หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 73   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้ า น ส ว น ฝ ัน พ อ เ พ ีย ง  (อ่าน 250111 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:21:29 AM »

สวัสดีครับ ผมมีความคิดเหมือนคุณเลยครับ คือปรับนาให้เป็นสวน  แต่ต่างกันนิดตรงที่ผมว่าคุณทำบ่อเหมือนบ่อปลาครับไม่เหมือนบ่อเก็บน้ำ หากผิดรบกวนแจ้งด้วยครับ เพราะเท่าที่ดูบ่อของคุณต่ำกว่านาใกล้เคียงนิดหน่อย อย่างนี้บ่อคุณจะพิ่งน้ำจากนา เมื่อหน้าเกี่ยวข้าวบ่อคุณจะแห้ง ง่ายครับ(อันนี้จำมา)นัำจะซึมและละเหยวันละ 1 cm ก็คำนวณละกันครับ ว่าแล้งกี่วัน ต้องขุดลึกกี่เมตร ถ้าดูผิดขออภัย
สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับความคิดเห็น เป็นบ่อปลาและไว้พักผ่อนค่ะ ขุดลึกกว่านี้ไม่ได้ค่ะ ถ้าน้ำพร่องใช้วิธีสูบจากบ่อพักมาเติมค่ะ ความลึกใกล้เคียง 1.5  เมตรหรือมากกว่าแต่ไม่ถึง 2  เมตรค่ะ ว่าจะปล่อยปลากินพืชและกุ้งค่ะ ยินดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 08:23:18 AM โดย mameta » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

Janwit
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:49:27 AM »

ผมก็อีก คน ที่ชอบปลูกต้นไม้ครับ ตอนนี้ทีบ้านทำเกษตรอินทรี อยู่บ้าง ครับ ปลูกผักเอาไว้กินเองครับ(แต่ตอนนี้เป็นมนุษเงินเดือนอยู่ครับทำงานในทะเลแต่ก็พอมีเวลาครับ)ใครมีอะไร มาแลกเปลียนความรู้กันบ่างนะครับ
สิงขร
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:56:39 AM »

อ่านแล้วสุขใจไปด้วย ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ
mameta
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:54:07 AM »

... เ ปิ ด บั น ทึ ก ห น้า แ ร ก "สวนฝันพอเพียง...

ต่อไปคงต้องเป็นหน้าสองแล้วซินะครับ หลังที่ปรับที่
ทำสระ และอื่นๆ หน้าสองคงปลูกต้นไม้ สงกรานต์
นี้ลุยเลย... เด๋วหลังสงกรานต์แวะมาชมใหม่ ไปปลูก
เหมือนกัน สวัสดีปีใหม่ไทยครับ...  ยิ้ม

อิอิ ต้องเป็นหน้า 2 แล้วสินะคะ...ได้เลยค่ะมาปลูกต้นไม้ต้อนรับสงกรานต์และหน้าฝนกันค่ะ
อย่าลืม up กระทู้ด้วยนะคะพี่แมนจัง ใหม่จะไปแวะไปเยี่ยมชมเช่นกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:58:05 AM »

เริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึงครับ
ขอบคุณที่เริ่มสวนและเริ่มกระทู้ที่มีเนื้อหาสาระเป็นประโยชน์ต่อวงการเกษตรพอเพียง

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ ยิงฟันยิ้ม ขอเป็นส่วนหนึ่งในสังคมเกษตรที่น่าอยู่แห่งนี้ด้วยคนค่ะ
ขอบคุณคณะทำงานในเว็บเกษตรพอเพียงทุกคนที่ทำให้ใหม่และเชื่อว่าต้องมีอีกหลายๆๆๆๆคน มองเห็นคุณค่าของต้นไม้และลงมือทำ
เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:59:09 AM »

ขอออกความเดาว่าเจ้าวาล์วของท่อ 4 นิ้วจะจมน้ำ หากเป็นจริงคงมีวิธีการเปิด ปิดแบบมีก้านยาวแน่ๆ
และก้านต้องเป็นอะไรที่แช่น้ำได้ หรือจะเป็นแบบถอดเก็บได้....
ผมจะขอเป็นโจทย์ให้ตัวผมเองลองแก้นะครับ 

สวัสดีค่ะ ทำบันไดลงน้ำไปเปิดปิดวาวล์ค่ะ ทำสำเร็จแล้วมาอัพเดทนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:05:15 AM »

ผมก็อีก คน ที่ชอบปลูกต้นไม้ครับ ตอนนี้ทีบ้านทำเกษตรอินทรี อยู่บ้าง ครับ ปลูกผักเอาไว้กินเองครับ(แต่ตอนนี้เป็นมนุษเงินเดือนอยู่ครับทำงานในทะเลแต่ก็พอมีเวลาครับ)ใครมีอะไร มาแลกเปลียนความรู้กันบ่างนะครับ
อ่านแล้วสุขใจไปด้วย ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ...ว่างๆเข้ามาอ่านหน้าสองต่อนะคะ อิอิ
ใหม่ชอบสีเขียวมาตั้งแต่เด็กแล้ว เพิ่งมารู้ตัวเองว่าคงมาจากชอบสีของต้นไม้ใบไม้นั่นเอง มาปลูกผักปลอดสารพิษไว้ทานเอง
กันค่ะ เห็นด้วยค่ะ กะปลูกพืชผักสวนครัวไว้โซนหลังบ้าน ทำกับข้าวเมื่อไรเดินไปเด็ดพริก เก็บกะเพรามาใช้ได้เลย
ไปทำงานในทะเลแล้วขึ้นบกมาพักผ่อนปลูกต้นไม้กันนะคะ... ยิ้ม

MR.Kasetsart
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 01:09:37 PM »

อิอิ เมื่อกี้แอบเข้าไปดูแล้ว หาเจอจนได้  ภาพยืนยันว่าเราไปจริง

mameta
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 01:23:43 PM »

อิอิ เมื่อกี้แอบเข้าไปดูแล้ว หาเจอจนได้  ภาพยืนยันว่าเราไปจริง

อุ้ย มาจนได้ เก่งมากค่ะ เจอภาพแบบนี้ดิ้นไม่หลุดเลย อิอิ

*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 01:31:15 PM »

ที่สวยมากเลยนะครับ แต่แถบนั้นเขาทำนากันหมด เราทำสวนนี่เป็นจุดเด่นเลย
ลงต้นไม้เมื่อไรถ้าช่วงนั้นอยู่ดอนตูมหรือท่ามะกา จะไปช่วยปลูกครับ ถ้ารถขนต้นไม้ไม่มีก็ยินดีรับใช้นะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 01:39:21 PM »

ที่สวยมากเลยนะครับ แต่แถบนั้นเขาทำนากันหมด เราทำสวนนี่เป็นจุดเด่นเลย
ลงต้นไม้เมื่อไรถ้าช่วงนั้นอยู่ดอนตูมหรือท่ามะกา จะไปช่วยปลูกครับ ถ้ารถขนต้นไม้ไม่มีก็ยินดีรับใช้นะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สุดยอดเลยค่ะ อิอิ หมายถึงน้ำใจนะคะ ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ ต้องไปวางแผนใช้รถกะบะคันงามซะแร้ววว55
มีข้อติชมหรือแนะนำ ยินดีนะคะ ครั้งหน้ามาใหม่แวะมาดื่มน้ำกันก่อน ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 02:40:00 PM โดย mameta » บันทึกการเข้า

patham
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:37:52 PM »

สวัสดีครับคุณใหม่.
สวนเป็นรูปร่างแล้วนะครับ พัฒนาได้เร็วดีจัง สงสัยที่ปรึกษาตกงานแน่เรา  ตกใจ ตกใจ
ดีใจด้วยครับ กับสิ่งที่วันหนึ่งเคยฝันไว้ แต่วันนี้ฝันที่ว่ากำลังเป็นจริงขึ้นเรื่อยๆ
เป็นกำลังใจให้นะครับ 
BALLOON
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:19:34 PM »

สวัสดีค่ะ คุณใหม่
กว่าจะมาเจอสวนคุณใหม่ ก้อผ่านไปหลายหน้าแล้ว  ขยิบตา สงสัยมัวแต่ดูอยู่ที่หน้าแรกที่มุมสมาชิก ตอนนี้ยังอ่านไม่จบเลย รีบเค้ามาให้กำลังใจก่อนดีกว่า ยิ้ม ยังไงจะเอาใจช่วย และติดตามความคืบหน้านะคะ  มีรายละเอียดเยอะดี เผื่อจะขออนุญาตจำไปใช้บ้างนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
ไปอ่านต่อก่อนนะคะ ยิ้มเท่ห์
ศิรินันท์
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:30:43 PM »

พี่ใหม่ ตรงที่ผมจอดรถนั่นเป็นที่ของใครครับ   ฮืม ฮืมเศร้า เศร้า เศร้า
mameta
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:39:38 PM »

สวัสดีครับคุณใหม่.
สวนเป็นรูปร่างแล้วนะครับ พัฒนาได้เร็วดีจัง สงสัยที่ปรึกษาตกงานแน่เรา  ตกใจ ตกใจ
ดีใจด้วยครับ กับสิ่งที่วันหนึ่งเคยฝันไว้ แต่วันนี้ฝันที่ว่ากำลังเป็นจริงขึ้นเรื่อยๆ
เป็นกำลังใจให้นะครับ 

สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจและคำปรึกษาที่ดีเสมอมา ไม่ตกงานหรอกค่ะคุณพระธรรมคะ
สวนเพิ่งจะเริ่มต้น ยังต้องการคำแนะนำอีกเยอะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งแล้วจะขออนุญาตใช้งานที่ปรึกษาอีกนะคะ(ฟรี) อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 02:56:10 PM โดย mameta » บันทึกการเข้า

mameta
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:44:59 PM »

สวัสดีค่ะ คุณใหม่
กว่าจะมาเจอสวนคุณใหม่ ก้อผ่านไปหลายหน้าแล้ว  ขยิบตา สงสัยมัวแต่ดูอยู่ที่หน้าแรกที่มุมสมาชิก ตอนนี้ยังอ่านไม่จบเลย รีบเค้ามาให้กำลังใจก่อนดีกว่า ยิ้ม ยังไงจะเอาใจช่วย และติดตามความคืบหน้านะคะ  มีรายละเอียดเยอะดี เผื่อจะขออนุญาตจำไปใช้บ้างนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
ไปอ่านต่อก่อนนะคะ ยิ้มเท่ห์
ศิรินันท์

สวัสดีค่ะคุณศิรินันท์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจมากๆๆๆค่ะที่คุณศิรินันท์เข้ามาแล้ว เพื่อนผู้มีน้ำใจของใหม่(เจ้าของที่ดินสวนผึ้ง...นั่นเอง อิอิ)
ขอบคุณมากนะคะ ลองอ่านดูค่ะ ใหม่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้าง เลือกข้อมูลที่พอจะใช้ได้ไปใช้ละกันนะคะ เรื่องขุดสระลองโทรคุยกับพี่เจี๊ยบก่อนก็ได้ค่ะ พี่เขาอาจจะไปทำให้ก็ได้นะคะ เอาใจช่วยเช่นกันนะ ไว้รอเปิดสวนคุณศิรินันท์บ้าง ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 73   ขึ้นบน
  พิมพ์