระดับน้ำได้ด้วย เวลาจะเปิด ก็ยืนอยู่ข้างบน แล้วชักท่อออก

แต่ก็แล้วแต่นะครับ แล้วแต่เจ้าของที่สะดวก อิอิ

ไม่เป็นไรค่ะตอนนี้ยังไม่มีรั้ว เชิญตามสบาย(กำลังหาข้อมูลล้อมรั้วและหาช่างมาทำอยู่ค่ะ)
เรื่องข้องอก็คิดๆอยู่เหมือนกันค่ะ ยินดีรับข้อแนะนำค่ะ แต่พอดีเดี๋ยวจะปรับเปลี่ยนตรงสระน้ำและบ่อพักอีกเล็กน้อยอ่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

hanaka
*

เป็นเกษตรกร ทำนาอินทรีย์ครับ

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:10:29 PM »

อย่าลืมหาองุ่นมาปลูกให้ท้าทายเล่นๆนะ อิอิ
ไว้ทำซุ้มร่มเงาก็ยังดี 55

@-*+** เป็นเกษตรกร เป็นชาวนา ต้องพึ่งพาตนเองได้ ตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ **+*-@
@@@ http://www.setthakitporpeang.com @@@
beach cabin
*

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:12:06 AM »

ในใจก็เกรงใจพี่เขา อุตส่าห์มาไกล ขนย้ายเครื่องจักรมาแล้ว กลับไม่ได้งาน แต่พี่เขาดีมากๆยืนยันว่าไม่ควรทำและจะไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรด้วย ใหม่บอกว่าไม่ได้ยังไงก็ขอให้คิดมา พี่เจี๊ยบบอกว่าไม่เป็นไรถือว่าเป็นน้ำใจดีกว่า(ซึ้งในน้ำใจ) ใหม่รู้สึกเสียใจนะที่ไม่ได้ร่วมงานกะพี่เจี๊ยบและพี่มนูญ(ผู้รับเหมาที่ดีมาก) และเสียใจที่ไม่ได้สระตามต้องการ สรุปว่าจนป่านนี้พี่เขาก็ยังไม่คิดค่าใช้จ่าย ค่ารถแบคโฮกลบคูน้ำและค่ารถไถปรับทำคันนา(แต่ไม่ต้องห่วงค่ะ เดี๋ยวต้องดำเนินการให้ได้ อิอิ) ถ้าสมาชิกท่านใดอยู่ในเขตสุพรรณฯหรือจังหวัดอื่นที่ใกล้เคียง ต้องการขุดสระ ใหม่ก็ยินดีแนะนำพี่เจี๊ยบนะคะ

ลองชมผลงานจากกระทู้พี่แมนก็ได้ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32019.0

พี่อยากจะขอเบอร์พี่เจี๊ยบค่ะ หลังไมล์ก็ได้นะคะ ได้ฤกษ์ถมที่แล้ว ดีใจที่ได้อ่านเรื่องของน้องใหม่ กำลังหาคนถมที่อยู่เลยค่ะ ที่พี่อยู่บางเลน ใกล้วัดไผ่ฯ สุพรรณค่ะ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ
 เป็นกำลังใจในการทำสวนนะคะ จะคอยติดตามผลงานค่ะ  (โชคดีจังค่ะ สวนอยู่ใกล้บ้านมากกกก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 12:25:09 AM โดย beach cabin » บันทึกการเข้า
pp_79
*

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:14:38 AM »

สวัสดีครับ น้องใหม่  ยิ้มเท่ห์

ศิษย์เก่ากำแพงแสนมาร่วมยินดีต้อนรับ " สวนฝันพอเพียง" by mai " ครับ และแล้วก็ได้เวลาครับ คนจะรุ่ง คนจะดัง อะไรก็ฉุดไม่อยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่สวยมากครับ ดินที่ถมก็ดำดีมากเลยครับ ปลูกต้นไม้คงโตวันโตคืนเลยหละครับ ค่อยๆ วางแผน ค่อยๆ ทำนะครับ ได้ที่แล้ว ที่เหลือก็ลุยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
mameta
*

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 06:59:51 AM »

พี่อยากจะขอเบอร์พี่เจี๊ยบค่ะ หลังไมล์ก็ได้นะคะ ได้ฤกษ์ถมที่แล้ว ดีใจที่ได้อ่านเรื่องของน้องใหม่ กำลังหาคนถมที่อยู่เลยค่ะ ที่พี่อยู่บางเลน ใกล้วัดไผ่ฯ สุพรรณค่ะ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ
 เป็นกำลังใจในการทำสวนนะคะ จะคอยติดตามผลงานค่ะ  (โชคดีจังค่ะ สวนอยู่ใกล้บ้านมากกกก)
[/quote]

เบอร์พี่เจี๊ยบนะคะ 0818585970 ค่ะ ลองโทรคุยดูค่ะ ลองเปรียบเทียบกับผู้รับเหมาแถวบางเลนดูด้วยก็ไม่เสียหายค่ะ
เอาใจช่วยเช่นกันนะคะพี่ ขอบคุณมากค่ะที่ติดตามชมผลงาน...แล้วแวะมาอีกนะคะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 07:17:23 AM »

สวัสดีครับ น้องใหม่  ยิ้มเท่ห์

ศิษย์เก่ากำแพงแสนมาร่วมยินดีต้อนรับ " สวนฝันพอเพียง" by mai " ครับ และแล้วก็ได้เวลาครับ คนจะรุ่ง คนจะดัง อะไรก็ฉุดไม่อยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่สวยมากครับ ดินที่ถมก็ดำดีมากเลยครับ ปลูกต้นไม้คงโตวันโตคืนเลยหละครับ ค่อยๆ วางแผน ค่อยๆ ทำนะครับ ได้ที่แล้ว ที่เหลือก็ลุยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะพี่หมอ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณมากค่ะพี่ที่แวะมา ใหม่ก็ดีใจตรงที่ได้ดินดำนี่แหละค่ะ (แอบคุยหน่อยว่า...ใครที่มาเห็นก็พูดเหมือนพี่หมอเลยค่ะว่า
"ดำดีมากเลย ปลูกต้นไม้คงโตวันโตคืน"  ทำให้มีกำลังใจขึ้นมามากมาย ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้อยากจะปลูกต้นไม้มากๆ อิอิ ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ มีอะไรแนะนำได้เลยนะคะ เห็นสวนพี่แล้ว...สุดยอดค่ะ ถ้ารุ่งได้สักเสี้ยวนึงของพี่ก็ดีใจแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 07:39:35 AM »

มาแอบอ่าน คนเก่งๆ ทำสวน ด้วยอะครับ เอาใจช่วยครับ
ขอให้งานราบรื่น ครับ
สำหรับท่อลอด ที่เข้ามาที่บ่อ เห็นใส่ บอลวาวล์ไว้ เวลามีน้ำในบ่อจะต้องมุดน้ำไปปิดเปิด(คงยากเอาการ)
แต่ไม่เปงรัย ให้ใส่ ข้องอ ด้านหนึ่งด้านใดก็ได้ ที่ปลายท่อ งอขึ้นมา
แล้วก็เอา แค่ ท่อเสียบไว้เท่านั้นเอง
พอต้องการน้ำก็ดึงท่อออก ไม่ต้องการน้ำก็เสียบท่อที่ตั้ง ไว้อย่างเดิม
หรือเจาะที่ท่อตัวตั้งนี้เป็นช่องเล็กๆ เท่าระดับ ก็ได้น้ำก็จะเข้าๆออก(ปลาก็ออกไม่ได้ด้วย)
ไม่ต้องใช้บอลวาวล์ และไม่ต้องมุดน้ำลงไปอะครับ

สำหรับดินถมปรับใหม่ ยังไม่ได้ปลูกอะไร น่าจะหาซื้อ แกลบ มาถมลงไปในดินที่จะปลูกต้นไม้
และจ้างรถไถมาไถพรวน ให้แกลบผสมลงในดิน ดินจะดีมากๆ ต้นไม้ที่ปลูกจะงามสุดๆอะ
แกลบแถวๆกำแงแสนมีเยอะ ลองมองหาโรงสี จ้างรถ สิบล้อขนมาเลยครับ
ค่าแกลบน่าจะอยู่ที่ ตันละ 1000 บาท ลงแกลบไปมากๆเลยครับ
เพราะเมื่อปลูกต้นไม้ไปแล้ว จะเอาของมาปรุงดินคงยากอะครับ
ทำก่อนปลูกนี่อะดีที่สุดเลย

เอาใจช่วยครับ ไว้จะแอบไปชม สวนแห่งใหม่ ที่ ดอนขอย อยู่ใกล้ๆแค่นี้เอง

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 08:27:32 AM »

ดีใจด้วยนะคะสำหรับที่ดินผืนใหม่

55555
กรณีของทิดโสกับพี่อ๊อด(ท่านผู้เฒ่าเต่า)ก็คงไม่ต่างกัน
โอนที่เสร็จเรียบร้อย เหลือตังค์ในกระเป๋าใบละพัน 1 ใบเท่านั้น
เอาน่า สู้ต่อไป 5555555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ladda6
*

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:57:52 AM »

ยินดีด้วยครับ
สวนผมอยู่ตรงข้ามโลตัสกำแพงแสนเข้าซอยตลาดรุ่งเจริญ พัฒนาที่ดินนครปฐม  หมู่บ้านดอนสะอาด
ปลูกมะม่วง มะพร้าว ฝรั่ง กล้วยนำว้า
อย่าลืมไปขอพวกปอเทือง พด.จากพัฒนาที่ดิน มาปรับปรุงพื้นที่ เวลาไปขอต้องเอาบัตรประชาชนไปกรอกเอกสาร
วันเวลาราชการ พันธุ์ปลาแถวดอนตูมมีขาย
วันหน้าค่อยมาคุยใหม่
keng
*

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:22:46 PM »

สวัสดีครับคุณใหม่..แวะมาเยี่ยมชมครับ..พัฒนาได้เร็วดีจังเลยยังไงเอาใจช่วย และติดตามความคืบหน้านะครับ  ยิ้มเท่ห์

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:16:05 PM »

ยินดีด้วยครับ
สวนผมอยู่ตรงข้ามโลตัสกำแพงแสนเข้าซอยตลาดรุ่งเจริญ พัฒนาที่ดินนครปฐม  หมู่บ้านดอนสะอาด
ปลูกมะม่วง มะพร้าว ฝรั่ง กล้วยนำว้า
อย่าลืมไปขอพวกปอเทือง พด.จากพัฒนาที่ดิน มาปรับปรุงพื้นที่ เวลาไปขอต้องเอาบัตรประชาชนไปกรอกเอกสาร
วันเวลาราชการ พันธุ์ปลาแถวดอนตูมมีขาย
วันหน้าค่อยมาคุยใหม่

สวัสดีครับคุณ ladda6 

อย่างงี้สวนคุณ ก็อยู่ใกล้สวนผมมากๆอะครับ
สวนผมอยู่ใกล้ๆ วัดหนองโพธิ์ครับ หรือ ซอยหนองโพธิ 14 ครับ
ไม่น่าจะห่างกันเกิน ห้ากิโลอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 06:41:21 PM โดย ลุงแว่น » บันทึกการเข้า

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
mameta
*

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:37:19 PM »

มาแอบอ่าน คนเก่งๆ ทำสวน ด้วยอะครับ เอาใจช่วยครับ
ขอให้งานราบรื่น ครับ
สำหรับท่อลอด ที่เข้ามาที่บ่อ เห็นใส่ บอลวาวล์ไว้ เวลามีน้ำในบ่อจะต้องมุดน้ำไปปิดเปิด(คงยากเอาการ)
แต่ไม่เปงรัย ให้ใส่ ข้องอ ด้านหนึ่งด้านใดก็ได้ ที่ปลายท่อ งอขึ้นมา
แล้วก็เอา แค่ ท่อเสียบไว้เท่านั้นเอง
พอต้องการน้ำก็ดึงท่อออก ไม่ต้องการน้ำก็เสียบท่อที่ตั้ง ไว้อย่างเดิม
หรือเจาะที่ท่อตัวตั้งนี้เป็นช่องเล็กๆ เท่าระดับ ก็ได้น้ำก็จะเข้าๆออก(ปลาก็ออกไม่ได้ด้วย)
ไม่ต้องใช้บอลวาวล์ และไม่ต้องมุดน้ำลงไปอะครับ

สำหรับดินถมปรับใหม่ ยังไม่ได้ปลูกอะไร น่าจะหาซื้อ แกลบ มาถมลงไปในดินที่จะปลูกต้นไม้
และจ้างรถไถมาไถพรวน ให้แกลบผสมลงในดิน ดินจะดีมากๆ ต้นไม้ที่ปลูกจะงามสุดๆอะ
แกลบแถวๆกำแงแสนมีเยอะ ลองมองหาโรงสี จ้างรถ สิบล้อขนมาเลยครับ
ค่าแกลบน่าจะอยู่ที่ ตันละ 1000 บาท ลงแกลบไปมากๆเลยครับ
เพราะเมื่อปลูกต้นไม้ไปแล้ว จะเอาของมาปรุงดินคงยากอะครับ
ทำก่อนปลูกนี่อะดีที่สุดเลย

เอาใจช่วยครับ ไว้จะแอบไปชม สวนแห่งใหม่ ที่ ดอนขอย อยู่ใกล้ๆแค่นี้เอง

สวัสดีค่ะลุงแว่น
ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณลุงแว่นมากที่เข้ามาเป็นเกียรติแก่สวนน้อยๆ ใหม่เองได้ pm ไปรบกวนลุงแว่นหลายต่อหลายครั้งมากค่ะ และก็ได้รับความกรุณา ได้ข้อมูลดีๆจากลุงแว่นมากมาย ขอบคุณนะคะลุงแว่น... ยิ้มเท่ห์
เรื่องแกลบพอจะมีโรงสีที่ไปรับได้ค่ะ แต่ต้องหารถไปขนเอง เดี๋ยวค่อยๆดำเนินการค่ะ
คงได้มีโอกาสไป meeting ที่สวนลุงแว่นบ้างนะคะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
ลุงแว่นจะมาเยี่ยมที่สวนเมื่อไร บอกได้เลยนะคะ จะได้เตรียมต้อนรับค่ะ อิอิ

mameta
*

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:46:26 PM »

@พี่ทิดโสคะ เหลือ 1 พันก็ยังดีนะ ถือว่ามีเงินเหลือ 555
สู้ต่อไปค่ะพี่ เอาใจช่วย อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@ คุณ ladda6 ขอบมากค่ะที่แวะมาเยี่ยมชม พี่น้องเกษตรพอเพียงของเราอยู่แถวกำแพงแสนกันเยอะมากนะคะ
ดีจังเลยค่ะ ครึกครื้นดี มีอะไรจะได้ปรึกษากันได้ใกล้ๆ ว่างๆขอไปชมสวนคุณ ladda6 บ้างนะคะ ผ่านไปเส้นนั้นบ่อยๆค่ะ
แถวๆค่ายลูกเสือไปออกวัดกำแพงแสน บรรยากาศดี สวนหน่อไม้ฝรั่ง เผือก ดาวเรือง นาข้าวเยอะดีค่ะ
ว่าจะรอหลังสงกรานต์จะเข้าไปสำนักพัฒนาที่ดินค่ะ มีอะไรให้ขอบ้าง ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลค่ะ
เรื่องพันธุ์ปลาดอนตูมก็สนใจค่ะ เปิดสวนตั้งแต่เริ่มนี้ก็ดีนะคะ จะได้คำแนะนำก่อนลงมือทำ  ยิงฟันยิ้ม

@ คุณเก่ง ขอบคุณมากค่ะ ใหม่ก็ตามๆคุณเก่งอยู่นะคะ ว่างๆแวะมาอีกนะคะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:29:01 PM »

วันนี้ไปสวนแถวๆสามพรานมาค่ะ ซื้อต้นไม้ได้มานิดหน่อย ราคาต่อต้นคือ มะม่วงเขียวใหญ่ 70 บ. น้ำดอกไม้มัน 50 บ. กระท้อนปุยฝ้าย 40 บ. มะยงชิด 60 บ. มะพร้าวน้ำหอม 30-100 บ.(แล้วแต่ขนาด)

มะม่วงเขียวใหญ่ ต้นสูงกว่า 2 เมตร

มะพร้าวน้ำหอม ด้านหลัง 30 บ. ด้านหน้า 35 บ.

ถ้าไซด์นี้ 100 บ./ต้น ป้าเขาว่าปลูกปีกว่าๆได้ทานลูก แต่ไม่ได้ซื้อมาค่ะ เพราะพาหนะไม่อำนวย

ขนได้เท่านี้อ่ะค่ะ หมดไป 750 บาท สองข้างทางเด็กๆสาดน้ำกันเป็นระยะๆ สดชื่นดีค่ะ

Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:11:45 PM »

ใช่คุณป้า มาลัยพร จรดล อะเปล่า แหมทีเราไมขายแพงหว่า...กำ ร้องไห้

หรือไม่ใช่หว่า...  ยิงฟันยิ้ม

เตรียมปลูกสงกรานต์นี้เลยนะ เดี๋ยงพรุ่งนี้ก็จะเริ่มปลูกเหมือนกาน...  อายจัง

:: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::
:: รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน ::
:: FB : อินทผลัม สามชุก สุพรรณบุรี ::
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 73   ขึ้นบน
  พิมพ์