หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงไก่ดำ และการดูแลรักษาโรค  (อ่าน 3398 ครั้ง)
surached ka
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 07:24:02 PM »

มีใครสามารถแนะนำวิธีการเพาะเลี้ยงไก่ดำ และวิธีการดูแลไก่ไม่ให้เป็นโรคได้บ้างครับ  เศร้า

kaidamkhonkaen
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:20:44 AM »

ขออนุญาติเว็บมาสเตอร์ครับ เรียนคุณsurached สามารถดาวน์โหลดคู่มือการเลี้ยงไก่ดำของศูนย์ภูพานได้ที่ www.kaidamkhonkaen.com เข้าไปที่บทความการเลี้ยงไก่ดำครับ

เทวกฤต.ไก่ดำขอนแก่น
aonpathum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:28:19 AM »

มีใครสามารถแนะนำวิธีการเพาะเลี้ยงไก่ดำ และวิธีการดูแลไก่ไม่ให้เป็นโรคได้บ้างครับ  เศร้า
1.ไฟส่องเวลาอากาศเปลี่ยน และเพื่อกันงูเข้า
2.น้ำสะอาด เปลี่ยนทุกวัน ผสมวิตามินด้วย
3.วัคซีน ตามอายุ
4.อาหารสะอาด ให้พอกินไม่ให้เหลือ
ที่บ้านมี เกือบร้อยตัวแล้ว จาก 2 แม่เองนะ ให้กินอาหารของ CP ไข่ตกสุดๆ ฟักด้วยเครื่อง รอดทุกตัว
สนใจมาดุที่ปทุมได้
surached ka
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:39:16 PM »

ยิ้ม ขอบคุณมากคร้าบ ตอนนี้ผมพึ้งเริ่มเลี้ยงไก่ดำครับ ผมซื้อไก่มาคู่หนึง ตอนนี้ได้ไข่มาไม่มาก ผมใช้ตู้ฟักไข่เป็นตัวช่วยครับ
กำลังทดลองอยู่ ถ้ามีอะไรช่วยแนะนำผมด้วยครับ  ยิ้ม
surached ka
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:56:42 PM »

เพื่อนผมไปรับไก่ที่ศูนย์ภูพานมา แต่ผมสงใสว่า ทำไมไก่บางตัวมีเล็บขาว อยากทราบว่าเป็นพันธุ์แท้หรือเปล่า หรือเป็นเพราะยีนส์ผิดปกติครับ ช่วยคลายความสงใสด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ   ป.ล. ผมพึ่งหัดพิมพ์ อาจมีข้อผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ.....
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:20:24 PM »

ปัจจัยในการเลี้ยงสัตว์ ประกอบด้วย 1. พันธุ์สัตว์ สัตว์พันธุ์ดี แข็งแรง ภูมิคุ้มกันที่ถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ดี โอกาสที่จะเลี้ยงแล้วสำเร็จก็มาก  2. อาหาร อาหารดีมีคุณภาพไม่มีสารพิษ เลี้ยงก็โตไว แข็งแรง 3. โรงเรือน เหมาะแก่การเลี้ยงสัตว์นั้นๆ กันแดด กันฝน กันสัตว์รบกวน 4.การจัดการ ก็คือ การจัดการเลี้ยง ดูแลสัตว์ หากทำได้ดี ถูกต้อง ตามความต้องการของสัตว์ สัตว์ก็โตเร็ว แข็งแรง ปลอดโรคได้ และสุดท้าย 5. การสุขาภิบาล ป้องกันโรค รวมไปถึงการจัดการเรื่องวัคซีน เพราะต้องยอมรับว่า ปัจจุบันโรค เยอะขึ้น ก็จำเป็นที่จะต้องสร้างภูมิให้สัตว์ของเรา เมื่อมีโรคเกิดขึ้นก็จะได้ไม่เสียหาย หรือ เสียหายน้อยที่สุด
 จากที่กล่าวมา ที่คือ แนวทาง การเลี้ยงสัตว์ ให้สุขภาพแข็งแรง โอกาสเกิดโรคน้อย และผลผลิตดีครับ สัตว์ทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานนี้ทั้งนั้น ก็ลองเอาหลักการที่ผมว่าไปลองทำดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
kaidamkhonkaen
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:51:19 AM »

พันธ์แท้ครับ

เทวกฤต.ไก่ดำขอนแก่น
aonpathum
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:10:47 PM »

เพื่อนผมไปรับไก่ที่ศูนย์ภูพานมา แต่ผมสงใสว่า ทำไมไก่บางตัวมีเล็บขาว อยากทราบว่าเป็นพันธุ์แท้หรือเปล่า หรือเป็นเพราะยีนส์ผิดปกติครับ ช่วยคลายความสงใสด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ   ป.ล. ผมพึ่งหัดพิมพ์ อาจมีข้อผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ.....
เดี๋ยวเล็บมันก็ดำเองแหละ ที่บ้านลูกเจี๊ยบออกมาทั้งนิ้วและเล็บขาวหมดแต่หน้าแข้งดำนะ พอโตสัก2- 3 เดือนก็ดำแล้ว จริงๆเป็นแบบนี้แหละอย่าตกใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์