หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 112825 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:44:04 AM »

90. หัวบุก   -->  แหล่งที่มา :  K.pp_79

รูปเยอะหน่อยนะคะ เดิมขุดปลูกรวมกันไว้ หน่อ 1 และ หน่อ 2 ที่ใต้ประตูฟุตบอล แดดรำไร (ภาพแรก มุมบนซ้าย-ขวา)

แต่ยิ่งนานวันด้วยความที่ต้น 1 เค้าโตเร็วมากๆ ลำต้นเท่ากระบอกไฟฉายหลอดใหญ่ ลำกิ่งเป็นตะปุ่มตะปั่ม แปลกตามากๆ ค่ะ
คล้ายๆ หนังคางคก แต่สวยกว่าเยอะเลยค่ะ 

ยิ่งนานวันก็ยิ่งกางใบออกแผ่เหมือนกับร่มคันใหญ่  ทำให้ห่วงเจ้าหน่อ 2 (หน่อเล็กที่ไล่โตตามมาติดๆ )
ก็เลยตัดสินใจย้าย ปลูกคนละมุมค่ะ

มุมต้น 1 (ภาพแรก มุมล่างซ้ายขวา) ... ปัจจุบันกำลังพยายามดัด/ดามต้นทีละน้อย เพื่อให้เค้ายืดลำต้นตรงค่ะ เนื่องจากเดิมอยู่ร่มไปนิดค่ะ ต้นเลยมุดหาแสง

ต้น 2 จะเห็นว่ามีไหลต้นเล็กๆ  แต่ปัจจุบันนิ่งมุดหายไปทั้งคู่ เข้าใจว่าโดนย้ายเลยฟุ๊บไปค่ะ  ถ้างอกเมื่อไหร่จะนำภาพมาเปลี่ยนค่ะ

Liked By: kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 05:31:53 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:44:18 AM »

91.1 มะพร้าวนกคุ่ม...สุราษฎร์ธานี
-->  แหล่งที่มา :  K.Anyarinn

ชื่ออื่นๆ  : พร้าวนกคุ่ม (ภาคใต้) / จ๊าลาน มะพร้าวนกคุ่ม (เชียงใหม่) / พร้าวนก พร้าวนกคุ่ม (นครศรีธรรมราช) / ละโมยอ (มาลายู-นราธิวาส) / ว่านสากเหล็ก
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=calalily&month=25-02-2011&group=17&gblog=7
http://www.rspg.or.th/plants_data/herbs/herbs_26_7.htm

ต้นที่วงสีขาวคือต้นที่พี่บอกว่าหักไม่มีราก มีแต่ต้นกับใบ แต่มายืนยันค่ะว่า ต่อไปแม้จะขุดแล้วหัก/ขาด ก็น่าจะปลูกขึ้นเหมือนต้นในภาพค่ะ ยิ้ม

เลี้ยงจนให้ดอก ติดดอกตลอดเวลาไม่เคยขาด แต่สถานภาพปัจจุบันจมน้ำตายไปแล้วเมื่อน้ำท่วมต.ค.-พ.ย.ปี 54 ค่ะ

= = = = = = = = = = = =

91.2 พร้าวนกคุ่ม...นครศรีธรรมราช
-->  แหล่งที่มา :  K.gogae

รับจากกระดานแจกเมื่อ 11/7/12 ต้นสดชื่นมาก แม้ว่าจะมาในซองจดหมายแบบติดแสตมป์ 9 บาท  สุดยอดค่ะเพราะห่อรากอย่างชุ่มชื้น  ตอนลงปลูกลืมถ่ายรูปได้งัยไม่รู้ แต่จินตนาการต้นเขียวสดใส ทรงแบนๆ แบบพัดใบจาก อยู่ในกระถาง  ผ่านไปไม่นานก็เริ่มคลี่ใบแผ่ออก  แล้วปัจจุบันก็ได้ฟอร์มแบบภาพด้านขวาค่ะ ยิ้มเท่ห์

เชื่อว่าปีหน้าจะยิ่งต้องสวย เพราะขนาดต้นที่ได้รับจาก K.Anyarinn  ใบแหลม ใบยาว ใบน้อย(อาจจะเป็นฟอร์มต้นของ จ.สุราษฎร์ฯ)  โตขึ้นยังสวย  แต่ต้นของ K.gogae ฟอร์มใบดก ใบกว้าง ทรงเป็นพุ่ม(จ.นครศรีฯ) รับรองโตขึ้นต้องสวยแบบเป็นพุ่มเขียวงดงามแน่ๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 02:02:36 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 09:25:48 PM »

มาตรวจการบ้านมะพร้าวนกคุ่ม และให้กำลังใจที่ต้องแปะภาพใหม่ซ้ำแล้วซ้ำอีก... สู้ๆ นะคะ  อายจัง อายจัง อายจัง

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
นภาพร
*

เครื่องสำอางค์จากธรรมชาติ By Minggishop Fanpage

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:06:05 PM »

87. ว่านนางคำ   -->  แหล่งที่มา :  K.napapon

ตอนนี้เพาะในถุงดำอยู่ค่ะ กำลังจะแตกต้นอ่อนที่โคนๆ ของหัวแล้วค่ะ

คุณ I-ko ปลูกเก่งอยู่แล้ว สู้ ๆ ค่ะ เราเข้ามาดูเพลินเลย

เครื่องสำอางค์จากสมุไพร ไม่มีสารกันเสีย
ชมได้ที่ Facebook Minggishop
Bhudeb
*

Love Conquers All

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:44:29 AM »

เข้ามาดูผลงานครับเห็นว่าเขียวงามทีเดียว
อยากบอกว่าคำมั่นสัญญาชอบแดดครับ
ถ้าได้แดดจะออกดอกไวและแตกหน่ออีกครับ
จะคอยดูดอกเขานะ ผมว่าดอกไม่เหมือนแกลดิโอลัสทีเดียว
แล้วค่อยคุยกันอีกทีตอนออกดอกครับ

ความรักชนะทุกสิ่ง        ..."I"...
นิ้วเขียว
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:32:43 PM »

อ้างถึง

มีเหมือนกันจ้า
ตอนซื้อคนขายเรียก "หนามกระดาษ" ค่ะ

มาเพิ่ม ข้อมูลค่ะ
http://www.desert-tropicals.com/Plants/Cactaceae/Opuntia_papyracantha.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 12:37:20 PM โดย นิ้วเขียว » บันทึกการเข้า

อยากจะเป็นนักปลูกต้นไม้
I-Ko
*

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:23:18 PM »

เห็นหนามแล้ว สยองคะ แต่ก็น่าเลี้ยงนะคะ ชอบคะ

ต๊กกะใจเลยอ่ะ มาไม่ให้ซุ่มให้เสียง หลังไมค์รับทราบแล้วนะคะว่าได้รับ "หูปลาวาฬ" แต่ยังไม่ได้ตอบเพราะกลัวหลังไมค์เต็ม กำลังสื่อสารกับ QC. เรื่องกิ่งโฮย่า สำหรับกิจกรรมเฉพาะกิจพรุ่งนี้อยู่ค่ะ ระหว่างรอ ก็กระโดดมาทำการบ้านเพราะสัญญากับ K.deercute ว่าจะลงพัฒนาการคืนนี้ ... สวมวิญญาณตาหมีแพนด้าเกาะรถไฟแบบถึงไหน ถึงกัน  ยิ้มกว้างๆ

หนามนิ่มมากค่ะ นิ่มกว่ากระดาษอีกค่ะ ประมาณใยไผ่ หรือ กาบโคนลำต้นกล้วยไม้ที่แห้งๆ ค่ะ
mampopularity
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:37:41 AM »

89. ว่านเปราะหอมป่า   -->  แหล่งที่มา :  K.mampopularity

สวย และ ชอบลายใบเค้ามากค่ะ ลายแบบว่านนกคุ้มเลยค่ะ ... ขอบคุณสำหรับการบ้านค่ะ

ตอนนี้มีใบใหม่งอกออกมาคลุมจนมิดใบเก่า  เสียดายใบเก่าที่อยู่ใต้ใบลายสวย แต่ใบใหม่ลายไม่ค่อยออกสงสัยอยู่ร่มไปหน่อยค่ะ
ดอกบานแทบจะทุกวันเลยค่ะ

ดีใจค่ะที่ชอบ ใบสามารถนำไปผัดเหมือนผักทั่วไปได้ด้วยค่ะ (ไม่เคยลองทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ข้อมูลเพิ่มเติม

เปราะหอม
ชื่อท้องถิ่น : ว่านตีนดิน , ว่านหอม , เอื้องดิน(ภาคเหนือ) ; ซู(กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) ; ว่านนอนหลับ , ว่านแผ่นดินเย็น , ว่านหมูน(เชียงใหม่) ; ว่านส้ม(ขอนแก่น) ; เปราะ , ว่านชะมด , หอมเปราะ(ภาคกลาง) ; ว่านหาวนอน(ราชบุรี) ; เปราะป่า(ภาคใต้)
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Kaempferia galanga Linn.
ลักษณะลำต้น : ไม้เลื้อย มีหัวหรือเหง้าอยู่ใต้ดิน เปราะหอมมีอยู่ด้วยกัน2ชนิด คือ เปราะหอมขาว และเปราะหอมแดง ทั้ง2ชนิดจะแตกต่างกันตรงสีของใบและดอกเท่านั้น
ลักษณะใบ : ออกใบในช่วงฤดูฝน และเหี่ยวเฉาตายในช่วงฤดูหนาว ต้นหนึ่งมี 1-3 ใบ ใบอ่อนจะม้วนเป็นกลมๆแทงขึ้นมาจากหัวหรือเหง้า มีสีเขียวอ่อนอมม่วง ใบแก่เต็มที่จะแผ่ออกแบนราบติดกับพื้นดินเป็นรูปหัวใจหรือเกือบกลม สีเขียว มีขนาดเท่าๆฝ่ามือ ปลายใบแหลม ขอบใบเรียบ โคนใบมน ใบของเปราะหอมทั้ง2ชนิดต่างกันตรงที่เปราะหอมขาวมีท้องใบสีขาวหรือสีขาวนวล ส่วนเปราะหอมแดงมีท้องใบสีแดง ออกใบในช่วงฤดูฝน และเหี่ยวเฉาตายในช่วงฤดูหนาว
ลักษณะดอก : เปราะหอมทั้ง2ชนิดจะออกดอกเดี่ยวกลางต้น แต่ต่างกันที่สีของดอก คือ เปราะหอมขาวมีดอกสีขาว ส่วนเปราะหอมแดงมีดอกสีแดง และหาพบได้ยากกว่า ทั้ง2ชนิดออกดอกในราวเดือน พ.ค. – ก.ค.
แหล่งที่พบในไทย : พบขึ้นตามพื้นที่ชุ่มชื้นบริเวณป่าพื้นราบ ป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ และป่าดิบทั่วทุกภาค
แหล่งกำเนิดและแพร่กระจาย : มีถิ่นกำเนิดในเอเชียเขตร้อน
สรรพคุณ : 1) “หัวหรือเหง้า”ใช้ผสมกับสมุนไพรตัวอื่นเพื่อรักษาโรคตับ 2) “เหง้าและใบ”ใช้ทานเป็นผักสด นอกจากนี้ในภาคเหนือจะใช้น้ำคั้นจากเหง้าและใบลูบศีรษะของควายเพื่อไม่ให้ตื่นตกใจ 3) “ใบอ่อน”ใช้นำไปแกงปลาเพื่อดับกลิ่นคาว และ 4) ทุกส่วนของพืชชนิดนี้หากใช้ในปริมาณมากหรือให้คนป่วยทาน อาจเป็นอันตรายถึงแก่ชีวิตได้

I-Ko
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 04:54:02 PM »

ดีใจค่ะที่ชอบ ใบสามารถนำไปผัดเหมือนผักทั่วไปได้ด้วยค่ะ (ไม่เคยลองทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ข้อมูลเพิ่มเติม

เปราะหอม
ชื่อท้องถิ่น : ว่านตีนดิน , ว่านหอม , เอื้องดิน(ภาคเหนือ) ; ซู(กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) ; ว่านนอนหลับ , ว่านแผ่นดินเย็น , ว่านหมูน(เชียงใหม่) ; ว่านส้ม(ขอนแก่น) ; เปราะ , ว่านชะมด , หอมเปราะ(ภาคกลาง) ; ว่านหาวนอน(ราชบุรี) ; เปราะป่า(ภาคใต้)
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Kaempferia galanga Linn.
ลักษณะลำต้น : ไม้เลื้อย มีหัวหรือเหง้าอยู่ใต้ดิน เปราะหอมมีอยู่ด้วยกัน2ชนิด คือ เปราะหอมขาว และเปราะหอมแดง ทั้ง2ชนิดจะแตกต่างกันตรงสีของใบและดอกเท่านั้น
......................

ข้อมูลเกี่ยวกับเปราะหอมป่า มันสุดยอดมากค่ะ   จุมพิต
pp_79
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:52:20 AM »

90. หัวบุก   -->  แหล่งที่มา :  K.pp_79

รูปเยอะหน่อยนะคะ เดิมขุดปลูกรวมกันไว้ หน่อ 1 และ หน่อ 2 ที่ใต้ประตูฟุตบอล แดดรำไร (ภาพแรก มุมบนซ้าย-ขวา)

แต่ยิ่งนานวันด้วยความที่ต้น 1 เค้าโตเร็วมากๆ ลำต้นเท่ากระบอกไฟฉายหลอดใหญ่ ลำกิ่งเป็นตะปุ่มตะปั่ม แปลกตามากๆ ค่ะ
คล้ายๆ หนังคางคก แต่สวยกว่าเยอะเลยค่ะ 

ยิ่งนานวันก็ยิ่งกางใบออกแผ่เหมือนกับร่มคันใหญ่  ทำให้ห่วงเจ้าหน่อ 2 (หน่อเล็กที่ไล่โตตามมาติดๆ )
ก็เลยตัดสินใจย้าย ปลูกคนละมุมค่ะ

มุมต้น 1 (ภาพแรก มุมล่างซ้ายขวา) ... ปัจจุบันกำลังพยายามดัด/ดามต้นทีละน้อย เพื่อให้เค้ายืดลำต้นตรงค่ะ เนื่องจากเดิมอยู่ร่มไปนิดค่ะ ต้นเลยมุดหาแสง

ต้น 2 จะเห็นว่ามีไหลต้นเล็กๆ  แต่ปัจจุบันนิ่งมุดหายไปทั้งคู่ เข้าใจว่าโดนย้ายเลยฟุ๊บไปค่ะ  ถ้างอกเมื่อไหร่จะนำภาพมาเปลี่ยนค่ะ

มาตามเยี่ยมชมการบ้านครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าต้นที่หนึ่ง ( พันธุ์ป่าครับ ) เพื่อนฝูงเขาที่ผมไปขุดมา ตอนนี้ต้นเท่าขาและสูงท่วมหัวแล้วครับ เขาจะชอบดินร่วน + ปุ๋ยคอก ครับ และชอบแสงแดดจัดครับ โตเร็วครับ ใช้พื้นที่พอสมควรครับ ปลูกไปสักพักจะเริ่มแตกหน่อครับ

ส่วนต้นที่สอง ไม่แน่ใจว่าเป็นพันธุ์ป่าเหมือนกันหรือเปล่าครับ เท่าที่ดู จะมีอยู่หลายสายพันธุ์เหมือนกันครับ อาจเป็นพันธุ์ต้นเขียวครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
I-Ko
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:44:28 PM »

.....................

มาตามเยี่ยมชมการบ้านครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าต้นที่หนึ่ง ( พันธุ์ป่าครับ ) เพื่อนฝูงเขาที่ผมไปขุดมา ตอนนี้ต้นเท่าขาและสูงท่วมหัวแล้วครับ เขาจะชอบดินร่วน + ปุ๋ยคอก ครับ และชอบแสงแดดจัดครับ โตเร็วครับ ใช้พื้นที่พอสมควรครับ ปลูกไปสักพักจะเริ่มแตกหน่อครับ

ส่วนต้นที่สอง ไม่แน่ใจว่าเป็นพันธุ์ป่าเหมือนกันหรือเปล่าครับ เท่าที่ดู จะมีอยู่หลายสายพันธุ์เหมือนกันครับ อาจเป็นพันธุ์ต้นเขียวครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับกำลังใจเช่นกันค่ะ  จุมพิต
แต่ๆ  ลังเล ต่อไปจะใหญ่เท่าขา สูงท่วหัวเลยหรือคะ ปรื๋ออออ นี่แค่นึกน่ะนี่  ตกใจ
แค่ตอนนี้ ก็ ตะปุ่ม ตะปั่ม เดินผ่านทีไร อดลูบไม่ได้ ทุกทีไป  ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:12:02 AM »

93. อะกาเว่   -->  แหล่งที่มา :  K.joo-jup

รายการนี้ ทึ่งในการแพ๊คของผู้จัดส่งมากๆ ค่ะ เพราะ มีการล้อมแพ๊คใส่ซองจดหมายครึ่ง A4 ไม่มีบุบสลายแม้แต่น้อย
ดังนั้นจึงขอเก็บภาพตั้งแต่มาแบบยังไม่แกะบรรจุภัณฑ์ จนเรียงปลูก สวยและชอบอะกาเว่ของ K.joo-jup มากค่ะ

ในรูปขอติดเบอร์ไว้ก่อนนะคะ เผื่อวันหน้าเติบโตจะได้จำวัยเยาว์เค้าได้ว่าติ๊ดเดียว โตจะเท่ห์ขนาดไหน อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันถ่ายไว้พักหนึ่งแล้ว  ระหว่างฝนนี้ยัง...รอดทั้ง 6 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 03:59:12 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:14:36 AM »

94. ว่านกำแพงเจ็ดชั้น   -->  แหล่งที่มา :  K.sawan514

มะคืน(18/9) เพิ่งเห็นแตกหน่อลูกเล็กๆ แทงขึ้นมา ก็เลยนั่งเก็บภาพอีกรอบศรขาวค่ะ ลูกน่ารักมากเลยค่ะ ดีใจ๊ ดีใจ รอดแล้ว ตอนแรกกลัวเน่าเพราะใส่ดินคลุกผสมหลายขนาน  2-3 วันให้หลังจากการลงหัวเริ่มเห็นแง้งทั้งสองเริ่มดำ ก็ใจเสียแล้ว แต่พอมะคืน  ยิ้ม  เสียดายวันปลูกไม่ใช่ฤกษ์วันอังคาร แต่บางสิ่งบางอย่างมัวแต่ถือฤกษ์มากเกิน ไม่ทันแกง เอาความเหมาะสมและสะดวกเป็นฤกษ์ที่ดีสุด ยิงฟันยิ้ม

วันก่อนแค่ลูกเล็กแทงหนึ่งก็ดีใจแล้ว  วันนี้แวะไปดูเล่นๆ โอ้ว! ได้อีกหน่อแล้ว ... แม้ต้นแม่แห้งจะไปแล้ว แต่ให้ลูกเร็วมากๆ ... กำแพง 2 ชั้นแล้ว อิอิ

อัพข้อมูล ณ 17/01/11 เห็นว่าขึ้นมาแล้วสักคืบ(ตามภาพในอดีต) แต่อยู่ๆ ก็มุดหายไปทั้งหมด ไม่กล้าขุดดู ว่าสาปสูญไปหรือยัง แลบลิ้น ...ไม่แน่ใจว่าช่วงฝนกระหน่ำหนักไปหน่อยจนรากเน่าหรือเปล่าค่ะ ยังไงก็จะรอไปเรื่อยๆ จนหน้าฝนค่ะ ... เคยได้ยินว่าปลูกขึ้นยากมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 09:39:11 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:15:35 AM »

95. ว่านบัวสันโดษ   -->  แหล่งที่มา :  K.CHATTHAYA

ภาพซ้ายบน ... ตอนเปิดห่อมาเจอน้องบัว  ยิ้ม

ภายขวาบน ... หลังจากรีบพาไปให้น้ำด่วน แล้วจึงเตรียมลงเครื่องและที่พักรายตัว

เหล่าน้องโดษ พักรักษาตัวให้น้ำยกใหญ่
... จากวันที่รับมา จนครบ 2 สัปดาห์น้องๆ ร่าเริง แข็งแรง สบายดีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:51:25 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:53:34 PM »

มีว่านกำแพง 7ชั้น คงเข้าถึงเจ้าของยากมากขึ้นนะครับ แต่การบ้านเรียบร้อยทุกรายละเอียดเลย อายจัง อายจัง อายจัง

จริงหรือคะ แต่ทำไมๆ เจ้าหนี้หาเจอทุกทีเลยหล่ะ  ยิ้มกว้างๆ
little_rabbit
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:00:47 AM »

แอบแวะมาเยี่ยมบ้านคุณI-ko คะ โอ้โห้ มีต้นไม้แบบว่าไม่ค่อยเห็น เยอะไปหมดเลย
ขยันจริงๆๆเลย อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์