หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111876 ครั้ง)
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Moderator
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 07:59:12 PM »

สวัสดีคะคุณ I-ko ภาส่งรูปแก้ไขมาคะ..คริคริ..ไม่ค่อยสบายใจ..
 จุมพิต จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 12:18:04 AM »

สวัสดีคะคุณ I-ko ภาส่งรูปแก้ไขมาคะ..คริคริ..ไม่ค่อยสบายใจ..
 :-* :-*

เจ้าข้าเอ๊ย! เสือ(ภา)บุก...

มาบุก ส่งการบ้านถึงถิ่นเลยหรือนี่..แล้วทำมาย ไม่ค่อยสบายใจ..เดี๋ยวจะตามไปตอบให้ในการบ้านคุณภานะคะ
................ แว๊บ................
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10910.64
I-Ko
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 02:18:12 AM »

75. "(ว่าน) กวักมรกตด่าง" -->  แหล่งที่มา :  K.win22

กลัวเพาะไม่ขึ้นเอามากๆ ก็เลยทำการแบ่งเพาะในวัสดุที่ต่างกัน ณ 19/01/10 ดังนี้
ใบ #1....ปักฝากรวมไว้ในกระถางดินเผา เครื่องปลูกหลวมๆ เป็นดินก้ามปูผสมกาบมะพร้าวสับปลูกกวักธรรมดา รดน้ำสม่ำเสมอ
ใบ #2....ปักฝากไว้ในที่ชุ่มชื้น คือ สเปกตั้มมอสเพาะรวมๆ กับกิ่ง/ใบโฮย่า หล่อน้ำตลอดเวลา (ใบเหลืองจะเน่า เดาว่าหากทิ้งไว้นานกว่านี้)
ใบ #3....ปักเฉพาะเจาะจงในกระถางดำพลาสติก+ดินล้วนๆ รดน้ำสม่ำเสมอ
ใบ #4....ปักฝากไว้ในกระถางดำพลาสติก ใช้ดินก้ามปูล้วนปลูกบอนสี รดน้ำบ้าง ไม่รดบ้าง (ใบนิ่มเหี่ยว ตอนขุดย้ายกระถาง ดินแข็งมากแช่ล้างรากดินไม่ค่อยออกค่ะ)
ผลลัพธ์ 12/3/10 ของ หัวว่าน ที่เติบโต และ รอดทุกใบค่ะ ปลายใบแตกเป็นหัวกลมๆ เท่าลูกหินค่ะ
และได้ดำเนินการย้ายลงกระถางจริงเมื่อ12/3 .......... สรุปว่า 4 ใบ แตกหัว แต่ หนูวิ่งจนน้องหมาชนกระถางกลิ้ง 2 ครั้ง ครั้งแรกโกยกลับมาได้ทุกหัว แต่ครั้ง 2 เนื่องจากไม่ทราบ ถึงขั้นกระถางแตก I-Ko กู้หัวกลับมาได้เพียง 3 หัว อีกหัวหาย(มองยากเพราะสีเหมือนก้อนกรวดค่ะ ต้องรอลุ้นเค้างอกต้น ณ ที่ใดที่หนึ่งในบริเวณนั้น)

ภาพนี้เป็นภาพใบตอนเริ่มต้น แต่จะแปะไว้เป็นอนุสรณ์ จากใบ -> หัว -> จนวันนี้มีต้นอ่อน  ยิงฟันยิ้ม

ภาพผลงานที่ภูมิใจอย่างสุดๆ แล้วค่ะ บอกตรงๆ เหนื่อยลุ้นสุดๆ ตั้งแต่กลัวใบไม่รอด จนลุ้นๆๆ ให้หัวว่านสะสมจนโตพอ เพื่อแตกเป็นต้น ... ขอบอก...ดีใจมากๆ ค่ะ .... ขอบคุณ K.win22  จุมพิต สำหรับสิ่งดีๆ นี้ค่ะ  ถ้าเกิดเพี๊ยนไม่ด่าง ก็ไม่เสียใจ เพราะทำใบให้เป็นหัว และต้นได้ ไม่คิดไม่ฝันค่ะ ดูแลสม่ำเสมอจริงๆ ค่ะ
7 เดือนเต็มๆ แต่มันคุ้มค่า น้ำใจ ที่ได้รับจาก K.win22 ค่ะ  จุมพิต

บัดนี้ปี54 นับเวลาได้ 1 ปี กับ 6 เดือน ล้มลุก คลุกคลานพอดู เพราะจาก 7 เดือนที่เริ่มมีหัวและใบ แล้วใบก็เน่าฟุ๊บไป จากนั้นก็แทงใบใหม่
จนตอนนี้ออกมาเป็นช่อกิ่งใบเป็นแพ โล่งอกไปเปราะหนึ่ง หวังว่าจะไม่มีหอยหรืออะไรมาแทะ ต่อไปก็ลุ้นว่าจะด่าง หรือ แข็งแรงจนความด่างหายไปเลย ยิ้มกว้างๆ

ปล. หมายเลข3 หายไปเพราะ แบ่งปันให้เพื่อนเกษตรฯ ท่านหนึ่งไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: akenarakz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 05:38:02 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 01:57:18 AM »

อิอิ..มาตามหา สเตเล..ต้นไหนหว่า... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จุมพิต จุมพิต

น้ำจิ้ม...ลุยไปหน้า 4 K.superminx เลยค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5938.48

จากนั้นก็ท่องไว้ โฮย่า สเลเต โฮย่า สเลเต  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ แต่เอเห็นมาตามหา สเตเล อย่างนี้  โกรธ ย่าโฮจะรอดไหมนี่ เพราะอีกไม่กี่วันใบซ้ายล่างจะหลุดอีกแล้วค่ะ

= = = = = = = = = = = = = = = = =

อิอิอิ รู้สึกว่าจะมีเสือมาบุกนะ เราก็จะมาปล้นเหมือนกันคร้าาาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตายหล่ะ ทามมายพักนี้เสือชุมจัง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 01:29:50 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
areewan
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:47:56 PM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

********** พลูเหลือง ***********

พลูเหลืองชุด 1 เป็นตอตะโก+รากไม่ออก (แสดงด้วยลูกศรสีขาวค่ะ 3 จุดค่ะ)

ปัจจุบันได้รับโอกาสจาก K.areewan เป็นรอบ 2 .... ให้แก้มือ รับมาเมื่อ 12/02/10 คราวนี้ได้ลงกระถางใบใหม่ใหญ่/สูงกว่าเดิมอีกเท่าตัว 

ปัจจุบันรอดแน่ๆ ค่ะ เพราะเห็นยอด และใบดูสดชื่นขึ้นมากๆ ณ 13/02 ได้ทำการพันลำต้นใหม่ให้ได้รูปทรง รู้สึกการตอบสนองดีมาก   รูปขวามือ ณ 26/02 ดูใบและฟอร์มต้นมีชีวิตชีวาขึ้นเป็นลำดับ

ต้นแม่ค่ะ

Liked By: jomk

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
areewan
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:26:49 AM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

********** หญ้าปักกิ่ง ***********

บอกตามตรงว่าแกะกล่องเห็นตอนแรกก็ชอบแล้วเพราะใบเค้าดูนิ่มๆ มือดี แต่ไม่รู้ว่าต้นอะไร(ยังไม่ได้ตรวจเน็ตฯ)  ก็นำไปอวดคุณแม่(พูดถึงบ่อยเพราะคุยเรื่องดอกไม้ใบหญ้ากันบ่อย แต่สมาชิกท่านอื่นในบ้าน  ลังเล เค้ารู้แต่ว่าต้นไม้เขียวๆ ก็เลยไม่ค่อยนำไปอวดค่ะ)  คุณแม่เห็นก็บอกเลยว่าสมัยเด็กๆ...ท่านจะกล่าวนำเรื่องเด็กๆ ของท่านเสมอ แล้วก็เล่าๆๆ อย่างมีความสุขของท่าน  ยิงฟันยิ้ม ... สรุปรู้จากท่านว่าเป็นหญ้าปักกิ่ง แล้วก็มาตรวจข้อความจาก K.areewan ใช่จริงๆ ด้วยค่ะ  จากนั้นก็ค้นgoogle ....Oh! Ho!...ขอบคุณที่ให้ของแถมต้นนี้มาค่ะ ... ขอบคุณจริงๆ ค่ะ สำหรับ "หญ้าเทวดา" กอนี้  จุมพิต

http://www.jatuka.com/info/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A3/

.....25/11/09 ตอนแรกหากระถางลงไม่ได้ โชคดี ... ต้นนี้คุณแม่ยกกระถางเคลือบลายมังกร 20 นิ้วให้ปลูกเลยหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
Beforeรูปซ้าย ตอนจับลงปลูก ถ้าเปรียบเป็นลูกนกก็คออ่อนคอพับปวกเปียกล่อแล่ เพราะอบช้ำร้อนกระมังค่ะ แต่รู้ว่าเค้ารอดแน่ๆ   ไม่ได้ถ่ายวันแรก เพราะภาพออกมาเป็นก้อนๆ   

ซ้าย ภาพ ณ 28/12/09 ค่ะ .....  ขวา สมชื่อหญ้าเทวดาจริงๆ ค่ะ  ภาพรายงานก่อนหน้า หากจำได้คือ...รอบๆ ต้น ใครเอาหัวหอม กะผักชีลาว มาทิ่มๆ ไว้รอบเลยอ่ะค่ะ  แต่ ณ 1/03 ใครไม่เคยเห็นดอกหญ้าเทวดามาดูเร็ว (I-Ko เมื่อก่อนอย่าว่าแต่ดอกเล๊ย ต้น+ชื่อยังไม่รู้จักI-Ko)เหลือผักชีลาวไม่กี่ต้น คนปลูกคงนำไปลวกจิ้มแล้ว  ยิงฟันยิ้ม โปรดสังเกตสีของใบ ... สีหญ้าเทวดา อย่างกะอยู่ในดีสโก้แทคที่มีแสงสปอร์ตไลท์สะท้อนส่องอยู่ตลอดเวลา แสงรอบตัวงามจริงๆ ค่ะ

มาจากแปลงนี้ค่ะ ยิ้ม

Liked By: jomk

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
nipon_mdh
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 06:50:41 PM »

มีต้นลิ้นมังกรอีกต้นที่สีไม่เหมือนกับของคุณ I-Ko แล้วจะจัดส่งมาให้ช่วยขยายพันธุ์แจกหน่อยครับ
ตอนนี้ผมกำลังแยกต้นหยก เป็นลูกต้นเล็กๆ ไว้แจกสมาชิกที่สนใจอยู่ครับ
I-Ko
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:32:52 AM »

มีต้นลิ้นมังกรอีกต้นที่สีไม่เหมือนกับของคุณ I-Ko แล้วจะจัดส่งมาให้ช่วยขยายพันธุ์แจกหน่อยครับ
ตอนนี้ผมกำลังแยกต้นหยก เป็นลูกต้นเล็กๆ ไว้แจกสมาชิกที่สนใจอยู่ครับ

ด้วยความยินดีเป็นลูกมือค่ะ  จุมพิต และขอขอบคุณมากค่ะที่แวะ ย่องๆ เข้ามาดูการบ้านค่ะ

... ไหนๆ ก็แวะเข้ามาแล้ว I-Ko จะเรียนเชิญพาเยี่ยมชมก้อนวัตถุประหลาด ที่ย่องๆ มาหล่นปุ๊...คาอยู่ที่รั้วกำแพงบ้าน I-Ko .... วันดี คืนดี ดอดไปอยู่ในกระถางดินเผาซะแล้วค่ะ...  ยิ้มกว้างๆ

เห็นตามร้านต้นไม้เค้าขาย เรียกเจ้าวัตถุประหลาดนี้ว่า 76. "หยก" ค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ล่าสุดได้ชื่อจากเวปขายต้นไม้เค้าเรียกว่า "ต้นหยกขาวกำแพงเมืองจีน" เป็นไม้มงคล เค้าเลี้ยง 9 ปี ราคาหลักพันเชียวค่ะ แลบลิ้น
ความเห็นส่วนตัว จากการปักชำ สลัดได แก้วมังกร โบตั๋น และ หยก .... พบว่า หยก ติดรากง่ายมากๆ เพียง 1wk. ก็ตั้งฟอร์มต้นขึ้น (ตามภาพมุมขวาบนเท่ห์เชียวค่ะ) และรากงอกแล้ว

ภาพบันทึกล่าสุด ณ 19/5 พบว่า โคนกิ่งมีต้นอ่อนงอกขึ้นมา 2 หัว(เรียกหัวถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้) ... ดีใจมากเลยค่ะ
จะมีพัฒนาการล่าสุดมาสารภาพ โกรธ  ตอนนี้ขอลงเดิมไปก่อนนะคะ  รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:23:27 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:49:33 AM »

77. ว่านคันทมาลา   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 02:24:36 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
pp-pooh
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:56:03 PM »

การบ้านเยอะจังเลย มีสารบัญบอกด้วย
แวะมาเยี่ยมชม ยอดเยี่ยมค่ะ

คิดดี พูดดี ทำดี รักนี้เพื่อประเทศไทย
I-Ko
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:26:05 PM »

การบ้านเยอะจังเลย มีสารบัญบอกด้วย
แวะมาเยี่ยมชม ยอดเยี่ยมค่ะ

ขอบคุณค่ะ K.pp-pooh แวะมาเยี่ยมชมการบ้าน
... แต่สารบัญยุ่งเหยิงไปหน่อยค่ะ เกรงอาจารย์เข้ามาตรวจการบ้านแล้วหาไม่เจอก็เลยต้องทำสารบัญ และเพื่อนๆ บางท่านเกิดสนใจมองหาพันธุ์ไม้ ก็แวะมาดูได้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 01:28:31 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
ligore
*

เรี่ยวแรงยังพอมี...พลิกผืนแผ่นดินพ่อด้วยมือเรา

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 01:53:43 AM »

อัพรูปพญาว่านให้ดูหน่อยคับ ของผมที่บ้านออกหน่อแระคับ(ต้นเดิม)
เดี๋ยวอัพรูปมาให้ดูคับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 02:08:31 PM โดย ligore » บันทึกการเข้า

เราชาวนครฯ
อยู่เมืองพระมั่นอยู่ในสัจจะศ๊ลธรรม...กอปกรรมดีมีมานะพากเพียร...
ไม่เบียดเบียนทำอันตรายผู้ใด...
I-Ko
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 12:37:57 PM »

อัพรูปพญาว่านให้ดูหน่อยคับ ของผมที่บ้านออกหน่อแระคับ(ต้นเดิม)
เดี๋ยวอัพรูปมาให้ดูคับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

หน่อที่บ้านK.ligore งามแล้ว แดงดีสีไม่ตกจริงๆ เลย  ท่าทางปีนี้K.ligore จะได้กอใหญ่ กว้างด้วยดีจังเลย  อายจัง

ส่วนที่บ้าน I-Ko ยังไม่แตกหน่อใหม่ ส่วนหัวเก่าก็เริ่มๆ เห็นชัดเจนกว่าเดิมแล้วค่ะ
อัพแล้วนะคะ กระทู้# 141  หน้า 9
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.msg203533
I-Ko
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 12:39:53 PM »

79. "ว่าน 4 ทิศ-ดอกชมพู" -->  แหล่งที่มา :  K.เด็กหลังเขา @ ผาเสวย
แจกว่านสีทิศ ดอกสีชมพู หัวเท่าห้วหอมใหญ่ คนแก่ที่บ้านบอกวิธีปลูกด้วยค่ะ
.....ให้ปลูก วันอังคารตอนเที่ยงตรง  และให้ใส่ถ่าน 4 ก้อน พร้อมอธิฐานด้วย ไม่ว่าเรื่องเงิน เรื่องความสุข และเรื่องต่าง หลังจากปลูกเสร็จให้จุดธูป 3 ดอกด้วยนะค่ะ  (จะทำหรือไม่ทำก็ได้แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะค่ะ )  ของดิฉันถ้ามีเงินเข้ามาจะออกดอกให้เราเห็นทุกครั้ง) ดูเวลาออกดอก ถ้าออก 3 ดอก ผิกปกติ แต่ถ้าออก 4 ดอก  ok แต่ออกดอก 5 ดอกขึ้นไป เป็นเรื่องที่ดีมาก.....

ซ้ายเป็นรูปที่พักหัวว่านในภาชนะ  และรูปขวาได้ลงหัวในวันเอาฤกษ์เอาชัยเรียบร้อย ตามเคล็ดสูตรของคุณยายคุณเด้กหลังเขา @ ผาเสวย
ส่วนรูปใหญ่ล่างสุดคือ พัฒนาการปัจจุบันค่ะ  คงอีกไม่นาน จะได้นำดอกมาให้ชมแล้วค่ะ  ยิ้ม

= = = = = = = = = = = = = = = =

80. "ว่าน 4 ทิศ-ดอกแดง" -->  แหล่งที่มา :  K.Arabica

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 03:22:30 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:27:10 PM »

81. "ว่านม้าขาว" -->  แหล่งที่มา : K.การเวกแก้ว

รูปซ้ายบน ตอนแกะออกมาจากซองจดหมาย 

ภาพซ้ายล่างแสดงลักษณะใบที่ไปคล้ายพญาว่านมากๆ ค่ะ (แต่พญาว่านใบจะมีแกนกลางแดง หน้า9 ทู้#138
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.msg203533) กับ ภาพใหญ่ขวา บันทึก ณ 26/5/10 เหมือนกัน....

จะมาส่งการบ้านอีกครั้ง....เมื่อ "ว่านม้าขาว" ออกดอกค่ะ หรือ หากมีพัฒนาการเติบโตเป็นกอ แน่นกว่านี้ค่ะ

เติบโต/แตกกอ+ต่อยอดให้เพื่อนสมาชิกแล้วค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:19:19 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:27:34 PM »

82. "สับปะรดประดับสีแดง" -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

อ้างจากคำถามในกระทู้ แจกสับปะรดประดับ ของ พี่กาญจนา (เข้าใจว่าเป็นคำถามคาใจพี่เค้าอีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ)
ซึ่ง K.vivata ถามว่าผลกินได้ไหม และ K.se3kim ถามว่าเหมือนต้นในอีกเวปหรือไม่
สรุปพี่กาญจนา ก็แจ้งว่า ....ไม่ทราบว่าชื่ออะไร และก็ยังไม่เคยเห็นดอกหรือลูกเลยค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11013.msg215358;topicseen#msg215358

ดังนั้น ขอส่งรูปต้น ก่อน ต่อไปจะส่ง ดอก และ ลูก ให้ได้ค่ะ  ช่วยความคาใจและไขปัญหาให้พี่กาญจนาไปในตัว ยิ้มกว้างๆ
แต่เดาว่ากว่าจะถึงวันนั้น ต้นที่บ้านพี่กาญจนา คงออกดอก ออกผล ซะก่อนกระมัง
พึ่งได้ข้อมูลมาว่า สับปะรดสีแดงตัวนี้ อยู่ในสกุลอแนนัส ชื่อ "Ananus lucidus บราซิล" อ่านมาจากเวปย่อยในชมรมสับปะรดสีค่ะ

จากอดีตสับปะรดทั้ง 3 ต้นไล่ๆ กันหมด แต่ปัจจุบันต้นของ I-Ko ท่าจะกู่ไม่กลับ และเท่าที่ดูต้นของพี่กาญจนา จากวันแรก จนปัจจุบัน สีไม่มีตก หรือ ซีด เลยค่ะ อดทน และ มั่นคง ไม่อ่อนไหว .... ดีจัง  อายจัง
อายเจ้าเก้งก้าง สีส้ม ต้นของ I-Ko จัง สีไม่ยอมกลับเป็นสีแบบของพี่กาญจนา  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:18:13 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์