หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 111378 ครั้ง)
Anyarinn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:38:18 PM »

ไม่ได้แวะมาดูการบ้าน K.I-Ko หลายสัปดาห์แล้ว ทั้งดาหลาขาว และเฮลิโคเนียโตขึ้นมากเลยนะคะ รวมทั้งลูกอิจฉากุหลาบหนูก็ออกดอกงามไม่ยอมน้อยหน้ากันเลย  อายจัง อายจัง

ไล่ดูรูปการบ้าน K.I-Ko เรื่อยๆ จนเพลินเลยค่ะ แต่ก็มาสะดุดกะรูปต้นอัญชันซ้อนสีม่วงดูคล้ายไก่ฟ้าจังเลย

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120

I-Ko
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 11:51:56 PM »

ไม่ได้แวะมาดูการบ้าน K.I-Ko หลายสัปดาห์แล้ว ทั้งดาหลาขาว และเฮลิโคเนียโตขึ้นมากเลยนะคะ รวมทั้งลูกอิจฉากุหลาบหนูก็ออกดอกงามไม่ยอมน้อยหน้ากันเลย  อายจัง อายจัง

ไล่ดูรูปการบ้าน K.I-Ko เรื่อยๆ จนเพลินเลยค่ะ แต่ก็มาสะดุดกะรูปต้นอัญชันซ้อนสีม่วงดูคล้ายไก่ฟ้าจังเลย

เอ! หรือจะไก่ฟ้าจริงๆ กระมังคะ ตอนรับมาจาก K.เอื้องขี้หมา เธอใส่ถุงพลาสติกแยก แล้วรวมในถุงก๊อปแก๊ปใหญ่อีกที แต่ตอนนั้นได้แต่จ้อๆ กันเจอกันริมถนนใหญ่ ก็เลยลืมจดว่าถุงไหนเป็นอะไร...  ถ้าเพาะใหม่...ต้องมีรายการลุ้นให้ถึงออกดอกจะได้รู้ว่าต้นอะไรค่ะ ... ขอบคุณมากค่ะที่ชี้แนะ
Anyarinn
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 06:32:27 PM »

เอ! หรือจะไก่ฟ้าจริงๆ กระมังคะ ตอนรับมาจาก K.เอื้องขี้หมา เธอใส่ถุงพลาสติกแยก แล้วรวมในถุงก๊อปแก๊ปใหญ่อีกที แต่ตอนนั้นได้แต่จ้อๆ กันเจอกันริมถนนใหญ่ ก็เลยลืมจดว่าถุงไหนเป็นอะไร...  ถ้าเพาะใหม่...ต้องมีรายการลุ้นให้ถึงออกดอกจะได้รู้ว่าต้นอะไรค่ะ ... ขอบคุณมากค่ะที่ชี้แนะ

แวะเข้าไปเห็นอัญชันซ้อนสีม่วงในการบ้าน K. mon และไก่ฟ้าในการบ้านของพี่เอง คอนเฟิร์มโดยไม่ต้องรอลุ้นดูดอกได้เลยว่าของ K.I-Ko หน่ะไก่ฟ้าแน่ๆ ค่ะ

Liked By: djorgan

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 01:47:10 AM »

เข้ามาชมการบ้านคุณI-Koคะ แต่สงสัยว่าการบ้านของเราคุณI-Koจะส่งยังไง แซวเล่นนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาแซวในการบ้านหรอ....สงสัยต้องให้ K.praditkhorn ส่งการบ้านเมล็ดพันธุ์รุ่น 2 ที่ I-Ko ส่งไปให้ โดยถ่ายภาพตั้งแต่เมล็ดอยู่ในถุงซิปที่ได้รับเป็นภาพแรก ซะแล้วสิ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ .... แซวกลับอ่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:33:29 AM »

พันธุ์ดอกไม้ที่ได้รับจากชมรมคนรักดอกไม้   -->  แหล่งที่มา : K.niphon_po

**********50. ดาวกระจายฝรั่ง (Cosmos) ***********

รูปบน 3 ภาพ (เนื่องจากทรัมไดฟ์เสีย ก็เลยหารูปแรกที่ถ่ายเดี่ยวตอนงอกไม่ได้ค่ะ ต้องยกมาทั้งยวง) คือ รุ่น 1 เพาะเมื่อ 19/10 เพาะจำนวนพอประมาณ และได้แห้งไปวันละ 4-5 ต้น ... เหลือเพียง 2-3 ต้นตามภาพแสดง ณ วันที่ 22/11 ค่ะ

ปัจจุบันได้เพาะซ่อม รุ่น 2 เพิ่มเติมเมื่อ 22/11 และกำลังมีพัฒนาการที่ดี ไม่มีชำรุดหรือแห้งตายค่ะ  ซึ่งปัจจุบัน I-Ko สังเกตพบว่าต้นที่งอกใหม่ฟอร์มต้นก็งอกพอประมาณ ทรงกำลังสวยค่ะ  เวลาลุ้นแต่ละภาพแต่ละพันธุ์ของ K.หนอนดอกไม้ ทำให้ตื่นเต้นมากเลยค่ะว่าจะต้องเพาะรุ่น 3 ละป่าว ... แต่คิดว่า...ประสบการณ์จากรุ่น 1 ทำให้ I-Ko คอยระวังเพราะมีจุดให้คอยสังเกตได้ค่ะ .... รุ่น 2 แสดงตามภาพ ณ วันที่ 28/11

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

**********51. มอร์นิ่งกอร์รี่ (Morning Glory - Ipomea Violacea) ***********

09/01 ดอกแรกบาน แต่กลับมาถ่ายรูปไม่ทัน หุบเป็นดอกผักบุ้งไปเลยค่ะ  ร้องไห้

ปัจจุบันรู้ซึ้งถึงความงาม และ ความหมายแห่งชื่อของ น้องพิ้งค์Glory แล้วจ้า  แลบลิ้น

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

**********52. เวอร์บีน่า (Verbena) ***********

ณ วันที่ 24/10 เป็นวันที่ได้บันทึกภาพการเติบโตของรุ่น 1 ไว้  ต่อมาฝนตกหนักช่วงปลายตุลา ฝนพาไปลอยกระทงชุ่มฉ่ำ จนช้ำตาย

ปลูกชดเชยเก็บภาพการงอกรุ่น 2 ณ วันที่ 1/12

คงต้องซ่อมรอบ 3 อ่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

**********53. แววมยุรา คละสี (Torenia) ***********

รายงานตัว 5 สี 5 แบบคร๊าบผม..... รูดซิบปาก
ชมพูออ่อนหมวกขาว ยิงฟันยิ้ม + ม่วง(ของจริงจะออกโทนเข้มมาก) ยิ้มเท่ห์ + น้ำเงิน ยิ้ม + บานเย็น ยิ้มกว้างๆ + ชมพูสดหมวกชมพู  เจ๋ง

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 12:34:04 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 01:50:11 AM »

54. ถ้วยทอง   -->  แหล่งที่มา : K.nard3865

กิ่งถ้วยทอง ได้รับมาอย่างเป็นปลื้มและประทับใจมากๆ เนื่องจาก เคยโพสต์เรื่องอื่นในกระทู้แจก...แต่แทรกรูป(ดอก/ต้นถ้วยทอง)ประมาณสงสัยว่าต้นอะไร แอบถ่ายรูปมาจากริมรั้วบ้านคนอื่น และ ตอนนั้นตั้งใจว่า "จะขอ" หากผ่านไปอีกที ... แต่เอาเข้าจริงๆ เจอโดนตัดกุดซะแล้ว  ลังเล (แม้ไม่ตัดกุด การจะขอก็ยากเพราะบริเวณบ้านแต่ละหลัง รั้วรอบขอบชิดประมาณต้องกดกริ่ง ซึ่งเห็นว่าไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งเนื่องจากเป็นการรบกวนบ้านอื่นเพียงกดกริ่งแล้วไปขอพันธุ์ไม้เค้า... แต่ถ้าเจอคนรดน้ำอยู่หน้าบ้านก็จะไม่รีรอวิ่งไปขอ แถวๆ นี้ไม่ค่อยเห็นใครออกมาหรอกค่ะ รั้วมิดจริงๆ)

เหตุการณ์ผ่านมาหลายเดือน จนลืมกระทู้นั้นไปแล้ว และแล้วป้าจี๋ผู้ใจดี ก็ pm มาว่า " ส่ง...ถ้วยทอง...ที่ I-Ko อยากได้มาให้ " .... (ป้าจี๋)กินใจ I-Ko ....  โชคดีป้าจี๋ไม่ได้เคี้ยวแล้วกลืน ก็เลยทำให้ I-Ko ยังหายใจอยู่ และ นำภาพถ้วยทองมาส่งการบ้านค่ะ  จุมพิต

(Before) รับมาเมื่อ 7/11/09 ได้ทำการปักชำในกระถางพร้อมทำป้ายชื่อเรียบร้อยค่ะ
รดน้ำ ทุกวัน ทุกวัน จนกระทั่ง......ณ 28/11/09 บันทึกภาพ มีใบอ่อนๆ งอกมา 2 จุดของปลายกิ่งค่ะ
ภาพAfter ณ 24/05/10 ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:36:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:35:52 PM »

56. "พลูเหลือง" -->  แหล่งที่มา : K.areewan
พลูเหลืองชุด 1 เป็นตอตะโก+รากไม่ออก (แสดงด้วยลูกศรสีขาวค่ะ 3 จุดค่ะ)

ปัจจุบันได้รับโอกาสจาก K.areewan เป็นรอบ 2 .... ให้แก้มือ รับมาเมื่อ 12/02/10 คราวนี้ได้ลงกระถางใบใหม่ใหญ่/สูงกว่าเดิมอีกเท่าตัว  ณ ปัจจุบันเติบโต งอกงามดีค่ะ จุมพิต ... เอ! ชักจะเลยตอกาบมะพร้าวที่ใช้พันหลัก ต้องหาหลักมาปักต่อให้สูงขึ้นอีก

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

57. "พลูด่าง(แนบ)" -->  แหล่งที่มา : K.นิ้วเขียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:35:33 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:36:44 PM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

**********58. ออมเงิน ***********

ได้รับเมื่อ 24/11  และนำลงปลูก ณ 25/11 ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:35:00 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:38:25 PM »

ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

**********59. หญ้าปักกิ่ง ***********

บอกตามตรงว่าแกะกล่องเห็นตอนแรกก็ชอบแล้วเพราะใบเค้าดูนิ่มๆ มือดี แต่ไม่รู้ว่าต้นอะไร(ยังไม่ได้ตรวจเน็ตฯ)  ก็นำไปอวดคุณแม่(พูดถึงบ่อยเพราะคุยเรื่องดอกไม้ใบหญ้ากันบ่อย แต่สมาชิกท่านอื่นในบ้าน  ลังเล เค้ารู้แต่ว่าต้นไม้เขียวๆ ก็เลยไม่ค่อยนำไปอวดค่ะ)  คุณแม่เห็นก็บอกเลยว่าสมัยเด็กๆ...ท่านจะกล่าวนำเรื่องเด็กๆ ของท่านเสมอ แล้วก็เล่าๆๆ อย่างมีความสุขของท่าน  ยิงฟันยิ้ม ... สรุปรู้จากท่านว่าเป็นหญ้าปักกิ่ง แล้วก็มาตรวจข้อความจาก K.areewan ใช่จริงๆ ด้วยค่ะ  จากนั้นก็ค้นgoogle ....Oh! Ho!...ขอบคุณที่ให้ของแถมต้นนี้มาค่ะ ... ขอบคุณจริงๆ ค่ะ สำหรับ "หญ้าเทวดา" กอนี้  จุมพิต

http://www.jatuka.com/info/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A3/

.....25/11/09 ตอนแรกหากระถางลงไม่ได้ โชคดี ... ต้นนี้คุณแม่ยกกระถางเคลือบลายมังกร 20 นิ้วให้ปลูกเลยหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
Beforeรูปซ้าย ตอนจับลงปลูก ถ้าเปรียบเป็นลูกนกก็คออ่อนคอพับปวกเปียกล่อแล่ เพราะอบช้ำร้อนกระมังค่ะ แต่รู้ว่าเค้ารอดแน่ๆ   ไม่ได้ถ่ายวันแรก เพราะภาพออกมาเป็นก้อนๆ   

ซ้าย ภาพ ณ 28/12/09 ค่ะ .....  ขวา สมชื่อหญ้าเทวดาจริงๆ ค่ะ  ภาพรายงานก่อนหน้า หากจำได้คือ...รอบๆ ต้น ใครเอาหัวหอม กะผักชีลาว มาทิ่มๆ ไว้รอบเลยอ่ะค่ะ  แต่ ณ 1/03 ใครไม่เคยเห็นดอกหญ้าเทวดามาดูเร็ว (I-Ko เมื่อก่อนอย่าว่าแต่ดอกเล๊ย ต้น+ชื่อยังไม่รู้จักI-Ko)เหลือผักชีลาวไม่กี่ต้น คนปลูกคงนำไปลวกจิ้มแล้ว  ยิงฟันยิ้ม โปรดสังเกตสีของใบ ... สีหญ้าเทวดา อย่างกะอยู่ในดีสโก้แทคที่มีแสงสปอร์ตไลท์สะท้อนส่องอยู่ตลอดเวลา แสงรอบตัวงามจริงๆ ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:34:17 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:52:13 PM »

61. ประมวลภาพพันธุ์ไม้   -->  แหล่งที่มา :  K.areewan

**********เอื้องสายม่านพระอินทร์ เอื้องแส้พระอินทร์ / เอื้องมะลิ ***********

............ชื่อที่ถูกของกล้วยไม้คือ แส้พระอินทร์ หรือหวายตะมอย หรือที่เราคุ้นคือเอื้องดอกมะลิ ยิ้ม
...........

มาแบบเป็นกำๆ แต่เอามาติดตอไม้ ห้อยป้ายขาย 100฿ ได้เลยนะคะนี่  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ตอนค้นรูปเห็นเค้าขายตั้งแพง 150-200฿ เชียวขนาดเป็นกำๆ ราคาเน็ตเค้าดุๆ ทั้งนั้น....ขอบคุณค่ะสำหรับกล้วยไม้ช่อนี้ และ ขอบคุณสำหรับPMชี้แนะ และทำให้ทราบว่าเป็น เอื้องมะลิ จะรอดอกบานแล้วนำภาพมาส่งการบ้านอีกครั้งค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:33:25 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
tipba
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:21:53 PM »

K.I-ko ถ้าฟอร์มต้นคล้ายต้นสายมะลิน่าจะเป็นเอื้องสายไม้กวาดค่ะ ดอกเล็กๆสีขาวขนาดดอกประมาณ 1 ซม.ค่ะออกดอกแต่ทีพราวสวยน่ารักเชียวหล่ะ จุมพิต จารับอีกไหมตัดแจกเพื่อนที่ทำงานหลายรอบแล้วตอนนี้กำลังงอกต้นเล็กตามข้ออยู่ค่ะ ยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:56:31 AM »

62. เอื้องสายไม้กวาด   -->  แหล่งที่มา : K.tipba

สำหรับ "ผู้ให้" ท่านนี้ ... สุดๆ  จุมพิต
...ขอบคุณมากๆ ค่ะ...

(เข้าใจว่าต่อไปจะกอใหญ่ แตกเร็วประมาณเอื้องมะลิ  คงได้หากระถางใบใหญ่เปลี่ยนเป็นแน่แท้  ยิงฟันยิ้ม )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:33:02 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:10:17 AM »

63. เอื้องแมลงปอ(สระบุรี)  -->  แหล่งที่มา :  K.tipba

ตอนได้ของแถมมาแบบสายฟ้าแลบไม่ทันได้ทราบมาก่อนว่า K.tipba จะส่ง เอื้องแมลงปอ(สีเหลือง) มาให้  พอเปิดเห็นชื่อก็ดีใจมากค่ะ นำลงเครื่องตามปกติ ณ 19/11

ปล. ตอนได้รับพัสดุของ K.Kanjana เป็นเอื้องแมลงปอ(สีเหลือง) ณ 20/11 ก็รู้สึกดีใจปนฉงน เนื่องจากลักษณะของถิ่นที่เลี้ยงดูแล้ว คงจะคนละฟอร์มไม่ว่าใบ และ ทรงต้น ... ชอบเท่าๆ กันเลยค่ะ และดีใจที่จะได้ดูพัฒนาการของเอื้องแมลงปอจาก 2 ถิ่นค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:31:19 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:11:22 AM »

64. จากกิจกรรม "1053# 2 พ.ย. ดีเดย์"   -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

********** เอื้องแมลงปอ(สุราษฎร์ธานี) ***********

จริงๆ แล้วรายการนี้ เป็นส่วนของน้ำใจที่ไหลรินมาจาก K.Kanjana เมื่อคราว I-Ko ได้รับเอื้องปากเป็ด แล้วพี่ใจดีสุดๆ PM มาบอกว่ามีรายการแถม ดีใจมากเลยอ่ะ  จุมพิต   
และทุกครั้งที่จะได้รับพัสดุ ... ไม่เคยเลยสักครั้ง ที่จะไม่มีคำแนะนำ pm มาบอกเสมอๆ เพื่อให้รู้หลักการ หรือ เตรียมพร้อมก่อนที่จะลงมือปลูก .... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ เสมอๆ ค่ะ  จุมพิต
กล้วยไม้อีกตัวหนึ่งที่ใส่กล่องมาให้ K.I-Ko ชื่อเอื้องแมลงปอคะ
ค้นดูในเว็บก็มี ไม่ต้องเสียเวลาไปถ่ายรูปแล้ว

แวะเข้าไปชมรูปได้ตามลิงค์นี้เลยค่ะ

แมลงปอ K.I-Ko อย่าปลูกเอาไว้สูงนะคะ เพราะต้นเค้าจะโตในลักษณะสูงขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่เห็นสูงประมาณหัวเลยค่ะ  ส่วนปากเป็ดอย่าปลูกต่ำค่ะ เพราะถ้าเค้าโตสมบูรณ์เต็มที่ดอกห้อยยาวได้เป็นเมตรเชียวค่ะ

ปล. I-Ko นำของแถม(นางรอง-เอื้องแมลงปอ)ขึ้นก่อนนางเอกตัวจริง...เอื้องปากเป็ด... เนื่องจาก อยากนำมาแปะไว้ใกล้ๆ เอื้องแมลงปอ(สระบุรี) ของ K.tipba ค่ะ

รูปเทียบ แมลงปอสระบุรี และ แมลงปอสุราษฎร์ธานี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:29:47 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 07:42:16 PM »

65.  จากกิจกรรม "1053# 2 พ.ย. ดีเดย์"   -->  แหล่งที่มา : K.kanjana

********** เอื้องปากเป็ด ***********

เนื่องจากแนะนำให้ปลูกสูงๆ (ไม่ให้ปลูกต่ำ) ก็เลยใช้กระถางสูงปากกว้างไว้ก่อนค่ะ เผื่อภายภาคหน้ากอจะใหญ่ และเมื่อมีดอกบานห้อยยาวก็จะแขวนไว้สูงๆ ค่ะ  (อยากให้ถึงวันดอกบานเป็นเมตรเร็วๆ จัง  ถ้าอนุบาลจนโตและบานได้ ดีใจสุดๆ เลยค่ะ)

BEFORE-รูปฝั่งซ้าย 9/12/09 ...โปรดจ้องเข้าไปในกระถางรูปด้านซ้าย  ตรงกลางคือปากเป็ดแต่มองทั้งซ้ายและขวา...จะมีกิ่งกาฝาก ที่เอามาฝากวาง ยืมอาศัยเครื่องเอื้องปากเป็ด กะว่าฟื้นแล้วจะย้ายออก แต่พอเห็นว่าด้านขวาใบเน่า(โชคดีไม่ลามมาถึงปากเป็ด) ดังนั้นไม่กล้าเสี่ยง ทั้งซ้ายขวาปัจจุบันโล่ง มีแต่ตรงกลางเป็นเอื้องปากเป็ด 2 ต้นเท่านั้นค่ะ

AFTER-รูปฝั่งขวา 23/01/10 ... ถ้าดูรูปเทียบ Before/After หยั่งกะเกมส์Puzzle ตามตู้เกมส์หยอดเหรียญเลยนะคะ จิ้มหน้าจอว่าภาพ 2 ภาพต่างกันตรงไหน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม "ความเหมือน ที่แตกต่าง" ถ้าไม่เทียบรูป I-Koก็นึกว่านิ่งๆ อยู่ค่ะ

02/04 สำรวจด้านหน้า ดูยังไงๆ ก็เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนเล๊ย  เอ๊ะใจ ก้มไปด้านหลังใบ โอ้โฮ! แอบอยู่นี่เอง...เจอแย้ว  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:29:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:33:06 PM »

66. จากกิจกรรม "ของขวัญแทนใจ"    -->  แหล่งที่มา : K.kimi

********** ชอมโบเกีย ***********

…………………. กล้วยไม้ชอมโบเกียหรือแคทป่ามีดอกสีชมพูสวยมากค่ะ แตกหน่อเก่ง
ชอบแดดจัด เป็นกล้วยไม้ที่หายากค่ะ
ไม่ค่อยเห็นสักเท่าไหร่   ถ้าเห็นดอกแล้วต้องถูกใจมากแน่ค่ะ
จะออกดอกช่วงเดือนเมษาค่ะ   ใกล้จะได้เห็นดอกกันแล้ว

ปล. ………….

พอได้ลงรูปที ก็ขอลง 4 รูปเลยค่ะ (พอผ่านไปสักระยะ เห็นพัฒนาการจะลดรูปนะคะ  ยิ้ม )
* ซ้ายบน 15/12 พอเปิดกล่องของขวัญ ก็ถูกใจมากค่ะ...ลำกิ่ง....สวยมากๆ ค่ะ
* พักผึ่งลมสักพัก (พอดีทานมื้อเย็น/ค่ำเสร็จ) ได้ฤกษ์ลุยลงกระถางเลยค่ะ เพราะแช่กากมะพร้าวรอไว้ตั้งแต่รู้ว่าของขวัญเริ่มเดินทาง มือไม้เลอะเทอะมาเก็บรูปเมื่อ 16/12 (ขวาบนรูปมองบน และ ซ้ายล่างมองตรง) 
* ขวาล่าง 18/12 เป็นภาพบันทึกล่าสุดค่ะ ชอมโกเบีย สุขสบายดีค่ะ  จะรอดูดอกสีชมพูเมษาฯ ตามแจ้ง แล้วจะถ่ายรูปมาอวดนะคะ  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:28:51 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์