หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 73   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้ า น ส ว น ฝ ัน พ อ เ พ ีย ง  (อ่าน 253626 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:15:59 PM »

กระดาษหน้าแรก...
    สวัสดีสมาชิกทุกท่านค่ะ ชื่อใหม่ค่ะ ทำงานประจำที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการเกษตร แต่ชอบท่องเที่ยวธรรมชาติ และเริ่มมาสนใจทำเกษตรแบบพอเพียงตามแนวพระราชดำริของในหลวง โดยไม่คาดหวังทำเป็นอาชีพ ประเมินจากเวลาที่ว่างจากงานประจำและประสบการณ์ค่ะ(มือใหม่ค่ะ) หวังเพียงได้ผลผลิตไว้กินใช้ ได้ปลูกต้นไม้สวยๆงามๆเพื่อการพักผ่อนในครอบครัวและเพื่อนฝูงก็คงเพียงพอแล้ว (ปัจจุบันยังไม่ได้ปลูกอะไรในที่แม้แต่ต้นเดียว แต่...กำลังจะเริ่มต้นกับก้าวแรกบนเส้นทางสายใหม่..พร้อมๆกับการเปิดบันทึกสวนค่ะ)....ระหว่างรอการลงมือปลูกพืช ขณะที่เล่า(7 เม.ย 54)นี้ กำลังอยู่ในช่วงถมดินเพื่อเปลี่ยนที่นามาเป็นสวนค่ะ...ขอเล่าถึงที่มาที่ไปก่อนจะมาเป็น "สวนฝันพอเพียง" ก่อนละกันค่ะ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:51:25 PM โดย mameta » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

mameta
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:18:26 PM »

จากการที่ได้ search เพื่อหาดูที่ดิน (ตามประสามนุษย์เงินเดือนของเราที่อยากมีที่ดินผืนเล็กๆ สวยๆเป็นของตัวเอง ย้ำว่าผืนเล็กๆจริงๆ)  ก็ค้นหาไปเรื่อยๆจนมาพบที่ดินประกาศขายในเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ครั้งแรกยังไม่เห็นรูปที่ดิน เริ่มอึดอัด เห็นมีที่ดินประกาศขายอยู่หลายแปลง และดูน่าเชื่อถือเพราะมีกฎกติกาว่าต้องลงเอกสารสิทธิ์ แผนที่ ราคา ฯลฯ น่าสนใจแต่ปัญหาคือไม่สามารถดูรูปได้ จึงเข้าไปสมัครเป็นสมาชิกเพียงหวังเพื่อที่จะดูรูปที่ดินเท่านั้น(แต่อันที่จริงครั้งแรกที่เห็นหน้าเว็บก็รู้สึกชอบนะคะ สีสันสดสวย เขียว…สดชื่น…การวางหน้าเว็บลงตัว อ่านง่าย ค้นหาง่าย)

Liked By: TABTIM_SIAM, viranya

mameta
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:26:04 PM »

และแล้ว...ก็เริ่มเข้าไปที่ห้องอื่นๆ กระทู้อื่นๆ ทำให้รู้ว่าเว็บนี้ไม่ได้มีประโยชน์แค่การหาซื้อขายที่ดินตามความเข้าใจในครั้งแรกๆเท่านั้น(ไม่ใช่จุดประสงค์ของเว็บเลยต่างหาก) แต่สิ่งที่มีและไม่สามารถประเมินค่าได้ คือได้ซึมซับความสุขของสมาชิกที่ได้ทำเกษตรพอเพียง มิตรภาพ ความอบอุ่น การแลกเปลี่ยนความรู้ การช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ทำไมการเข้าไปในสวนของสมาชิกหลายๆท่านทำให้เรามีความสุขได้ แล้วถ้าเป็นสวนของเราเองบ้างล่ะจะมีความสุขขนาดไหน ทำไมผู้คนหลากหลายอาชีพจึงหันมาสนใจทำเกษตร มีตั้งแต่ไม่กี่ตารางวาจนถึงเป็นร้อยไร่ ไม่ว่าจะเนื้อที่เท่าไรทุกคนมีเหมือนกันคือความสุขจากการทำเกษตร จะต้องมีอะไรดึงดูดใจแน่ๆ แต่กว่าจะมีความสุข เท่าที่อ่านดู...รู้เลยค่ะว่าต้องแลกมากับความเหนื่อยและอุปสรรคต่างๆนาๆ ถ้าเราจะเริ่มต้นบ้างล่ะ...จะเริ่มอย่างไรดี....

Liked By: viranya, andrew

mameta
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:34:04 PM »

แล้ววันหนึ่งก็ไปบอกกับที่ปรึกษาส่วนตัว(Mr.mameta)เลยว่าใหม่จะเป็นเกษตรกรนะ...555 เสียงหัวเราะ...นั่นคือสิ่งแรกที่ได้ยิน...ใหม่ก็เริ่มเล่าถึงแนวคิดต่างๆทีละเล็กละน้อย และที่สำคัญคือเว็บเกษตรพอเพียงที่ไปเจอมา...ให้เขาลองเข้าไปอ่านดู...แล้วเขาก็เริ่มเปลี่ยนไป จากคนที่ไม่เคยปลูกต้นไม้(เช่นเดียวกัน) ก็มาเริ่มเพาะต้นไม้ ไปซื้อดินและปุ๋ยด้วยกัน(ไม่รู้ถูกบังคับหรือเปล่า อิอิ) ช่วยกันค้นหาข้อมูลต่างๆมากมาย ช่วยกันคิดช่วยกันทำ ซึ่งส่วนใหญ่คุณ Mr.mameta นี่แหละที่เป็นเรี่ยวแรงสำคัญ(อันนี้สำคัญมาก 555) เป็นกำลังใจที่จะต้องก้าวไปด้วยกันค่ะ...

Liked By: viranya

mameta
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:37:45 PM »

จากนั้นมาจึงทำให้เราก็ค่อยๆเปลี่ยนแนวความคิดและทัศนะคติ เริ่มรู้สึกอยากใช้ชีวิตแบบพอเพียง อยากปลูกพืชปลอดสารพิษไว้กินเอง ถ้ามีเหลือก็อยากแจกให้เพื่อนๆ แบ่งปัน อยากใช้ชีวิตอย่างสงบเข้าหาธรรมชาติ รู้สึกขอบคุณทีมงานทุกท่านที่ทำเว็บดีๆแบบนี้ขึ้นมา แน่นอนท่านสมาชิกหลายๆท่านเป็นแรงบันดาลใจ กับคำว่า “เศรษฐกิจพอเพียง”

จากนั้นเป็นต้นมาก็เข้ามาในเว็บมากขึ้น(หมกหมุ่น) เข้าไปในสวนของท่านสมาชิกหลายๆคน
คุณโบกี้  คุณโอ๋กำแพงแสน (2 ท่านนี้คือ ญ เก่ง idol ของใหม่ และขอเพิ่มคุณ laddayim อีก 1 ท่านล่าสุดค่ะ) ยิงฟันยิ้ม

Liked By: viranya

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:38:41 PM »

นั่ง ฟัง อย่างตั้งใจ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
mameta
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:40:15 PM »

แต่ช่วงนั้นได้ตัดสินใจซื้อที่ดินที่ออกแนวเก็บไว้พักผ่อนไปแล้ว พร้อมๆไปกับการเริ่มค้นพบตัวเอง

อันนี้คือที่สวนผึ้ง ซอยวัดวังน้ำเขียว(ขายไปแล้วค่ะ)

kaoplu
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:41:14 PM »

สงสัยได้เริ่มพร้อมๆกับผมแล้วล่ะครับ ผมก็กำลังขุดลอกคูและเปลี่ยนทิศทางน้ำไหลอยู่เหมือนกันกะจะเริ่มจริงๆปีหน้าเพราะว่าที่ดินเดิม
เค้าปลูกไผ่ทั้งหมด ตอนนี้ก็ตกแต่งกอไผ่เพื่อรอหน่อในฝนที่จะถึงนี้ แล้วคิดว่าจะทำลายไผ่บางส่วนเพื่อจะได้ปลูกไม้ที่เราชอบ สู้ๆครับ
mameta
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:45:41 PM »

ที่อ.หนองไผ่ เพชรบูรณ์

mameta
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:48:26 PM »

ที่ อ.เขาค้อ

mameta
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:49:45 PM »

เมื่อก่อนมองแต่ที่แบบนี้...แต่ลองติดตามต่อถึงแนวคิดที่เปลี่ยนไปค่ะ

mameta
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:50:46 PM »

นั่ง ฟัง อย่างตั้งใจ

ขอบคุณค่ะ นึกว่าพูดอยู่คนเดียวซะแร้ววว

mameta
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:53:21 PM »

สงสัยได้เริ่มพร้อมๆกับผมแล้วล่ะครับ ผมก็กำลังขุดลอกคูและเปลี่ยนทิศทางน้ำไหลอยู่เหมือนกันกะจะเริ่มจริงๆปีหน้าเพราะว่าที่ดินเดิม
เค้าปลูกไผ่ทั้งหมด ตอนนี้ก็ตกแต่งกอไผ่เพื่อรอหน่อในฝนที่จะถึงนี้ แล้วคิดว่าจะทำลายไผ่บางส่วนเพื่อจะได้ปลูกไม้ที่เราชอบ สู้ๆครับ

ดีค่ะ จะได้เริ่มไปพร้อมๆกันนะคะ ใหม่ก็จะปลูกไผ่บ้างเหมือนกันค่ะ ก่อนหน้าฝนนี้
ส่วนอื่นๆก็จะเป็นไม้ที่ชอบเหมือนกันค่ะ ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ค่ะ ยิ้ม

mameta
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:58:05 PM »

เริ่มสมัครเป็นสมาชิกเว็บก.ค 53 และเราได้ตัดสินใจซื้อที่ดินจากที่ประกาศขายในเว็บนี้ไปแล้วจำนวน 3 ไร่ๆละ 80,000 บาท(สวนผึ้ง) แต่รู้สึกว่าอยู่ไกลจากบ้าน(กำแพงแสน)  จึงเริ่มหาที่ดินใหม่เพื่อทำการเกษตร แต่ก็ไม่ได้จริงจังเท่าไรค่ะ ถ้าหาได้จริงๆก็คงต้องขายที่ใดที่หนึ่งไป เพราะเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกันค่ะ(แต่ทุกอย่างที่หามาก็ด้วยน้ำพักน้ำแรงของสองคน ภูมิใจดี) อยากได้สัก 3 ไร่ใกล้ๆบ้านในราคาที่ไม่แพงนัก หาแบบไม่รีบก็ยังเหนื่อยเหมือนกันค่ะเพราะไม่ลงตัวสักที่ ได้อย่างเสียอย่างตลอด

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:58:15 PM »

มารอชมครับ ผมก็ทำสวนที่ กองทูล หนองไผ่ ตอนนี้เพิ่มรีสอร์ทพอเพียงอีกที่คือที่เขาค้อครับ
ยินดีต้อนรับครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 10:01:09 PM โดย ยศ สวนอรุโณทัย » บันทึกการเข้า
mameta
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:01:23 PM »

มารอชมครับ ผมก็ทำสวนที่ กองทูล หนองไผ่ ตอนนี้เพิ่มรีสอร์ทอีกที่คือที่เขาค้อครับ
ยินดีต้อนรับครับผม

ขอบคุณมากค่ะพี่ เห็นอรุโณทัยรีสอร์ท สวย วิวดี แนวคิดดีด้วยค่ะ
เล็งไว้แล้วค่ะว่าจะต้องไปเยี่ยมชมสวนสมุนไพรและโรงนวดสมุนไพรให้ได้ค่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 73   ขึ้นบน
  พิมพ์