หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111880 ครั้ง)
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Moderator
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:59:43 PM »

คุณ I-ko ภามาส่งการบ้านคะ..หายไปไหนคะเงียบๆจังเลยช่วงนี้คิดถึงคะ จุมพิต จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:54:32 PM »

คุณ I-ko ภามาส่งการบ้านคะ..หายไปไหนคะเงียบๆจังเลยช่วงนี้คิดถึงคะ จุมพิต จุมพิต

ตอบในการบ้านคุณภาแล้วนะคะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 11:57:49 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 01:26:07 PM »

********** เอื้องปากเป็ด ***********
02/04 สำรวจด้านหน้า ดูยังไงๆ ก็เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนเล๊ย  เอ๊ะใจ ก้มไปด้านหลังใบ โอ้โฮ! แอบอยู่นี่เอง...เจอแย้ว  ยิ้มกว้างๆ

ตื่นเต้นทุกครั้งที่ K.I-Ko มาเคราะประตูหลังบ้านส่งการบ้าน เพราะรู้ว่าจะต้องมีอะไรคืบหน้าประหลาดใจมาให้ดูแน่ๆ
คราวนี้ก็จริงๆ ด้วยละค่ะ... แตกหน้าอยู่ดีๆ มารอบนี้แตกหลังซะแล้ว....สุดยอดจริงๆ เลยค่ะ  อายจัง อายจัง  จุมพิต

ต้นนี้หลังจากส่งให้แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเป็นกะเรกะร่อนปากเป็ด หรือกะเรกะร่อนเฉยๆ .. อย่างที่เคยแจ้งให้ K.I-Ko ทราบแล้ว   โกรธ
ดังนั้น เพื่อไม่อยากให้คาใจในความผิดพลาดของตัวพี่เอง (หรือเปล่า)  เอาไว้หลังสงกรานต์พี่จะขอแก้ตัว ส่งให้ใหม่แบบชัวร์ๆ ทั้งกะเรกะร่อนปากเป็ด และกะเรกะร่อนเฉยๆ นะคะ  จุมพิต

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:48:24 PM »

ตื่นเต้นทุกครั้งที่ K.I-Ko มาเคราะประตูหลังบ้านส่งการบ้าน เพราะรู้ว่าจะต้องมีอะไรคืบหน้าประหลาดใจมาให้ดูแน่ๆ
คราวนี้ก็จริงๆ ด้วยละค่ะ... แตกหน้าอยู่ดีๆ มารอบนี้แตกหลังซะแล้ว....สุดยอดจริงๆ เลยค่ะ  อายจัง อายจัง  จุมพิต

ต้นนี้หลังจากส่งให้แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเป็นกะเรกะร่อนปากเป็ด หรือกะเรกะร่อนเฉยๆ .. อย่างที่เคยแจ้งให้ K.I-Ko ทราบแล้ว   โกรธ
ดังนั้น เพื่อไม่อยากให้คาใจในความผิดพลาดของตัวพี่เอง (หรือเปล่า)  เอาไว้หลังสงกรานต์พี่จะขอแก้ตัว ส่งให้ใหม่แบบชัวร์ๆ ทั้งกะเรกะร่อนปากเป็ด และกะเรกะร่อนเฉยๆ นะคะ  จุมพิต

ยิ่งนานวัน ยิ่งรู้สึกได้ถึง บางอย่างในตัว พี่กาญจนา ขอ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ก่อน พิมพ์ไปก็อมยิ้มไปจริงๆ น๊า
เดิม รับแลก/แจก ก็เหมือน การรับแลก/แจก กันธรรมดาๆ แต่มาระยะหลังๆ ตั้งแต่เริ่มทฤษฎีดูใบ ยิ่งรู้สึก อาการหญิงเก่ง เด็ดเดี่ยว โดยฉพาะอาการคาใจ ของพี่กาญจนาแต่ละเรื่อง มันทำให้ I-Ko ฮาได้ทุกทีไป  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  สงสัยต้องโทษเฮียsomchai ทำเพื่อนๆ ชมรมฯ ตาแตก น้ำลายไหล อาการแปลกๆ ทั้งนาน (รวมI-Ko ด้วย แต่ในภาพรวมก็เฮฮาปาร์ตี้ สามัคคีกันดีค่ะ ชอบๆ)

ขอบคุณพี่กาญจนามากๆ ค่ะ วันหลังคาใจบ่อยๆ นะคะ จะได้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ เฮฮาปาร์ตี้ หัวเราะแล้วโลกสดชื่น ไม่ต้องเครียด คาใจทีไรก็ลุล่วงได้ทุกทีไป  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  อายจัง
เด็ดสุด เจ้า "ขนุน"  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 11:52:00 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:56:44 PM »

83. "มะนาวยักษ์" -->  แหล่งที่มา : K.Sitthipong

อัพรูปถึง 22/05/10 ค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:17:35 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 03:44:45 PM »

แวะมาทักทายจ้า คุณ I-Ko
ที่บ้านยังมีพื้นที่ให้เดินอีกป่าว เน้อ
เขียวเต็มบ้านไปหมด จนจะหาเจ้าของบ้านไม่เจอ
เอานะเนี่ย อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ ไม่ได้ทักทายกันหลายเดือนเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์ 

ก็แหม! เพื่อนๆ ชมรมใจดีกันทั้งนั้น บางท่านก็หอบหิ้วมาทิ้งไว้หน้าบานเลยค่ะ
บางท่านก็ บังคับให้พี่ขับรถมาเจอกันกลางทาง ส่งถุงดำ เอ้ย! ส่งต้นไม้กันก็มีค่ะ
และที่สำคัญ เวลาเพื่อนๆ ส่งพัสดุมาที อย่างกะส่งกล่องระเบิดมาให้แบบBig เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ค้างคาวเริ่มโตเร็วมากๆ ค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.112

ส่วนมะละกอ เค้าเริ่มมีกระโดงแล้วน๊า แต่ดูแล้วก็ไม่แน่ใจว่าฮอลแลนด์ละป่าว
ดึกๆ คืนนี้จะมาโพสต์ภาพไว้นะคะ  ถ้าได้แวะเข้ามาดูพรุ่งนี้ก็จะเห็นภาพล่าสุดค่ะ  จุมพิต
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.80
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 03:50:31 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Sitthipong
*

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:03:05 AM »

มะนาวเอาลงในถุงดำไว้ก่อนก็ได้ครับ   เวลาจะย้ายไปปลูกจะได้สะดวก   ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
I-Ko
*

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 03:33:14 PM »

มะนาวเอาลงในถุงดำไว้ก่อนก็ได้ครับ   เวลาจะย้ายไปปลูกจะได้สะดวก   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณที่เข้ามาตรวจการบ้านค่ะ ตอนแรกก็ว่าจะไว้ในถุงดำ แต่อีกใจก็อยากให้เค้าไม่อึดอัด กลัวรากเค้าไม่เดินแล้วม่องอ่ะค่ะ  แต่เค้ากลับงามมากๆ เลยค่ะ  อัพรูปใหม่ให้แล้วนะคะ  จุมพิต

สุขสันต์วันสงกรานต์ปีใหม่ไทยค่ะ ขอให้ได้รับแต่สิ่งดีๆ สุขสมหวัง เย็นฉ่ำอุราทุกประการค่ะ  ยิ้มเท่ห์
Sitthipong
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:05:52 PM »

"มะนาวยักษ์" -->  แหล่งที่มา : K.Sitthipong

ปัจจุบัน จุดที่วงกลมแดงไว้ ออกมาเป็นใบๆ แล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เนื่องจาก I-Ko นำไปปักชำไว้ในกระถางประมาณโอ่งลายมังกรของหญ้าปักกิ่ง เห็นคุณแม่เปรยๆ ว่าจะหาที่อยู่ใหม่ให้ค่ะ 

เช้า 11/04/10 อัพรูปปัจจุบันแล้วนะคะ

เอารูปลูกมะนาวจริง ๆ มาให้ดูครับ  ลูกมะนาวจะออกรี ๆ แบบนี้ไม่กลมครับ  นี่ลูกยังเล็กครับถ่ายตอนมืดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เทียบกับมือ  ลูกนี่ไม่ค่อยโตเท่าไหร่ครับ   ยิงฟันยิ้ม

เหลือง ๆ แบบนี่ถึงจะมีน้ำครับ (ผมไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลย ถ้าได้บำรุงดี ๆ ลูกจะโตกว่านี้)  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 10:21:40 AM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
I-Ko
*

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 01:43:52 PM »

จ๊ากกกกก  ลังเล แค่ลูกเล็กเมื่อคืนเห็นก็จุ๊ปาก จุ๊ๆ กับคุณแม่แล้วค่ะ ... I-Ko งี้น้ำลาย สอ เลยหล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

วันนี้มาเจอลูกเทียบกับมือ ที่บอกว่าไม่ค่อยโตเท่าไหร่ ... โอยๆ น้ำลายไหยสุดๆๆๆๆๆ ค่ำ  แลบลิ้น
Sitthipong
*

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:44:18 AM »

ที่บ้านมีมะอึกลูกโต ๆ ส่นใจรึเปล่าครับ  ลงรูปให้ดูครับ   ยิงฟันยิ้ม

ความดกครับ ถ้าดูในรูปไม่ค่อยดกเท่าไหร่ เพราะเก็บกินไปหลายรอบแล้วครับ

ขนาดมะอึกช้างเมื่อวัดกับตลับเมตร

3 ลูกซ้อน  เดี๋ยวจะหาว่าใหญ่อยู่ลูกเดียว  ยิ้มกว้างๆ

วางเทียบกับลูกมะนาวธรรมดา

คิดอยู่ว่าจะเอาไปแจกในกระทู้ครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจรึเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2010, 10:15:44 AM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

Anyarinn
*

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 11:24:35 AM »

"สับปะรดประดับสีแดง" -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

อ้างจากคำถามในกระทู้ แจกสับปะรดประดับ ของ พี่กาญจนา (เข้าใจว่าเป็นคำถามคาใจพี่เค้าอีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ)
ซึ่ง K.vivata ถามว่าผลกินได้ไหม และ K.se3kim ถามว่าเหมือนต้นในอีกเวปหรือไม่
สรุปพี่กาญจนา ก็แจ้งว่า ....ไม่ทราบว่าชื่ออะไร และก็ยังไม่เคยเห็นดอกหรือลูกเลยค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11013.msg215358;topicseen#msg215358

ดังนั้น ขอส่งรูปต้น ก่อน ต่อไปจะส่ง ดอก และ ลูก ให้ได้ค่ะ  ช่วยความคาใจและไขปัญหาให้พี่กาญจนาไปในตัว ยิ้มกว้างๆ
แต่เดาว่ากว่าจะถึงวันนั้น ต้นที่บ้านพี่กาญจนา คงออกดอก ออกผล ซะก่อนกระมัง
พึ่งได้ข้อมูลมาว่า สับปะรดสีแดงตัวนี้ อยู่ในสกุลอแนนัส ชื่อ "Ananus lucidus บราซิล" อ่านมาจากเวปย่อยในชมรมสับปะรดสีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ K.I-Ko ที่ช่วยตามหาชื่อจนเจอ สุดยอดจริงๆ ค่ะ  อายจัง จุมพิต
ต้นสับปะรดของพี่ที่เหลือจากแจก โดนทั้งน้องหมาและน้องห่านรุมซะอาการสาหัสแล้วละคะ โอกาสจะได้เห็นดอกและลูกจึงริบหรี่เต็มที ..
ก็คงต้องมาช่วยลุ้นรอดูดอกและลูกจากการบ้าน K.I-Ko นะคะ  ...

ปล. ต้นของ K.I-Ko ดูๆ แล้วเหมือนจะมีสีเข้มขึ้นไม๊ค่ะ หรือเป็นเพราะถ่ายรูปกลางคืน?

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 04:21:48 PM »

ที่บ้านมีมะอึกลูกโต ๆ ส่นใจรึเปล่าครับ  ลงรูปให้ดูครับ   ยิงฟันยิ้ม
-------คิดอยู่ว่าจะเอาไปแจกในกระทู้ครับ  แต่ไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจรึเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

เจอรูป มะนาวยักษ์ กับ มะอึกลูกโต ถึงกับสำลักความสุข สมพรปาก คำอวยพรจาก K.praditkhorn จริงๆ เลยค่ะ

ถ้าคิดจะแจก รับรองเก็บมะอึกไม่ทัน แจกแน่ๆ ค่ะ เพื่อนๆ คงสนใจกันเพี๊ยบ  อายจัง

ขอบคุณสำหรับภาพผลผลิต อันใหญ่โต เลี้ยงได้เก่งจริงๆ ค่ะ ขนาดบอกว่าไม่ได้ใส่ปุ๋ย  อายจัง

little_rabbit
*

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 07:08:36 AM »

ค้างคาว(อาจจะ)ขาว   -->  แหล่งที่มา :  K.little_rabbit

ขอโทษที่นำการบ้าน... ค้างคาวขาว .... มาส่งช้าค่ะ  และ ก็ขึ้นประโยคซะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จากที่เราคุยกันว่า มันคือน้องค้างคาวแน่ๆ แต่จะผิวสีอะไร ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้น้ำใจและซาบซึ้งมากๆ ค่ะ เพราะตามที่แจ้งว่าอุ้มหอบเค้ามาจากต่างจังหวัด รถสะเทือน ถนนเป็นหลุมบ่อฝ่าลูกรังมา ได้ยินตอนนั้นนึกภาพ K.little_rabbit ออกเลย  ตอนรับมาขนาดบอกว่าต้นโทรมจากการเดินทาง แต่ในสายตาผู้รับ...ไม่ได้สนใจค่ะ รู้แต่ว่าจะดูแลให้รอด และ ดีที่สุดค่ะ

ณ 31/10/09 ที่รับมาดูแล (บันทึกภาพหลังเที่ยงคืนจึงแสดงวันที่ ณ 01/11/09) ...ตัวก็ยังเขียวๆ ขนาดสะเทือนมา  แต่พอมาผิดบ้านค้างคาวปีกเหลืองไปหน่อย  หลังจากนั้น....

10/3 ไม่ได้ไปดูซะนาน เห็นก็ตกใจไปทีแล้วเพราะอยู่ดีๆ ใบด่างๆ ไปซะแล้ว ... ล่าสุดสงการนต์ 13/04 พอดีป้ายชื่อล้ม หยิบป้ายชื่อ ก็เห็น...ดอกตูมๆ ใบใหญ่โตจนบังมิดไปเลย ยิ้มเท่ห์  ...ปกติค้างคาวขาว จะก้านแดง แต่ไม่แน่ใจว่าต้นนี้ยังเด็กอยู่หรือเปล่า ก็เลยยังไม่แดง เหมือนค้างคาวดำเริ่มแรกก็โคนสีนี้ ปัจจุบันดำอมม่วงเข้มไปแล้ว ... ต้องรอดูกันต่อไปอีกสักระยะ

มาลุ้นตัวโก่งด้วยคนจ้า 

ว่าจะดำ หรือ ขาว

ท่าทางจะดำ แหะ จากลักษณะ อาการ

แต่ก้อลุ้นๆๆๆ จ้า

อิอิ  ดีใจกะมะละกอ ด้วยสุดท้ายก้อ ฮอลแลนด์ เฮ้อ ค่อยยังชั่ว ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:18:29 AM »

มาลุ้นตัวโก่งด้วยคนจ้า 
ว่าจะดำ หรือ ขาว
ท่าทางจะดำ แหะ จากลักษณะ อาการ
แต่ก้อลุ้นๆๆๆ จ้า
อิอิ  ดีใจกะมะละกอ ด้วยสุดท้ายก้อ ฮอลแลนด์ เฮ้อ ค่อยยังชั่ว ยิงฟันยิ้ม

ค้างคาวต้องลุ้นกันต่อไป...ตื่นเต้นดีค่ะ พันธุ์ไม้ K.little_rabbit แต่ละต้น ลุ้นจนเลยลุ้น แล้วต้องกลับมาลุ้นใหม่

อย่างเจ้าฮอลแลนด์ ยิ้มกว้างๆ ต้องขออภัยที่ทำให้หายใจไม่ทั่วท้องค่ะ ก็ไปอ่านเจอลักษณะเด่นของฮอล์แลนด์แล้วดันไปสงสัยว่ากระโดงมันอยู่ตรงไหน บังเอิ๊ญบังเอิญปลูกมาตั้งกะเดือน 8 จนขึ้นปีใหม่กระโดงไม่มา ผู้ใดพบเห็นก็ต้องคิดว่าไม่ใช่เจ้าฮอล์แลนด์  แต่ตอนนี้ซ่อนไม่มิดแล้ว กระโดงโผล่ทุกใบ เค้าเก่งมากๆ เพราะปลูกแบบอยู่กลางแจ้งแดดแจ๋ แต่ใบไม่มีเหลืองกรอบเลยสักใบค่ะ  อายจัง
I-Ko
*

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:58:09 AM »

แวะมาปล้น..เอ้ยยแวะมาทักทายคะ สบายดีนะคะ I-KO
คิดถึงเรื่อยๆคะ

คิดถึงเรื่อยๆ นั่นน่ะ คิดถึงต้นไม้ที่จะปล้นใช่ไหมคะ  ยิ้มกว้างๆ

ยังไงเสีย ก็ต้องขอบคุณค่ะ ที่คิดถึง  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์