หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111877 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:25:33 PM »

67. ค้างคาว(อาจจะ)ขาว   -->  แหล่งที่มา :  K.little_rabbit

ขอโทษที่นำการบ้าน... ค้างคาวขาว .... มาส่งช้าค่ะ  และ ก็ขึ้นประโยคซะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จากที่เราคุยกันว่า มันคือน้องค้างคาวแน่ๆ แต่จะผิวสีอะไรยังถกกันอยู่ว่าจะเป็นน้องขาวหรือดำกันแน่ ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้น้ำใจและซาบซึ้งมากๆ ค่ะ เพราะตามที่แจ้งว่าอุ้มหอบเค้ามาจากต่างจังหวัด รถสะเทือน ถนนเป็นหลุมบ่อฝ่าลูกรังมา ได้ยินตอนนั้นนึกภาพ K.little_rabbit ออกเลย  ตอนรับมาขนาดบอกว่าต้นโทรมจากการเดินทาง แต่ในสายตาผู้รับ...ไม่ได้สนใจค่ะ รู้แต่ว่าจะดูแลให้รอด และ ดีที่สุดค่ะ

ณ 31/10/09 ที่รับมาดูแล

...ปกติค้างคาวขาว จะก้านแดง แต่ไม่แน่ใจว่าต้นนี้ยังเด็กอยู่หรือเปล่า ก็เลยยังไม่แดง เหมือนค้างคาวดำเริ่มแรก I-Ko ซื้อมาก็โคนสีอย่างนี้ ปัจจุบันดำอมม่วงเข้มไปแล้ว ... ต้องรอดูกันต่อไปอีกสักระยะ

อัพภาพ 1stดอกค้างคาวของคุณต่าย เมื่อเดือน 7/10  ขอโชว์แบบกำลังวัยสะรุ่นเท่ห์ๆ แบบห้อยไม่โชว์นะ(นานๆ ไป ชักหนักพวงดอกๆ จะห้อยดูไม่เท่ห์แบบภาพนี้)

และตามแจ้งว่าจะแสดงภาพตั้งแต่มะคืน 20/10 แต่ไปเจออะไรบางอย่างเลยพึ่งเอาภาพมาซ่อม ถ่ายรอบสองหลังเที่ยงคืน 20/10   เนื่องจากตอนเย็น20/10 ไม่เห็นพวงฝักที่ติด(ลืมเจ้าพวงเท่ห์รูปด้านบน ไม่คิดว่าจะติดฝักจึงไม่ได้ก้มดู) ถ่ายแต่ต้น  แต่ตอนดึกไปเดินรอบสวนนึกไงไม่รู้ ล้วงไปเจอแบบในภาพ แล้วก็เกิดปัญหาค่ะ เพราะซ้ายทั้งซีก=ค้างคาวดำI-Ko มันดำทั้งดอกและฝักตั้งแต่ยังไม่สุก  แล้วก็ให้ งง  ตกใจ อะไรกันนี่ เดิมคิดว่า ค้างคาว(อาจจะ)ขาว จน ตอนหลังคิดว่า จะดำ ....... แต่ตอนนี้ ทำไมฝักมันเขียวอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ... เลยต้องเตรียมภาพด้านล่างนี้กันใหม่อีกรอบ .... หนุกหนานมาก เวลาทำการบ้านคุณต่าย เพราะตื่นเต้นมีลุ้นเสมอๆ ชอบค่ะ

บรรยายยาวหน่อย อย่าเบื่อนะคะ เพราะ ของคุณต่าย แต่ละชิ้นงาน ต้องให้ลุ้น หนุกหนาน มากๆ ถูกใจค่ะ  อายจัง  จุมพิต
= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

68. ค้างคาวขาว   -->  แหล่งที่มา :  K.jaw2514

ได้รับมา 4 ต้น ออกดอกมา 2 เป็นค้างคาวดำ อีก 1 กำลังตูม รอดูฟอร์มดอกอยู่ว่าจะดำหรือขาว
ส่วนอีกต้นยังนิ่งไม่มีดอกค่ะ (เล็กสุด)

Liked By: djorgan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:28:08 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:26:19 PM »

69. แก้วแคระ พุดแคระ   -->  แหล่งที่มา : K.little_rabbit

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ K.ป้าดี และ การยืนยันชื่อต้น "พุดแคระ" จาก K.little_rabbit ค่ะ
พุดแคระรับมา 31/10/09 ...โดนเล่นโยคะทุกวันค่ะ สุดท้ายทั้งดามและเข้าเฝือก 1 เดือนเต็ม  ยิ้มกว้างๆ เพราะอยากให้เค้าตั้งตรง 

ค้นหาภาพที่ถ่ายไว้หลายวันเหมือนกัน จำได้ว่าพึ่งถ่ายไม่นาน พอเจอ...ดูวันที่ตั้งแต่เดือน 7/10  แต่ปัจจุบันงอกงามกว่ามากๆ
ดังนั้นง่ายสุดเดินไปถ่ายใหม่เดี๋ยวนี้เลยค่ะ(นับเป็น ศ.22/10) แปะเทียบกับอดีตไว้ด้วยค่ะ (มันเป็นความภูมิใจเหมือนเวลาเราถ่ายรูปเด็กน้อย ค่อยๆ เติบโต ก็จะเก็บภาพไว้ชื่นชมพัฒนาการ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:27:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:08:48 PM »

แก้วแคระ   -->  แหล่งที่มา : K.little_rabbit

แก้วแคระรับมา 31/10 ...โดนเล่นโยคะทุกวันค่ะ สุดท้ายทั้งดามและเข้าเฝือก 1 เดือนเต็ม  ยิ้มกว้างๆ เพราะอยากให้เค้าตั้งตรง 

ภาพซ้าย 02/11  กับ ภาพถ่ายล่าสุด(ขวา) 19/12 ...ในด้านการเติบโตค่อนข้างไม่ต่างกันค่ะ   แต่ปีหน้าอีกสัก 2 เดือน คิดว่าคงจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้างค่ะ  จุมพิต

I-KO  ป้าดีว่า ต้นนี้ไม่ใช่แก้วแคระ   น่าจะเป็นพุด  สายพันธุ์หนึ่ง นะคะ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
little_rabbit
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:04:32 AM »

อิ อิ ตามมาดู น้องค้างคาวจ้า หน้าตาดีขึ้นเยอะ เลย ต่อไปต้องลุ้นแล้วแหละว่า จะขาวจะ ดำ  ยิ้มกว้างๆ

อีกต้นที่ให้ไปเป็น พุดแคระคะ รอดูดอกเล็กๆๆ ขาวๆๆๆ หอม ๆๆๆ ช๊อบ ชอบ ยิงฟันยิ้ม
Anyarinn
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:06:38 PM »

จากกิจกรรม "1053# 2 พ.ย. ดีเดย์"   -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

********** เอื้องแมลงปอ(สุราษฎร์ธานี) ***********
********** เอื้องปากเป็ด ***********

สวัสดีปีใหม่ 2553 ขอให้ K.I-Ko มีความสุขมากๆ นะคะ

เป็นการส่งการบ้านที่เยื่ยมมากค่ะ เปรียบเทียบให้เห็นชัดเจนทำให้ทราบถึงความแตกต่างของกล้วยไม้ชนิดเดียวกันที่มาจากต่างพื้นที่กัน อยากเห็นดอกจังเลยเนอะว่าจะต่างกันด้วยหรือเปล่า

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:08:11 AM »

70. "เอื้องสายล่องแล่ง"    -->  แหล่งที่มา : K.Polythawan

ได้รับเมื่อ 19/01/10 ตอนแรกเห็นดอกภาพประกอบการแจกยังแยกไม่ออก  พอรับพัสดุเปิดดูก็เลยคิดว่า คล้ายๆ เพื่อนๆ 2 ท่านเคยแถมๆ มา คนละกิ่ง-2กิ่ง  ก็เลยคิดว่าจะนำมามัดรวมกับตอเดิมที่เคยผูกของเพื่อนๆ ไว้แล้วค่ะเพราะกิ่งประมาณไล่ๆ กัน

ดังนั้นการบ้านขอส่งภาพตอที่มัดด้านหนึ่งเป็นกิ่งเอื้องสายจาก K.Polythawan และ อีกด้านเป็นกิ่งเล็ก กิ่งน้อย ของเพื่อนๆ มามัดรวมกัน(คือตอนมัดแยกไม่ออกว่าพันธุ์อะไรบ้าง ก็มัดรวมไว้จนรากเดินติดไม้บางกิ่งก็มัดตั้งแต่เดือน 6 ปีที่แล้วค่ะ)  รากไม่ค่อยเดินก็เอามอสหุ้มพร้อมกระถางดินเผา คาดว่าคงจะโตเร็วขึ้นบ้าง

เมื่อเร็วๆ นี้ กิ่งของเพื่อนๆ ท่านใดก็ไม่รู้ ติดดอกมาให้ชื่นชม 1 ดอกค่ะ ... นำมาลงไว้เป็นการบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:26:57 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:24:19 PM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.Kanjana

********** " ดาหลาขาว " ***********

พัฒนการล่าสุด....หัวดั้งเดิม(ขอเรียกว่าหัวแม่พันธุ์)ที่ได้มา นึกว่าจะฝ่อแห้งไป หลังจากมีลูกๆต้นและหน่อใหม่แตกขึ้นมา 3 ต้นขวา(ในรูปขวาสุด) 
แต่แล้วภาพกลาง บันทึก ณ 22/01/10 พบว่าหัวแม่พันธุ์เริ่มมียอดอ่อนแทงขึ้นมา   ดีใจมากเลยค่ะ เพราะถ้าหัวแม่แตกต้นอย่างนี้ น่าจะแก่พอที่ใกล้จะมี ดอกละป่าวนี่  ยิงฟันยิ้ม ... คิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน

งง งง งง!!!! ตามปกติเมื่อแตกลูกอ่อน หน่อแม่มันจะค่อยๆ เน่าตายไป แต่ของ K.I-Ko ไม่รู้หน่อแม่แตกยอดใหม่ขึ้นมาได้ไง งงจริงๆ ทั้งๆ ที่หน่อแม่ที่พี่ตัดให้ K.I-Ko ก็ไม่ได้ยาวมากนะคะ  แบบนี้น่าลุ้นว่ามีสิทธิ์ที่จะได้เห็นดอกก่อนใครจริงๆ ด้วยละคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 03:46:29 PM โดย Kanjana » บันทึกการเข้า

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:35:33 AM »

เหลืองจันทบูรณ์บานแล้วค่ะก็เลยเอามาฝากคุณI-KO

ขอบคุณมากค่ะ นำรูป เหลืองจันทบูรณ์ มาให้ชม สวยจังค่ะ ยิ้ม ... ดูแล้วน่าจะหอม กลิ่นคงชื่นใจไปทั้งบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 01:39:18 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 04:06:58 PM »

จากกิจกรรม "1053# 2 พ.ย. ดีเดย์"   -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

********** เอื้องปากเป็ด ***********

AFTER-รูปฝั่งขวา 23/01/10 ... ถ้าดูรูปเทียบ Before/After หยั่งกะเกมส์Puzzle ตามตู้เกมส์หยอดเหรียญเลยนะคะ จิ้มหน้าจอว่าภาพ 2 ภาพต่างกันตรงไหน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม "ความเหมือน ที่แตกต่าง" ถ้าไม่เทียบรูป I-Koก็นึกว่านิ่งๆ อยู่ค่ะ

"ความเหมือน ที่แตกต่าง" ถ้าไม่ดูตามลูกศรเปรียบเทียบของ K.I-Ko ให้พี่ดูเองสองสามรอบก็หาจุดต่างไม่เจอจริงๆ ด้วยค่ะ
ขอ  อายจัง  อายจัง อายจัง อายจัง ให้กับความตั้งใจในการทำการบ้านค่ะ

Anyarinn
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 04:11:34 PM »

ค้างคาว(อาจจะ)ขาว   -->  แหล่งที่มา :  K.little_rabbit

ขอโทษที่นำการบ้าน... ค้างคาวขาว .... มาส่งช้าค่ะ  และ ก็ขึ้นประโยคซะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จากที่เราคุยกันว่า มันคือน้องค้างคาวแน่ๆ แต่จะผิวสีอะไร ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้น้ำใจและซาบซึ้งมากๆ ค่ะ เพราะตามที่แจ้งว่าอุ้มหอบเค้ามาจากต่างจังหวัด รถสะเทือน ถนนเป็นหลุมบ่อฝ่าลูกรังมา ได้ยินตอนนั้นนึกภาพ K.little_rabbit ออกเลย  ตอนรับมาขนาดบอกว่าต้นโทรมจากการเดินทาง แต่ในสายตาผู้รับ...ไม่ได้สนใจค่ะ รู้แต่ว่าจะดูแลให้รอด และ ดีที่สุดค่ะ

ณ 31/10/09 ที่รับมาดูแล...ตัวก็ยังเขียวๆ ขนาดสะเทือนมา  แต่พอมาผิดบ้านค้างคาวปีกเหลืองไปหน่อย  หลังจากนั้น....

รูป Before 01/11/09 ใบเริ่มเหลืองขึ้นจากเดิมนิดหน่อยค่ะ ... พอเค้าฟื้นตัวก็เริ่มเขียวขึ้น แต่สุดท้ายทิ้งใบเหลือ 3 ใบ

...เก็บภาพล่าสุด After ณ ปีใหม่ 02/01/10  ..... ค้างคาวยังคงบินปร๋ออยู่ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าได้รับการคอนเฟิร์มว่าเป็นค้างคาวขาว คลอดลูกเมื่อไหร่ขอจองเป็นคนแรกเลยนะคะ

I-Ko
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:33:03 AM »

71. ว่านรางนาก   -->  แหล่งที่มา :  K.cssOO8

ได้รับหัว กะ ตัว ว่านรางนาก มา 2 ต้น(27/10/09)   พอเปิดกล่องเห็นแล้วถูกใจ และชอบมากค่ะ  รู้สึกเอ็นดูเจ้าหัวเล็ก/ใบน้อยๆ สีแดงเป็นพิเศษอย่างบอกไม่ถูก  เวลาไปยืนดูก็จะมองต้นเล็กอย่างพินิจพิเคราะห์มากกว่าต้นโต

แพ๊คมาอย่างดีมากๆ บ่งบอกถึงความตั้งใจในการให้ และการแสดงออกถึงความรักต้นไม้  ต้องจำไว้ห่อบ้างซะแล้ว  ตอนจะลงกระถางเห็นรากแทงออกนอกทิชชู แทงย้อนขึ้นไปทางใบยาวประมาณ 6-7 ซ.ม. รากเส้นประมาณมักกะโรนีเส้นใหญ่ ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าต้นนิดเดียวจะงอกงาม และรากเดินเร็วมากๆ (อย่างที่บอกว่า...คงส่งผลมาจากจิตใจคนให้ตั้งใจนะเอง  จุมพิต ) เหมือนจะมาต้อนรับว่าที่เจ้าของคนใหม่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ก็เลยไม่แกะกระดาษทิชชูที่ห่อหัวออก และ ลงกระถางได้อย่างพอเหมาะพอเจาะ คือ หันหลังชนกัน ประมาณระแวดระวังให้กัน เป็นสิ่งดีแก่ผู้รับจังที่ได้สิ่งระแวดระวังภัยให้ก็ไม่ปาน คิดเป็นตุเป็นตะ  ยิ้มกว้างๆ

Before(ซ้าย) ณ 28/10/09  -->  After(ขวา) 29/03/10  ภาพพัฒนาการล่าสุดค่ะ...แตกใบที่ 6 แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 04:29:30 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 05:03:01 PM »

72. ว่านรางทอง   -->  แหล่งที่มา :  K.kanjana

รับมาเมื่อ 16/7/10(รูปซ้ายบน)   ลงหัว/ต้นและรอดูอาการจนกระทั่ง 18/7 บันทึกภาพไว้(รูปขวาบน)

ต่อมา 16/9/10 (รูปใหญ่ล่างสุด)  2 เดือนพอดี ... งามแล้วค่ะ
หมายเหตุ กระถางที่แพล็มๆ ใบกับต้น อีกกระถางคือ รางเงิน เป็นต้นที่ของคุณปู่ พอท่านเสียก็ตกมาถึงคุณแม่ และ หลาน ดูแลกันต่อๆ มาค่ะ  แต่หลานที่ชอบต้นไม้สงสัยจะมีคนเดียว  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 02:42:50 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:56:44 AM »

73. "ว่าน  ฮืม  ฮืม  ฮืม " -->  แหล่งที่มา :  คงไว้ซึ่ง--นิรนาม (อาจจะ)คงกระพัน ฮืม 

จากวันที่รับมาเป็นหัว ประมาณเหมือน ...หัวเผือก... รับมาเมื่อ 06/01/10 จนกระทั่ง....เป็นต้นอย่างงดงามตามภาพ ณ 04/05/10

และ ให้เลขท้าย 1 ตัวตรง ตามภาพการบ้านแบบแป๊ะๆ (มาทราบว่าเลขท้ายตรงๆ เพราะเจ้าของหัวว่านแจ้งมาว่า งวดนั้นออก)

หลังจากคลอดลูกมา 1 หัว พอตัดสายสะดือ ต้นแม่ก็อยู่ระหว่างพักหัว ทิ้งใบตั้งแต่ราวๆ เดือน10เป็นต้นมา
สถานการณ์ปี 2/54 บัดนี้สงสัยจะให้หวย 3 ตัวอีกแล้วววววว  ดูกันเองว่าจะ 011  010  910 หรือ จะ 911 น๊อ (คนใบ้แบะๆ ไม่เล่นหวยจ้า) ยิ้มกว้างๆ

ไม่แน่ใจผู้ให้ทราบชื่อว่านหรือยัง  แต่คนรับน่ะ คิดว่าทราบแบบชัวร์ๆ แล้วนะ อิอิ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 01:43:07 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:57:37 AM »

74. "พญาว่าน" --> แหล่งที่มา :  K.ligore

พญาว่าน...สุดยอดแห่งว่านทั้งปวง
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=2803.0

รับมาเมื่อ 8/1/10 หัวยังแห้งๆ อยู่ แต่วันนี้แตกต้นชอบโคนต้นเค้าสีแดงสด สวยมากๆ .... ถูกใจมากๆ ค่ะ  จุมพิต
ภาพมุมขวาล่างเป็นต้นพญาว่านที่ซื้อมาก่อนได้รับหัวของ K.ligore ที่เคยโพสต์แจ้งตอนนั้นว่า งงๆ ว่าทำไมพญาว่านI-Ko สีไม่เห็นเหมือน สืบค้นจึงรู้ว่า สายพันธุ์พญาว่านเยอะมาก ล่าสุดพบจากตำราว่านกล่าวว่า ลักษณะต้นแบบ K.ligore เค้าเรียกว่า "จ่าว่าน" เป็นพญาแก่งว่านโดยแท้จริงค่ะ  อายจัง

[มุมขวาบน โชว์ใบ จะใบเหมือนกันทั้งพันธุ์ของ K.ligore และ พันธุ์ของ I-Ko ค่ะ  และคล้ายพันธุ์ว่านม้าขาวแต่ใบม้าขาว (หน้า11 ทู้#161
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.160 ) ไม่ค่อยมีสีสาบใบแดงเท่าพญาว่าน แต่ฟอร์มใบเหมือนกันเปี๊ยบค่ะ]

ภาพล่างนี้นำพญาว่าน K.ligore เปลี่ยนกระถาง และ นำพญาว่า I-Ko มาล้อมต้นใหม่/ใบ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 05:21:16 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
ligore
*

เรี่ยวแรงยังพอมี...พลิกผืนแผ่นดินพ่อด้วยมือเรา

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 11:19:28 AM »

รอบหน้าจะเอา ว่านสาวหลงกับรางจืดมาฝากคับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

เราชาวนครฯ
อยู่เมืองพระมั่นอยู่ในสัจจะศ๊ลธรรม...กอปกรรมดีมีมานะพากเพียร...
ไม่เบียดเบียนทำอันตรายผู้ใด...
I-Ko
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:49:11 PM »

รอบหน้าจะเอา ว่านสาวหลงกับรางจืดมาฝากคับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

จุมพิต ขอบคุณค่ะ...ยังไม่มีว่านสาวหลง และ รางจืด พอดีเลยค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์