ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5206# วิธีการเก็บและรักษาเมล็ดพันธุ์ (เพื่อนๆสมาชิกควรทราบไว้)  (อ่าน 32491 ครั้ง)
Kaew
เกษตรกรมือใหม่
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:28:03 PM »

............และที่สำคัญ จะเก็บพักในตู้เย็นให้ได้นาน เราก็ ต้องล้างให้สะอาด อาจใช้น้ำยาไฮเตอร์ นิดนึง.................

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ได้ประโยชน์จริงๆ ค่ะ
พรุ่งนี้เช้า จะเล่าให้ K.แม่ ทราบด้วยค่ะ

ขอถามค่ะว่า ถ้าเราไม่ใช้ ไฮเตอร์ เราใช้ด่างทับทิม หรือ เกลือ แทนได้ไหมคะ

ในตัวน้ำยาไฮเตอร์ มีส่วนประกอบหลักที่ช่วยฆ่าเชื้อโรคก็คือคลอรีน ( ตัวเดียวกับที่ใส่ในน้ำประปา ) แต่ว่าไม่เป็น Food grade หรือที่ใช้สัมผัสโดยตรงกับอาหาร ไม่ควรใช้ในปริมาณมาก เพราะอาจผสมสารเคมีอื่นๆที่ไม่สลายตัวเอาไว้  แค่เฉพาะตัวคลอรีนเอง ไม่เป็นไรเพราะสลายตัวเร็ว  ตามบ้านอาจใช้ด่างทับทิมแทนได้ค่ะ  แต่ว่าเกลือไม่น่าจะใช้นะคะ เพราะไม่ได้ช่วยฆ่าเชื้อโรคได้ดีเท่าไหร่  และยังทำให้ผักสูญเสียน้ำออกจากเซลล์ด้วยค่ะ

ขอบคุณ

gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:16:29 PM »

http://share.psu.ac.th/blog/marky11/17334http://

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ...^^

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 09:19:59 AM »

จดๆ เดี๋ยวลืม  โกรธ โกรธ

ขอบคุณสำหรับวิธีการดีๆ ค่ะ ยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
chilli
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:07:32 PM »

ถ้าล้างผักเอาแช่ผงฟูก็ได้ครับใส่ไปประมาณปลายๆช้อนชาครับ

ผู้รู้ไม่คิด ผู้คิดไม่รู้ ไม่คิดไม่รู้
AppLe_Me
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:26:46 AM »

แล้วคนสมัยก่อน เขาเก็บเมล็ดพันธุ์อย่างไรคะ แล้วถ้าเราไม่มีตู้เย็น เราจะเก็บเมล็ดพันธุ์อย่างไรดีคะ วานผู้รู้ช่วยบอกด้วยนะคะ
maxne
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 07:44:01 PM »

ของเราใส่ถุงซิปและใส่ถังอีกที กลัวใส่ตู้เย็นแล้วเสีย แต่คิดว่าใส่ตู้เย็นถูกต้องที่สุดน่ะ

Liked By: Mimi1234

https://www.facebook.com/suanlangbang

พีระกิจ พุฒิพิบูล
ึ7 หมู่ 8 ตำบลท่านัด
อำเภอดำเนินสะดวก
จังหวัดราชบุรี 70130
หกมีนา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:21:44 PM »

มารับความรู้ค่ะ
ไม่มีอะไรจะตอบแทน
นอกจากคำ ขอบคุณ ^^
buutender
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:25:30 PM »

ขอเสริมเรื่องการเก็บรักษาเมล็ดพันธุ์พืชอีกวิธีนะครับ คือ การเก็บรักษาในถุงปิดมิดชิด ไม่มีอากาศถ่ายเท หรือ Hermetic Storage

เป็นการเก็บแบบธรรมชาติ ไม่ต้องใช้สารเคมี นับเป็นวิธีที่เหมาะกับพันธุ์พืชออร์กานิค (Organic)

ยกตัวอย่าง การเก็บพืชสมัยโบราณ จะเก็บพันธุ์พืชลงในไหแล้วทาขี้ผึ้งที่ขอบฝา แล้วปิดผนึกเพื่อไม่ให้อากาศถ่ายเทเข้าออก

อ่านเพิ่มเติม http://www.thaiorganicstorage.com/customize-การเก็บแบบHermeticคืออะไร-47532-1.html

เมื่ออากาศไม่เข้าไม่ออก แต่เมล็ดพันธุ์พืชยังคงหายใจทำให้ปริมาณออกซิเจนลดลง และคายคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา ทำให้ปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์มากขึ้น แมลงศัตรูก็ตายเกลี้ยง ส่วนที่เป็นไข่คงอยู่ในเมล็ดก็ไม่คลอดออกมาเพ่นพ่าน เพราะสภาวะไม่เหมาะสม ทำให้เมล็ดพันธุ์พืชปลอดภัย

นอกจากนี้ ที่สภาวะออกซิเจนต่ำ เมล็ดพันธุ์พืช ยังหายใจลดลงเข้าสู่สภาวะ "จำศีล" ทำให้สภาพเมล็ดยังอ่อนเยาว์ เต่งตึง คงอัตราการงอกได้ดีเยี่ยม นานกว่าเก็บแบบปกติ ถึง 3 เท่าเลยทีเดียว

มีผลการวิจัยพบว่า เปรียบเทียบการเก็บแบบมิดชิด Hermetic Storage กับการเก็บในห้องเย็น พบว่า สามารถยืดอายุของเมล็ดพันธุ์และอัตรางอกได้ไม่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ หรือเรียกง่ายๆว่าใกล้เคียงกันจนแยกไม่ออก แต่สิ่งที่ต่างกันคือค่าใช้จ่ายของการเก็บในถุงแบบ Hermetic ถูกกว่าการเก็บในห้องเย็นกว่า 10 เท่า

คราวหน้าผมจะนำผลวิจัยของต่างประเทศมาเผยแผ่อีกคร้ังนะครับ

ว่าแต่ว่าจะโพสต์เป็น รูปภาพ หรือ powerpoint อย่างไรดี? ขอถามผู้รู้ด้วย???

ถ้ามีใครสนใจงานวิจัยตัวนี้ก็ เมล์หาผมได้นะครับ  karn.ck@gmail.com

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
กานต์

Liked By: khonkaendoa
buutender
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:29:57 PM »

ของเราใส่ถุงซิปและใส่ถังอีกที กลัวใส่ตู้เย็นแล้วเสีย แต่คิดว่าใส่ตู้เย็นถูกต้องที่สุดน่ะ

วิธีใส่ถุงซิปนี่ ถูกต้องเลยครับ แต่ต้องเป็นถุงที่สามารถป้องกันอากาศถ่ายเทได้ถึงจะเวิร์คครับ  ส่วนจะเก็บในตู้เย็นอีกทีก็ยิ่งดีครับ แต่ไม่จำเป็นเสมอไป (บางทีตู้เย็นก็เล็กไป ใส่ไม่หมด)

ถุงที่เหมาะกับการใส่เมล็ดพันธุ์แบบใช้กันเอง
http://www.thaiorganicstorage.com/customize-SuperGrainbagsGrainPro8482;-51995-1.html

อยากให้เกษตรไทยปลอดเคมี,

กานต์

Liked By: jomk
khonkaendoa
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:55:25 PM »

ขอเสริมเรื่องการเก็บรักษาเมล็ดพันธุ์พืชอีกวิธีนะครับ คือ การเก็บรักษาในถุงปิดมิดชิด ไม่มีอากาศถ่ายเท หรือ Hermetic Storage

เป็นการเก็บแบบธรรมชาติ ไม่ต้องใช้สารเคมี นับเป็นวิธีที่เหมาะกับพันธุ์พืชออร์กานิค (Organic)

ยกตัวอย่าง การเก็บพืชสมัยโบราณ จะเก็บพันธุ์พืชลงในไหแล้วทาขี้ผึ้งที่ขอบฝา แล้วปิดผนึกเพื่อไม่ให้อากาศถ่ายเทเข้าออก

อ่านเพิ่มเติม http://www.thaiorganicstorage.com/customize-การเก็บแบบHermeticคืออะไร-47532-1.html

เมื่ออากาศไม่เข้าไม่ออก แต่เมล็ดพันธุ์พืชยังคงหายใจทำให้ปริมาณออกซิเจนลดลง และคายคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา ทำให้ปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์มากขึ้น แมลงศัตรูก็ตายเกลี้ยง ส่วนที่เป็นไข่คงอยู่ในเมล็ดก็ไม่คลอดออกมาเพ่นพ่าน เพราะสภาวะไม่เหมาะสม ทำให้เมล็ดพันธุ์พืชปลอดภัย

นอกจากนี้ ที่สภาวะออกซิเจนต่ำ เมล็ดพันธุ์พืช ยังหายใจลดลงเข้าสู่สภาวะ "จำศีล" ทำให้สภาพเมล็ดยังอ่อนเยาว์ เต่งตึง คงอัตราการงอกได้ดีเยี่ยม นานกว่าเก็บแบบปกติ ถึง 3 เท่าเลยทีเดียว

มีผลการวิจัยพบว่า เปรียบเทียบการเก็บแบบมิดชิด Hermetic Storage กับการเก็บในห้องเย็น พบว่า สามารถยืดอายุของเมล็ดพันธุ์และอัตรางอกได้ไม่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ หรือเรียกง่ายๆว่าใกล้เคียงกันจนแยกไม่ออก แต่สิ่งที่ต่างกันคือค่าใช้จ่ายของการเก็บในถุงแบบ Hermetic ถูกกว่าการเก็บในห้องเย็นกว่า 10 เท่า

คราวหน้าผมจะนำผลวิจัยของต่างประเทศมาเผยแผ่อีกคร้ังนะครับ

ว่าแต่ว่าจะโพสต์เป็น รูปภาพ หรือ powerpoint อย่างไรดี? ขอถามผู้รู้ด้วย???

ถ้ามีใครสนใจงานวิจัยตัวนี้ก็ เมล์หาผมได้นะครับ  karn.ck@gmail.com

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
กานต์

เห็นด้วยกับคุณกานต์ อย่างยิ่งครับ หากท่านจะเก็บรักษาเมล็ดพันธุ์ใดๆ ดูที่ความชื้นของเมล็ดด้วยครับ เมล็ดพันธุ์ผักต้องแห้ง เก็บในถุงพลาสติกหนา จะใสหรือทึบก็ได้  (ขึ้นอยู่กับว่าจะมีอยู่ที่บ้าน) ข้อสำคัญ ต้องรีดเอาอากาศออกให้หมด (ให้ออกซิเจนในการหายใจของเมล็ดพันธุ์ในถุงต่ำที่สุด หรือ ซีลเลยยิ่งดี ถ้าถุงซิบ ไม่ดีครับ โอกาสที่จะมอากาศเข้าก็สูงกว่าถุงที่ซีลอย่างดี
ใส่ช่องผักดีสุด อย่าใส่ข้างฝาตู้เย็นนะครับ อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงบ่อย เวลาเปิดตู้เย็น

ข้อสำคัญ หากซื้อเมล็ดพันธุ์มาปลูก ดูและที่วางขายเมล็ดพันธุ์ก่อนว่า ถูกแดดหรือไม่ หรือถุงเมล็ดพันธุ์ซีด ถ้าใช่ อย่าซื้อ  และดูที่วันหมดอายุด้วย
au78
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:26:42 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 07:36:11 AM »

ใส่ช่องแช่แข็งจะเก็บได้ถึง 4 ปี  ขึ้นอยู่กับชนิดเมล็ดพันธุ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม
nongkran
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:54:32 PM »

ไม่รู้ว่ายังจะมีีอีกรึเปล่าคะ?
นงคราญ มาระเงิน
สำนักงานพัฒนาชุมชนอำเภอเมืองลำปาง
ที่ว่าการอำเภอเมืองลำปาง
ถนนบุญวาท ตำบลหัวเวียง
อ.เมือง จ.ลำปาง 52000
ขอบคุณค่ะ...
newhand59
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 08:18:19 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์