หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111747 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:51:21 PM »

84. " คำมั่นสัญญา / แกลดิโอลัส "
หัวเหลือง
-->  แหล่งที่มา : K.Bhudeb

16/5/10 ลงหัวไว้ครั้งแรก ด้วยกระถางดำ 2.5 นิ้ว ที่กลบเครื่องดินก้ามปู ผสม กาบมะพร้าว  โดยกะว่าจะเปลี่ยนเครื่องเพราะคิดว่าน่าจะเป็นแกลบผสมถ่านคลุกกับดินก้ามปู น่าจะดีกว่า แต่........งอกเร็วมาก พรวดๆ ไม่ทันการแล้ว  แลบลิ้น
ประมวลภาพปี10

เมื่อปีก่อนยังไม่เห็นดอกค่ะ  แต่ปีนี้งอกต้นแล้ว แต่ I-Ko พลาดไม่ระวังเจอนังหอยทากที่บ้านเขมือบลำต้นอ่อน ทำให้ต้องจำใจตัดเหลือแต่ตอแล้วน้องคำมั่นก็เลยมุดหายไปซ่อนอยู่ค่ะ

= = = = = = = = = = = = = = = =

หัวส้ม -->  แหล่งที่มา : K.Tome

รับเมื่อ 3/8/11 หัวใหญ่มาก เลยจับถ่ายคู่กะหนังสติ๊ก ยิงฟันยิ้ม

หัวซ้ายกลบลึกไปเลยทำการดันหัวให้พ้นเครื่องปลูกออกมาอีกนิด(เด็กเลยดูมอมแมมไปหน่อยค่ะ ยิ้มกว้างๆ) และพบว่ารากเดินแล้ว คิดว่าไม่นานคงจะงอกตามหัวขวาแน่นอนค่ะ

คืนเสาร์ 13/8/11 งอกทั้งสองหัวเรียบร้อยแล้วค่ะ เดาๆ ว่า หัวด้านขวามีลุ้นจะออก 2 ยอดไหมน๊อ(มีตั้ง 2 หัวแล้ว งอกมาตั้ง 3 ยอด ยังจะมีความคิดโลภซะอีก ยิงฟันยิ้ม)

= = = = = = = = = = = = = = = =

หมายเหตุ ... K.Bhudeb เคยแนะนำไว้ว่า ถ้าหัวคำมั่นสีใด ดอกก็จะออกมาสีนั้น .... ดังนั้นการตั้งชื่อย่อยของหัวข้อการบ้านนี้ ขอใช้ตามหลักการดูสีหัวเป็นหลักนะคะ จุมพิต

แต่เจ้าดอกนี้ ลืมดูว่าหัวสีอะไร เพราะซื้อมาต้นปีนี้ทั้งกระถาง แถมดอกจะโรยแล้ว เห็นสีแปลกตาก็คว้าไว้ก่อน ยิ้มกว้างๆ
สงสัยว่างๆ ต้องลองรื้อกระถางมาถอดดูหัวซะแล้วว่าจะลายละป่าว อยากรู้จริงๆ

ตัวนี้หิ้วมาตั้งกะปี 09 ปัจจุบันมุดไม่เคยโผล่มาอีกเลยไม่ว่าดอกหรือต้น  สงสัยได้ฤกษ์ต้องมุดตามไปดูว่าหัวสีอะไรเช่นกัน ยิ้ม

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 02:10:05 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

somchai t
*

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:25:07 AM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.somchai t

********** ไอรีสม่วง / ดาบนารายณ์ ***********

ดอกแรกบานเมื่อไหร่ จะนำภาพมาแสดงทันทีค่ะ  จุมพิต
ปัจจุบันต้นไม่ค่อยงอกงาม จึงไม่ได้ปรับปรุงภาพล่าสุดค่ะ อยู่ระหว่างพักฟื้น ผิดกับ Iris เหลืองที่อยู่ใกล้กัน งามเอาๆ ไม่เข้าใจ

ข้อความข้างต้นบันทึกตั้งแต่ปีที่แล้ว ยังแปลกใจว่าทำไม ดาบนารายณ์ปลูกเรียงติดๆ กับไอรีสเหลือง ในสภาพอากาศและการดูแลที่เหมือนกันทุกประการ แต่ดาบนารายณ์ไม่ค่อยงอกงาม จนกระทั่งเมื่อเร็วๆ นี้ เห็นว่าเค้าทรุดลงเรื่อยๆ ใบเริ่มเหี่ยวเป็นสีน้ำตาล พยายามเปลี่ยนดิน และดูแลต่อไป ตอนนี้ดีใจมากที่เห็นชีวิตน้อยๆ โผล่ขึ้นมา แม้ว่าเสมือนจะนับ 1 ใหม่.....แต่อีกใจคิดว่า รึว่าดาบนารายณ์จะมีการพักหัว รับมา 13/7/09 อีก 1 เดือนก็ครบอายุ 1 ปี เอ! หรือจะพักหัวจริงๆ  ฮืม

ไม้ประเภทดาบนารายณืไม่ชอบแฉะนะครับ อาการเหมือนจะเน่าที่โคน ดินต้องร่วนน้ำผ่านดี ไม่ขัง ผมปล่อยให้แล้งๆบ้าง เพราะเคยเจอสภาพดังรูปเหมือนกัน แต่ออกดอกยากเหมือนกัน กะว่าต้องเปิดเพลงไทยเดิมให้ฟังบ้างท่าจะดี เดี่ยวส่งหน่อใหม่สวยๆให้เผื่อจะได้มีรูปมาให้ดูดอกบ้าง ที่บ้านนานๆออกดอกที ไม่เหมือนไอรีส เดี่ยวออก เดี่ยวแตกหน่อ เดี่ยวต้องไล่แจกอีกแล้ว
คนเราแปลกนะไม่มีก็ทุกข์(อยากมี) มีมากก็ทุกข์(ไม่มีที่ปลูก) เอวัง
I-Ko
*

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 01:16:19 AM »

ไม้ประเภทดาบนารายณืไม่ชอบแฉะนะครับ อาการเหมือนจะเน่าที่โคน ดินต้องร่วนน้ำผ่านดี ไม่ขัง ผมปล่อยให้แล้งๆบ้าง เพราะเคยเจอสภาพดังรูปเหมือนกัน แต่ออกดอกยากเหมือนกัน กะว่าต้องเปิดเพลงไทยเดิมให้ฟังบ้างท่าจะดี เดี่ยวส่งหน่อใหม่สวยๆให้เผื่อจะได้มีรูปมาให้ดูดอกบ้าง ที่บ้านนานๆออกดอกที ไม่เหมือนไอรีส เดี่ยวออก เดี่ยวแตกหน่อ เดี่ยวต้องไล่แจกอีกแล้ว
คนเราแปลกนะไม่มีก็ทุกข์(อยากมี) มีมากก็ทุกข์(ไม่มีที่ปลูก) เอวัง

นึกว่า จะชอบน้ำขังเหมือนไอรีสเหลือง ก็เลยใส่ถาดน้ำแช่เลยค่ะ .... ก็เลยเอวัง สาธุ ยิ้มกว้างๆ

ไม่เป็นไรค่ะ สำหรับหน่อใหม่ จะพยายามเลี้ยงหน่อเก่าไปก่อน เพราะเริ่มเห็นใบใหม่ 1 ใบ เดี๋ยวคงงดงาม
และตอนนี้ย้ายที่ไว้แดดรำไร เอาถาดน้ำออกแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ แวะเข้ามาตอบปัญหาการบ้านให้  จุมพิต
I-Ko
*

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:00:21 PM »

85. "ว่านงาช้างนั่งบัลลังค์ลาย" -->  แหล่งที่มา : K.topaz

comment ของ K.topaz ขอเก็บไว้เป็นความรู้ คู่ การบ้านนะคะ  ยิ้มเท่ห์
ที่ส่งให้คือว่านงาช้าง เหมือนกัน แต่เค้าเป็นใบพัดก็เลยมีคนตั้งชื่อว่างาช้างนั่งบัลลังก์ แล้วก็ว่านงาช้างมีแบบเขียว กับแบบลาย ก็เลยกลายเป็นชื่อย๊าวยาวค่ะ อิอิ ส่วนตระกูลว่าเป็นอะไรหาไม่เห็นค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ........

ซองมาถึงตั้งแต่วันศุกร์ที่ 30/4 ตามที่เรียนให้ทราบว่า ตอนรับซอง ลืมว่ามีหัวว่าน ไม่ได้เปิดซองนึกว่าเป็นพริกที่เผ็ดที่สุดในโลกเท่านั้น และมานึกได้ก็คืนวันจันทร์ที่ 3/05 เลยเที่ยงคืนแล้วค่ะ (ภาพที่ถ่ายรูปซ้ายบน จึงลงวันที่ 4/5 ค่ะ)

ณ 12/8 ยิ้มปากกว้าง  ยิ้ม เพราะ เค้าแตกยอดอ่อนแล้วค่ะ จะได้ใบน้องใหม่อีก 1 ใบแล้ว เย้

ณ เดือนแห่งความรักปี 54 เค้างามยิ่งนัก จนแทบจำไม่ได้ว่าเดิมเป็นเช่นไร(ถ้าไม่ประกอบภาพตอนเริ่มรับไว้ด้วย)

วันนี้ งาช้าง ลำแรกที่แข็งแรงเริ่มแสดงแสนญานุภาพ กลมอ้วนทั้งลำ ลายสวยงามมาก(ศรขาว)
แต่ก็ต้องดูกันต่อไปว่า ไอ้เจ้าเหลืองๆ แพล๊มๆ ออกมานั้นคืออะไร ไม่เคยเห็นเหมือนกัน หวังว่าไม่ใช่ยอดเน่าน๊า ตกใจ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 02:12:35 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:39:48 PM »

ต้นของ I-Ko เดิมก็สีคล้ายๆ ของ พี่กาญจนา ซึ่งเรายังคงติดตามว่ามันจะเหมือนกันไหม .... ปรากฏว่าเกือบ 2 สัปดาห์ที่ น้องชายขนพรรณไม้ใหญ่มาวางพิงทำให้ สับปะรดต้นของ I-Ko ร่ม ไม่ได้รับแดดเลย  พอไปเดินหาเพื่อจะถ่ายอัพภาพเทียบกับต้นของพี่กาญจนา ก็ตกใจค่ะเพราะจากสีส้ม กลายเป็นใบเขียวอื๋อไปแล้ว...และก็จะดูต่อไปว่า หากวางเทียบไว้เช่นนี้ตลอด รับแดดพร้อมๆ กัน ทั้งสองต้นนี้จะเหมือนกันไหม
(เท่าที่ดูต้นของพี่กาญจนา จากวันแรก จนปัจจุบัน สีไม่มีตก หรือ ซีด เลยค่ะ อดทน และ มั่นคง ไม่อ่อนไหว .... ดีจัง  อายจัง )
แม้จะยังไม่แตกใบเยอะแยะเหมือนต้นของ K.I-Ko แต่เห็นได้ชัดว่าเริ่มตั้งตัวได้แล้วนะคะ  แต่เห็นต้นของ K.I-Ko แล้วพี่ก็อดขำไม่ได้เขียวอื๋อเหมือนสับปะรดกินได้เลยค่ะ  ทำให้พี่สงสัยอีกสิแล้วว่าสับปะรดสีของพี่และของ K.I-Ko นั้นอาจจะเป็นสายพันธุ์ใกล้เคียงกับสับปะรดที่เรากิน...แบบนี้คงต้องลุ้นให้ออกดอกออกลูกเร็วๆ จะได้ชัวร์แบบไม่ต้องคาใจว่ากินได้หรือเปล่า

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:49:18 AM »

แม้จะยังไม่แตกใบเยอะแยะเหมือนต้นของ K.I-Ko แต่เห็นได้ชัดว่าเริ่มตั้งตัวได้แล้วนะคะ  แต่เห็นต้นของ K.I-Ko แล้วพี่ก็อดขำไม่ได้เขียวอื๋อเหมือนสับปะรดกินได้เลยค่ะ  ทำให้พี่สงสัยอีกสิแล้วว่าสับปะรดสีของพี่และของ K.I-Ko นั้นอาจจะเป็นสายพันธุ์ใกล้เคียงกับสับปะรดที่เรากิน...แบบนี้คงต้องลุ้นให้ออกดอกออกลูกเร็วๆ จะได้ชัวร์แบบไม่ต้องคาใจว่ากินได้หรือเปล่า

ประมาณเดือนก่อนไปเจอสับปะรดสีเดียวกับของพี่กาญจนา คนขายบอกเป็นสับปะรดที่เค้านำมาทานได้ แต่ตอนนั้นไม่เห็นผล และ ไม่มีกล้องติดไป เลยไม่ได้ถ่ายเจ้าสับปะรดต้นนั้นไว้  ยังไงก็รอดูกันต่อไปว่าจะได้กินลูกไหม  ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:02:32 PM »

86. "แคคตัส / กระบองเพชร" -->  แหล่งที่มา : K.soilder

ยืนยันการรับที่หลังไมค์ ยิ้มเท่ห์  และ มาส่งการบ้านตามสัญญาหน้าไมค์ค่ะ จุมพิต

จากภาพบน ย้ายลงสู่ภาพด้านล่าง Before หัวที่อยู่ข้างบนคือ กระถางแรก(โรยกรวดน้ำตาลขาว)    ส่วนหัวล่างก็คือ กระถางล่าง(โรยกรวดฟ้า)

13/9 พัฒนาการล่าสุด After เด็กๆ อ้วนท้วน สมบูรณ์ดีค่ะ โตขึ้นเล็กน้อย สีหัวแคคตัสสดและหนามยาวขึ้น ไม่ทรุดโทรมหรือเน่าไปตามฤดูฝนน๊าจะบอกให้  ยิ้มเท่ห์.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:15:33 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
lillywhite
*

นาฬิกาที่ตายแล้วยังบอกเวลาได้ตรงถึง 2 ครั้งต่อวัน

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:40:30 PM »

เข้ามาตรวจแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ให้คะแนนเต็มเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การบ้านของ lilly white  ดูได้ที่กระดานส่งการบ้านนะคะ
update 2/4/60
การเวกแก้ว
*

วิธีที่เราคิดคือชีวิตที่เราเลือก

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 02:43:49 PM »

เข้ามาชื่นชมครับ ดูแต่ละต้นไปก็เหมือนได้เดินรอบ ๆ บ้าน จินตนาการนะครับ บรรยากาศคงร่มรื่นดี ช่วงนี้ใกล้หน้าฝน  แต่ฝนก็ไม่ยักกะตกสักที (ที่บ้านนะครับ)ก็เลยต้องขยันรดน้ำหน่อย  แต่เทียบแล้ว คุณ I-KO คงขยันกว่าหลายเท่า  ต้นไม้ถึงได้สวยขนาดนี้  คงรดทั้งน้ำ น้ำใจ แล้วอะไรอีกล่ะ คงยิ้มแจกทุกวัน ต้นไม้ถึงได้ร่าเริงขนาดนั้น   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แม้นไม่สมมาดปรารถนา เพียงหวังไม่ละอายแก่ใจ
little_rabbit
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:49:39 AM »

แง่ว  เลยคุณ I-Ko กลายเป็นน้องค้างคาว ดำ ซะเนี่ย เห็นที เราต้องตามล่า

หาน้องค้างคาว ขาว กันต่อไป

ต้องขอโทษคุณ I-Ko ด้วยนะคะ ที่ทำให้ลุ้นตั้งนานแนะว่าจะขาว หรือ ดำ โกรธ โกรธ

ขอโทษจริงๆๆนะคะ
I-Ko
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:20:29 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  สู้ๆคับ

ยิ้ม ขอบคุณ K.น้าอ้วน  จุมพิต ............. ใจสู้ขึ้นมาอีกเป็น กิโล เอ้ยไม่ใช่ เป็นกองทัพเลยค่ะ สู้สู้
lillywhite
*

นาฬิกาที่ตายแล้วยังบอกเวลาได้ตรงถึง 2 ครั้งต่อวัน

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 02:20:56 PM »

คุณI-Ko เลี้ยงดีกว่าsoilderอีกค่ะ
ต้องส่งพันธุ์อื่นไปให้เลี้ยงซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การบ้านของ lilly white  ดูได้ที่กระดานส่งการบ้านนะคะ
lillywhite
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 06:58:50 PM »

คุณI-Ko เลี้ยงดีกว่าsoilderอีกค่ะ
ต้องส่งพันธุ์อื่นไปให้เลี้ยงซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณสำหรับการเข้ามาตรวจการบ้าน และ หยอดปุ๋ยใจ ให้ I-Ko ... แต่มาสารภาพว่า ไม่ได้เลี้ยงดีเลยค่ะ พอลงกระถางก็คอยมองๆ แต่ไม่ได้ไปแตะต้องเค้าเพราะหนามค่ะ กลัวแต่ก็อยากเลี้ยง โดนทีมันปวดแสบปวดร้อนอยู่พักใหญ่  แลบลิ้น

วันนี้ไปได้ต้นตะบองเพชรประหลาดมาค่ะ หนามนิ๊มนิ่ม อย่างกะใบหญ้าแห้ง อุตส่าห์ค่อยๆ เอามือไปแตะ พอรู้ว่านิ่มไม่แหลมคม ถูกใจมากๆ แต่มีเท่าที่เห็น เลยเหมามาลงกระทู้แจกไม่ได้  ยิ้มกว้างๆ

คนขายไม่ทราบชื่อ I-Ko นึกตั้งชื่อเองตอนจะโพสต์ภาพให้ K.soilder ดูนี่หล่ะค่ะ ตั้งชื่อเค้าว่า เจ้าตะบองเพชร "ทุ่นระเบิด"  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้ soilder ก็ซื้อมาเมื่อไมนานมานี้ค่ะไม่ทราบชื่อเหมือนกันแต่สวยดีค่ะชอบ

I-Ko
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 06:06:55 PM »

อันนี้ soilder ก็ซื้อมาเมื่อไมนานมานี้ค่ะไม่ทราบชื่อเหมือนกันแต่สวยดีค่ะชอบ

เจ้าทุ่นระเบิด ถ้า K.soilder ทราบชื่อเมื่อไหร่ มาบอกกันบ้างนะคะ

อิอิ มาใหม่อีกแล้วค่ะ จากท่านผู้ใจดีมากกกกก
คนขยันประหนึ่งขี้เกียจ...ก็อย่างงี้แหละ ยิ้มกว้างๆ มาตอบกระทู้ K.soilder ก็เลยถือส่งการบ้านท่านผู้ใจดีไปด้วยค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:40:26 AM »

87. แคคตัส & หางจระเข้   -->  แหล่งที่มา :  K.e27ul

การบ้านตัวนี้ได้รับจากกระดานบริจาค โดยผู้ใจดี K.e27ul

= = = = = = = = = = =

ซัคคูเลนท์ (succulent)   -->  แหล่งที่มา :  K.pon5814

มีอีกยก พักใหญ่ๆ จะมาค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 01:37:16 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:43:19 AM »

89. ว่านเปราะหอมป่า   -->  แหล่งที่มา :  K.mampopularity

สวย และ ชอบลายใบเค้ามากค่ะ ลายแบบว่านนกคุ้มเลยค่ะ ... ขอบคุณสำหรับการบ้านค่ะ

ตอนนี้มีใบใหม่งอกออกมาคลุมจนมิดใบเก่า  เสียดายใบเก่าที่อยู่ใต้ใบลายสวย แต่ใบใหม่ลายไม่ค่อยออกสงสัยอยู่ร่มไปหน่อยค่ะ
ดอกบานแทบจะทุกวันเลยค่ะ
ต่อจากนี้ รอความเจริญงอกงาม และนำสู่การแบ่งปันต่อไปค่ะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 02:27:38 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์