หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111735 ครั้ง)
Anyarinn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 03:45:40 PM »

ได้ความรู้ในการสังเกตสายพันธุ์ เฮลิโคเนีย ดีจังเลยค่ะ  จุมพิต  จุมพิต  .... วันนี้เดินผ่าน Guest house เฮลิโคเนีย ไม่ได้มอง แต่หางตารู้สึกมีอะไรเขียวเข้มจัดๆ สะดุดตา ก็เลยหันไปมอง พบว่าเจ้าต้นที่วงสีฟ้าใบเขียวเข้มจัดแทบจะเหมือนเจ้าต้นใบปีกแมลงทับ เพียงแต่สีไม่เหลือบเหมือนสีใบปีกแมลงทับค่ะ ส่วนลำต้นก็สะดุดกว่าต้นอื่นเพราะออกขาวขุ่นๆ (เหมือนมีปุยขนๆ แบบนุ่น  แต่ไม่ได้เข้าไปมองใกล้ๆ ค่ะ) ซึ่งต่างจากเจ้า 2 พันธุ์ที่อยู่ร่วม... ถ้าโตกว่านี้จะโพสต์รูปให้ดูนะคะ  จุมพิต

มีสีขาวขุ่นๆ ที่ลำต้น บอกให้รู้ว่าฉันคือเซ็กซี่พิงค์ของแท้แน่นอนจ้า   ยิ้ม

Liked By: djorgan

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120

I-Ko
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:44:03 PM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.เอื้องขี้หมา

วันนี้(02/05/10) มาขอเพิ่มชื่อพันธุ์ เพราะเริ่มปลูก+เลี้ยง+ศึกษาชื่อพันธุ์ ชักเดาๆ ได้แล้วค่ะ  ยิ้มเท่ห์
**********29.(ต้นที่ 3) - Hoya parasitica (ใบกลางๆ) **********

...ต้นนี้เด็ดค่ะ เพราะ ดูแลเป็นพิเศษไม่น้อยกว่าต้นอื่นๆ ที่ได้มา ... ก็เป็นคนรักโฮย่าคนนึง ก็อยากให้เค้าดูดีและสวยมากกว่าที่เป็นอยู่    ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ภาพบน 2 รูปเป็น Before ณ 15/8/09 (รับเลี้ยงเมื่อ 12/8/09) และ 29/9/09 
ส่วนรูปล่างเดี่ยว เป็นภาพบันทึก ณ ปัจจุบัน 02/05/10 ต้องคอยดัดฟัน  เพราะฟัน(ใบ)โตขึ้น หนักด้วยอ่ะค่ะ จะหัวทิ่มฟันเก

ที่เห็นพัฒนาการชัดเจนคือ ซีกขวาทั้งซีก เติบโตทั้งแนว  แต่ซึกซ้ายยังนิ่งๆ   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:55:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 06:02:26 PM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.เอื้องขี้หมา

วันนี้(02/05/10) มาขอเพิ่มชื่อพันธุ์ เพราะเริ่มปลูก+เลี้ยง+ศึกษาชื่อพันธุ์ ชักเดาๆ ได้แล้วค่ะ  ยิ้มเท่ห์
**********30.(ต้นที่ 4) - Hoya lacunosa (โฮย่าห่อใบตอง) **********

... ต้องขอบคุณ K.ฝน ที่ใจดีตัดกิ่งที่มีดอกมาให้ชมล่วงหน้า   ต้นนี้ตอนชำเค้า ใบไม่เหลือง หรือ หลุดเสียใบสักใบเลยค่ะ อาจเป็นเพราะความสมบูรณ์ที่ผู้ตัดให้ ให้มาแบบสมบูรณ์สุดๆ  ขอบคุณค่ะ... จุมพิต  จุมพิต

ตอนรับมายังไม่บาน และ ยังไม่รู้ชื่อ แต่วันนี้....เห็นดอกเรียบร้อยแล้ว ทำให้ทราบชื่อแน่นอนแล้วค่ะว่า H.lacunosa แต่ขอคงชื่อด้านหลังไว้ว่า โฮย่าห่อใบตอง ซึ่งไม่มีในระบบชื่อโฮย่า แต่I-Ko เรียกเองค่ะ เพื่อระลึกถึงความหลัง ณ วันที่เค้ามาแบบห่อใบตอง+ไม่รู้ชื่อ(ทั้งผู้ให้และผู้รับ) ลุ้นกันมา 6 เดือนเต็มๆ ยิ้มกว้างๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:51:59 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 01:16:03 AM »

**********31.(ต้นที่ 5&6) - Hoya carnosa 2 ต้น **********

ขอรวบ 2 ต้น ซึ่งเป็นพันธุ์เดียวกัน คือ H.carnosa แต่เห็นบอกว่าเป็นคนละสี ก็จะรอ ร๊อ รอ ต่อไป อีกไม่เกินปีเสือ คงได้ชมดอก  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ แล้วจะมาอวด K.ฝน นะเจ้าคะ   

2 ต้นนี้ขอให้โค๊ทดาวินชี่ว่า (ซ้าย)สั้น-Short กะ (ขวา)ยาว-Long จะได้ง่ายต่อการพิจารณา ตำแหน่ง+พัฒนาการ ของแต่ละต้นได้ค่ะ

ต้นซ้าย - "สั้น" ยังสั้นอยู่เหมือนเดิม แม้เข้าปีใหม่ (5เดือนเต็ม)  แต่พอย่างเข้าเดือนแห่งความรัก  จุมพิต ทั้งยอดและดอก มาให้เชยชม

ต้นขวา(เทียบจากภาพหลักด้านบน) - "ยาว" จากเดิมทำท่าสะพานโค้งควง 2 ลวด(20/10/09) 
ภาพล่าสุด ณ 02/02/10 โปรดสังเกตบนยอดลวดแขวนจะมีสมาชิกใหม่ ที่ทอดยอดกิ่งยาวได้อีก 1 ลวด  ปัจจุบันจับโค้ง 3 ลวดแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่ได้ใช้ภาพนั้นส่งการบ้านเนื่องจากต้องการให้เห็นยอดกิ่งที่แตกออกมา และมีช่อดอกอีก 2 ช่อมาอวดด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:50:32 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 01:46:13 AM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.somchai t

**********32.(ต้นที่ 1) - Hoya carnosa variegata "tricolor" (ด่างนอก) **********

Before (ลงเครื่องเมื่อ 13/7)..... ต้นนี้เผินๆ ก็จะเป็นฝาแฝดกะต้นที่ 5&6 H.carnosa ของ K.เอื้องขี้หมา  แต่ลักษณะใบต้นนี้จะเป็น albomarginata คือ ใบด่าง (หรือเรียกว่าใบไม่สมบูรณ์น่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ )

After.... เลี้ยงดูมาอย่างดี  เติบโตมาด้วยวัสดุปลูก........และ น้ำจากฝาครอบขนมปุยฝ้ายยี่ห้อ S&...
ตั้งแต่เดือน 8 ลองทำที่วัดส่วนสูงไว้เพราะไม่เห็นพัฒนาการ 
....จนกระทั่ง 26/11...
แม้ความสูงจะไม่เพิ่ม แต่ได้ความกว้างเป็นยอดและใบพิเศษเพิ่มมาอีก 2 ใบ เป็นด่าง3สี ยิ้มเท่ห์
(ต้นนี้เขาได้เป็นนางแบบโชว์ใบสวยอยู่ใน กระทู้ชมรมคนเลี้ยงโฮย่าไงคะ)

ปล. ณ วันที่รายงาน ล่าสุดนี้ 6/12 มี 10 ใบแล้วจ้า ... ดีใจๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:49:13 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:21:22 PM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.somchai t

**********33.(ต้นที่ 2) - Hoya carnosa compacta **********

จากวันแรก จนถึงปัจจุบันมีใบอ่อน 2 ใบงอกที่ส่วนใกล้ปลายยอด (บันทักภาพล่าสุด 9/10/09)

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:47:15 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:24:27 PM »

วันนี้(02/03/11) มาขอเพิ่มชื่อพันธุ์ เพราะเริ่มปลูก+เลี้ยง+ศึกษาชื่อพันธุ์ ชักเดาๆ ได้แล้วค่ะ  ยิ้มเท่ห์
**********34.(ต้นที่ 3) - Hoya ariadna flavida **********

ต้นนี้เด็ดสุดเพราะนับวันก็ยิ่งเป็นเด็กฝุ่น แดงขึ้น แดงขึ้น อย่างกะลุยหนีไปเล่นดินลูกรังแดงก็ไม่ปาน  นับวันก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็น H.ariadna ละป่าว อยู่ประเทศดูใบไปก่อนค่ะ ถ้ามีดอกคงชัดเจนว่าเด็กประเทศไหนแน่  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ (ที่แน่ๆ ไม่ใช่ Obscura อย่างที่คนขายบอกแน่ๆ ค่ะ)

ดูผิวพรรณใบประมาณรับวันแรกก่อนนะคะ มันฟ้องได้ชัดเจนเลยว่า อยู่ๆ ไป ยิ่งสีผิวเปลี่ยนไป  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ถึงแม้จะอยู่ประเทศดูใบอย่างนี้ บอกเลยค่ะว่า เป็นโฮย่าต้นโปรดอีกต้น เพราะความแปลกที่แตกต่างจากต้นอื่นๆ

ขอบคุณผู้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ  จุมพิต   โอกาสหน้าแวะเอาโฮย่าแปลกๆ มาให้ I-Ko ดูแลอีกนะคะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:46:52 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:52:52 AM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.น้องแว่น

ก่อนอื่นต้องขอขอบ K.น้องแว่น ที่มอบเจ้าย่า ให้มาอุปการะ ดังรายนามต่อไปนี้

1. H.tsangii
2. H.incrassata
3. H.heuschkeliana (Red)

4. H.globulifera
5. H.coronaria (Pink)
6. H.erythrostemma (Pink)
7. H.vitellina

แต่ด้วยฝีมือที่ยังไม่เข้าขั้นเฉพาะลำดับที่ 1-3 (ตัวหนังสือฟ้า) เท่านั้น ที่สามารถประคับประคองจนรอดมาเชยชมได้ค่ะ  นอกนั้น ตั้งแต่ 4-7 (ตัวหนังสือแดง) หรือ ในรูปเป็นกากะบาทสีแดง พยายามอย่างที่สุดที่จะรั้งเค้าให้อยู่ต่อ... ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ ที่สอบไม่ผ่านค่ะ แต่ก็เป็นประโยชน์และได้เรียนรู้ลักษณะต่างๆ ในการจะชำ/เลี้ยงโฮย่า ขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ....ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Liked By: djorgan, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2009, 02:16:20 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:55:01 AM »

ประมวลภาพ HOYA -->  แหล่งที่มา K.น้องแว่น

**********35.(ต้นที่ 1) - Hoya tsangii **********

รอดแล้วค่ะ ตอนแรกเครียดมากเพราะไม่รู้ด้านไหนหัว ด้านไหนหาง ดูทรงหัว/ท้ายของกิ่งและฟอร์มการชี้ของใบยากมาก ไม่สามารถวิเคราะห์ได้เลย ......รูปซ้ายบน อดีตการชำด้วยการตัดแบ่งครึ่ง ปักลุ้นหัว/หางแบบ 50-50 รอด-ไม่รอด

นับลุ้นทุกวันจนมีใบรวมที้งหมด 12 ใบ กะยอด 1 ยอด  ยิ้มกว้างๆ
แต่ด้วยความที่ 02/04 เห็นว่าเหนือใบล่างสุด มีรากงอกเป็นกระจุก ด้วยความอยากขยายเป็น 2 กิ่ง(ต้น) ก็เลยตัดกิ่งส่วนที่มีรากงอกปักชำในกระถางเดียวกัน..............ผล  ร้องไห้ 18/4 ภาพขวาล่างคือใบเดียวดั้งเดิม ได้จากไปเรียบร้อยแล้ว ณ ปัจจุบัน 02/05

= = = = = = = = = = = = = = = = = = =

**********36.(ต้นที่ 2) - Hoya incrassata **********

= = = = = = = = = = = = = = = = = = =

**********37.(ต้นที่ 3) - Hoya heuschkeliana **********

ซ้าย 2 รูป = Before มาแบบสวยงาม มาเริ่มใบเหี่ยวลงเรื่อยๆ สังเกตเส้นใบแห้งโปน  แต่ ขุนน้ำ 2 เวลาเช้า-เย็น
สภาพเก็บซากที่พันอยู่กับลวดแขวนกระถาง และ รอดเพียงใบล่างเพียงใบเดียว (โชคดีค่ะ ยังรอดเพื่อให้เติบโตต่อไป)
โปรดสังเกต ลำต้นเล็กมาก เทียบเท่ากับลวดพันสายไฟสีแดง ที่ใช้ยึดลำต้นให้ตั้งตรงไต่ลวดแขวนกระถาง

ภาพล่าสุด = After 23/06/10 
8 เดือนกับการรอคอยพัฒนาการ กลัว 1 ใบ จะสิ้นใจ แต่วันนี้ รอดชัวร์ ได้ 4 ใบแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ... ดีใจมาก ถึง มากสุดค่ะ ที่ได้ชีวิตน้อยๆ ให้คงอยู่
ลุ้นพัฒนาการที่จะเติบโตและได้เห็นดอกสวยๆ ต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:45:53 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
somchai t
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:45:14 PM »

**********ต้นที่ 3 - Hoya ariadina (รูปที่ 1.1) **********

ถึงแม้จะอยู่ประเทศดูใบอย่างนี้ บอกเลยค่ะว่า เป็นโฮย่าต้นโปรดอีกต้น เพราะความแปลกที่แตกต่างจากต้นอื่นๆ

ขอบคุณผู้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ  จุมพิต   โอกาสหน้าแวะเอาโฮย่าแปลกๆ มาให้ I-Ko ดูแลอีกนะคะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ต้นที่บ้านก็ออกอาการใบเปลี่ยนสีแบบนี้ บางทีก็หลุดไป แค่บางทีก็ไม่ ยังงง อยู่ว่าเกิดจากอะไร

I-Ko
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:05:56 AM »

38. โทงเทง -->  แหล่งที่มา K.mon

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ทำการบ้านต่อไม่ได้ค่ะ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้  ช่วยด้วยค่ะ K.Mon หรือ ท่านผู้รู้

หาก I-Ko อนุบาลเตรียมเพาะผิด ขออภัยค่ะ .... ไม่รู้อ่ะค่ะ  โกรธ  อายจังเน่าจนแมลงหวี่ตอมแล้วตอมอีก ปัดไปทีก่อนถ่ายบินหนีไปบ้างเยอะแล้วค่ะ  พอตั้งกล้องก็มาอีก  ยิงฟันยิ้ม

โอ๊ยโย๋ๆๆ  คุณไอโกะ  ทำแบบนี้ไม่ได้ค่ะ โทงเทงไม่ต้องอนุบาล อนุบวม แบบนี้นะคะ  ยิ้มกว้างๆ

เจ้านี่ก็เหมือนมะเขือเทศที่ใช้บีบใส่น้ำพริกนั่นแหละ ข้างในมีเมล็ดเล็กๆอยู่เป็นร้อยๆ ถ้าอยากเพาะก็แค่ถางหญ้าพรวนดินสักหน่อย จากนั้นบีบโทงเทงให้แตกกระจายบนดินที่พรวนนั่นแหละ เดี๋ยวก็ขึ้นเอง

ก่อนที่หนอนจะออก รีบจัดการอย่างที่ mon  บอกโดนด่วนนะจ้ะ คนดี อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

วันนั้น 25/6 จากกระทู้ข้างต้น กับ ภาพอันชวนสยอง ที่ส่งภาพโตงเตงกับแมลงหวี่ไปถาม K.mom  ยิ้มกว้างๆ    พึ่งเริ่มหัดเพาะเมล็ดพันธุ์ไม้ ...นึกแล้วก็ยังอายไม่หายเลย 

แต่วันนี้ 1/11  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ้าเมล็ดโตงเตง ได้ผ่านแดด และ ฝน มาก็หลายเพลา จนกลายเป็น เจ้าโทงเทง ต้นน้อยๆ ซึ่งงอกอยู่ในกระถางชนาด 16 นิ้ว (สมัยมือใหม่เริ่มๆ เพาะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ) แต่พอเค้างอกขึ้นมาจริงๆ  กระงชักเริ่มไม่พอ+เป็นช่วงที่พริกอินเดียโตไล่ๆ กัน 

และวันนี้ก็พึ่งกระจ่างว่า K.แม่จับย้ายโทงเทงน้อย ไปอยู่กระถาง 8 นิ้ว ที่เคยเพาะลำโพงกาสลักม่วงค่ะ  (ป้ายชื่อไม่ใช่ค่ะ)

---------------------------

รอดตายจากแมลงหวี่ แข็งแรงเข้าขั้นเทพ  อายจัง ยิงฟันยิ้ม

----------------------------
ขอบคุณค่ะ เข้ามาตรวจการบ้าน I-Ko
8/11 .... ขออนุญาตโพสต์ผลงานต้นแรกจากการบ้านทั้งหมดที่ฝ่าด่านจนออกดอก และผล (3ผล) ได้สำเร็จ ... คงไม่มีใครมองว่าเหมือนต้นหญ้าแถวบ้านเค้าอีกนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:43:51 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 02:15:26 AM »

40. เอื้องมะลิ (Dendrobium Crumenatum Sw.)   -->  แหล่งที่มา :  K.somchai t

ชื่ออื่นๆ : หวายตะมอย แส้พระอินทร์ บวบกลางหาว นกกระยาง

http://www.wangtakrai.com/panmai/detail.php?id=89

รับหวายเอื้องมะลิ มาอยู่ในครอบครัวตั้งแต่ 14/7/09

และขวารูปล่าสุดเป็นการติดดอก 16/01/10 มีดอกถึง 6 ดอกค่ะ คนที่มาบอกคือ คุณแม่ค่ะ...I-Ko รีบวิ่งมาเก็บภาพ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:42:57 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:55:01 PM »

แอบมาดู โฮย่า คุณ I-Ko เยอะดีจังเยยย ยิงฟันยิ้ม

ผู้มีอุปการะคุณ ให้มาเลี้ยงดูทั้งนั้นค่ะ ยังเป็นลูกเจี๊ยบกันอยู่เลยค่ะ  มีอย่างละคืบประมาณใบ-2ใบ  อีกปีคงได้เห็นดอก

แวะไปดูของกลุ่ม ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า ดีกว่าค่ะ เค้าเป็นแม่ไก่ออกไข่แล้ว โชว์ใบ โชว์ดอก และ
มีข้อมูลช่วยๆ กันสะสมมาให้เพื่อนๆ ได้ศึกษารายชื่อพันธุ์ สำหรับกลุ่มคนเลี้ยงที่รักการสะสมพันธุ์ต่างๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:45:49 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 01:53:12 AM »

43. มะละกอฮอลแลนด์   -->  แหล่งที่มา :  K.little_rabbit

มะละกอฮอลแลนด์ ต้นนี้เพาะตั้งแต่ 19/6/09 ก็ไม่รู้ว่างอกค่ะ ผ่านไปจนต้นโต มียอดแทงใบจริงแล้ว ถึงได้เห็นค่ะ

จากซ้าย 6/11/09 ถอดกระถางนำลงดิน  รู้สึกจะโตเร็วมากพอหลังจากลงดิน
24/03/10 พลิกคดี ย้อนกลับไปดูข้อมูลในกระทู้คำถาม  ฮืม 
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9885.msg185487;topicseen#msg185487
บัดนี้พบว่ากิ่งที่แผ่งดงาม เริ่มมีกระโดงให้เห็นแล้ว  ซึ่งอย่างนี้เราจะพลิกคดี ว่าต้นนี้คือ "มะละกอฮอลแลน"ด์ ได้ยังค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ชันสูติรอบสอง เรียบร้อยแล้วค่ะ ชูสองนิ้ว โดยท่านผู้เชี่ยวชาญ คุณเอ (ขอบคุณมากค่ะ) ได้ไปอยู่ประเทศ "ฮอลแลนด์" แล้วค่ะ

เค้าเติบโตขึ้นทุกวัน จากไม้ที่เอาไว้เสียบค้ำ ขวดน้ำยาป้วนปากที่ปักไว้เป็นหลัก ไม่ให้รถขับถอยชนเวลาเข้าบ้าน
แต่วันนี้ มะละกอสูงใหญ่ เป็นทั้งร่มเงา และ กำลังเป็นอาหารอันโอชะไปหลายลูกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านทานไปหลายผลแล้ว แต่เมล็ดตากคละเลยไม่ได้ฤกษ์แจกซะที คราวนี้ I-Ko ตากเองแห้งเรียบร้อย ยิ้ม

แจกเมล็ด 15 ท่าน เมื่อ 11/02/11 เรียบร้อยแล้ว ตามลิ๊งค์ด้านล่างค่ะ  ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30809.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 02:05:27 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
sak1201
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:30:36 PM »

ไม่ได้ตอบกระทู้นานเลย  แต่ก็เข้ามาดูเป็นระยะๆนะครับ  สำหรับคุณI-Koแล้ว  จ.ศักดิ์บอกได้คำเดียวว่า " เก่งจัง "  จากเริ่มต้นจนเดี๋ยวนี้กลายเป็นจอมยุทธ์มือวางอันดับต้นๆไปแล้ว.... จุมพิต

somchai t
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:30:39 PM »

Birdแคระ   -->  แหล่งที่มา : K.somchai t

พัฒนาการจากวันแรก รูปซ้าย 22/7/09 จับลงกระถาง  และ ขวาบันทึกล่าสุด ณ 14/11/09

อย่าให้ร่มเกินไปนะครับ เดี่ยวก็อยู่แต่ดูไบนะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์