หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 73   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้ า น ส ว น ฝ ัน พ อ เ พ ีย ง  (อ่าน 254126 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:04:41 PM »

และแล้ว(ก.ย 53)ก็มาเจอแปลงที่อยู่ใกล้บ้านมากๆค่ะ ได้มาจากคนรู้จักที่มีอาชีพเสริมเป็นนายหน้า จุดใต้ตำตอห่างจากบ้านไม่เกิน 400 เมตร บอกความต้องการเขาไป ไม่เกินสัปดาห์เขาก็หามาให้ได้ น้ำประปาผ่านแล้ว ไฟฟ้าเป็นไฟสำหรับทำเกษตร เรารีบไปวางเงินมัดจำเลยทั้งๆที่ไม่รู้จะหาเพื่อนร่วมซื้อได้มั้ย ที่มีทั้งหมด 13 ไร่กว่า ด้านหนึ่งติดถนนลาดยาง(ด้านนี้ไฟฟ้าห่าง 2 ต้น) อีกด้านติดถนนหินคลุก เงินก็ยังไม่พอซื้อ(ราคาไร่ละ 1.8 แสน) แต่ถูกใจที่ดินแล้ว เพราะคิดว่าเหมาะต่อการทำเกษตร และที่สำคัญที่สุดคือใกล้บ้าน ไม่เคยคิดว่าจะได้ที่ใกล้ๆแบบนี้ สามารถเดินออกกำลังกายไปดูได้ทุกวันแน่ๆ ติดคลองสาธารณะประโยชน์ มีน้ำตลอดทั้งปี ใหม่เองมีกำลังเพียงแค่ 5 ไร่ จึงจำเป็นต้องหาเพื่อนมาร่วมซื้ออีก 8 ไร่ ...

Liked By: viranya

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

mameta
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:06:19 PM »

โชคดีได้เพื่อนร่วมซื้อภายในเวลาไม่นาน บอกตอนค่ำๆ พอเช้าเขายังไม่ทันไปดูที่เลยก็ตอบตกลงทันทีเพราะมีอีกหนึ่งรายที่จะเดินทางมาดูตอนเที่ยง พี่เขาจะไปทำบ้านจัดสรรขาย เห็นว่าราคาถูกมากสำหรับบริเวณนี้(ใหม่บอกราคาเดียวกับที่ไปวางมัดจำมาเลย ไม่ได้บวกเพิ่มใดๆทั้งสิ้น คิดแค่ว่าขอให้มีคนมาร่วมซื้อเท่านั้น) แถวนี้ขายกันไม่ต่ำกว่าไร่ละ 2.5-3 แสน(ที่นา) เพราะว่าใกล้ตลาดกำแพงแสน(1 กม.) และใกล้หมู่บ้านจัดสรรค่ะ

Thanu
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:08:42 PM »

;)ตามมาเอาใจช่วยอีกหนึ่งแรงกำลังใจครับ.............สู้ๆ  ครับ..! ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
mameta
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:09:03 PM »

ใหม่ยกด้านติดถนนลาดยางและใกล้ไฟฟ้ามากกว่าให้พี่เขาไป ซึ่งด้าน 8 ไร่นี้หน้ากว้างมากกว่า ที่สวยกว่าเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า แต่คิดว่าเลือกไม่ผิดหรอกเพราะเราอยากได้ธรรมชาติและใกล้น้ำ(ฝั่งลาดยางจะไม่มีน้ำ) และเมื่อไปดูด้านนี้ทีไรก็รู้สึกสดชื่นทุกครั้ง พี่เขาก็พอใจมาก ทุกอย่างจึงลงตัว ขณะที่ซื้อนั้นเราได้มา 5 ไร่ 1 งานกว่าๆ เพราะที่เป็น นส3 ก็ยังไม่แน่ว่าจะขาดหรือเกินเท่าไรค่ะ แต่สำหรับของพี่เขานั้นก็จะให้ไป 8 ไร่เต็มๆ ขาดหรือเกินก็ให้อยู่ที่ใหม่ และแล้วก็ตัดสินใจขายที่ที่ว่าออกแนวพักผ่อนวิวสวย(สวนผึ้ง) ทั้งๆที่ยังไม่ทันออกโฉนดแบ่งแยกกันเรียบร้อยให้กับเพื่อนผู้ใจดี เพื่อรวบรวมเงินมาซื้อที่ใกล้บ้าน

mameta
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:16:02 PM »

ที่ที่ภูมิใจนำเสนอค่ะ ณ ดอนข่อย กำแพงแสน  ยิงฟันยิ้ม

สภาพที่ดินในวันแรกที่มาดูที่ค่ะ(จริงๆพี่นายหน้าพามาดูตอนค่ำๆ ใช้ไฟรถส่องดู ที่มาดูเลยเพราะอยากรู้จริงๆว่าใกล้บ้านแค่ไหน
มองไม่ค่อยเห็นหรอกค่ะเพราะมืด จำต้นขี้เหล็กไว้ กลางคืนฝนตกอีก พอเช้ามาดูที่จึงสดชื่นมาก คำเตือน ไม่ควรดูที่หลังฝนตกเพราะท่านอาจจะเสียเงินได้ ยิงฟันยิ้ม

penpen
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:17:42 PM »

มาเป็นกำลังใจ..และรอชมสวนคุณใหม่ค่ะ..
mameta
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:19:14 PM »

;)ตามมาเอาใจช่วยอีกหนึ่งแรงกำลังใจครับ.............สู้ๆ  ครับ..! ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีค่ะ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ...อย่าลืมติดตามกันไปเรื่อยๆนะคะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:22:04 PM »

อยากจะลองดูค่ะ แต่จะทำจริง อิอิ (คือไม่ได้หวังรายได้จากตรงนี้ เพราะเราไม่มีประสบการณ์เหมือนหลายๆท่าน งานประจำที่ชอบและพอใจกับรายได้ที่ไม่มากมายนักก็ยังต้องทำอยู่ ถึงแม้บางครั้งอาจจะมีเบื่อๆบ้างตามประสา) ขอทำเกษตรเป็นงานอดิเรกดีกว่า เราเพิ่งจะเริ่มต้นสร้างความฝัน ฝันที่จะปลูกต้นไม้อย่างมีความสุข ชอบความเขียวของต้นไม้ เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้โลกนี้น่าอยู่ ปลูกต้นไม้ถวายพ่อหลวง มีส่วนช่วยลดโลกร้อน...แค่นี้ก็สุขเกินพอ

Liked By: NHU

mameta
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:26:17 PM »

แต่ความรู้ด้านเกษตรก็ไม่มีกันทั้งคู่…คิดแล้วก็ยังอีกยาวไกลนะคะ…แต่ไม่เป็นไรอย่างน้อยๆพืชผักสวนครัวคงได้ทานบ้างแหละ  ถูกบ้างผิดบ้างก็ว่ากันไป ต้องขอออกตัวก่อนว่ากระทู้นี้อาจจะไม่ได้เป็นตัวอย่าง(ที่ดี) แต่กลับอาจจะทำให้หลายๆท่านอึดอัดบ้างก็เป็นได้นะคะ ยิงฟันยิ้ม ถ้ามีอะไรก็แนะนำได้ค่ะ ยินดีรับข้อแนะนำค่ะ

พี่ทิดโสบอกว่าให้เปิดตั้งแต่เริ่มทำนี่แหละ...(พี่ทิดอยู่ไส เปิดสวนแล้วเด้อค่ะ) เผื่อมีอะไร ท่านผู้รู้จะได้ช่วยแนะนำได้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Weerawat_Too
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:27:50 PM »

เก็บไว้พักผ่อน เห็นด้วยอย่างแรงครับ ปลูกทุอย่างที่อยากกิน 1.8แสน/ไร่ ทำเกษตร นานครับกว่าจะคืนทุน รอชมครับ
mameta
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:28:23 PM »

มาเป็นกำลังใจ..และรอชมสวนคุณใหม่ค่ะ..

ขอบคุณมากมายค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ
บันทึกช่วงแรกอาจจะยาวหน่อยนะคะ อู้ๆไว้ก่อนค่ะ อิอิ

mameta
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:35:07 PM »

หน้าที่ดินเป็นบ้านของผู้ใหญ่ ทำนาและเลี้ยงกุ้ง

mameta
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:38:11 PM »

เก็บไว้พักผ่อน เห็นด้วยอย่างแรงครับ ปลูกทุอย่างที่อยากกิน 1.8แสน/ไร่ ทำเกษตร นานครับกว่าจะคืนทุน รอชมครับ

ขอบคุณค่ะ น่าจะเป็นอย่างแรกมากกว่าค่ะ เหมือนซื้อที่เพื่ออยู่อาศัยและได้ทำเกษตรด้วยค่ะ
ปลูกทุกอย่างที่อยากกิน อย่างละเล็กละน้อย เหลือก็แบ่งปัน ถ้าเหลือมากๆจึงจะขายค่ะ ยิ้ม

MR.Kasetsart
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:39:28 PM »

ยินดีด้วยครับ เว็บนี้มีผู้รู้มากมายที่คอยเป็นพี่เลี้ยงให้ จะรอชมไปเรื่อยๆนะครับ ตอนนี้ผมมาอยู่ดอนตูมชั่วคราว ดอนข่อยอยู่ไม่ไกลเลย
แล้วจะแวะไปเยี่ยมชมที่ด้วยนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม
mameta
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:41:33 PM »

คลองส่งน้ำกว้างกว่า 6 เมตร น้ำเต็มตลอดปี มีการวางท่อลอดใต้ถนนเข้าสู่ที่ดินแล้ว และภายในที่ดินก็มีร่องน้ำยาวตลอดแนวกว้างเกือบ 2 เมตรค่ะ

mameta
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:45:02 PM »

ยินดีด้วยครับ เว็บนี้มีผู้รู้มากมายที่คอยเป็นพี่เลี้ยงให้ จะรอชมไปเรื่อยๆนะครับ ตอนนี้ผมมาอยู่ดอนตูมชั่วคราว ดอนข่อยอยู่ไม่ไกลเลย
แล้วจะแวะไปเยี่ยมชมที่ด้วยนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ยินดีอย่างยิ่งค่ะ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณนะคะ อย่าลืมแวะมาชมให้กำลังใจกันต่อไปนะคะ ว่างๆแวะมาได้เลยค่า(เด็กม.เกษตรป่ะคะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม)

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 73   ขึ้นบน
  พิมพ์