หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: I-Ko ส่งการบ้าน (pg.11ทู้165=กล้วย)  (อ่าน 103867 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:05:19 AM »

102. บีโกเนีย -->  แหล่งที่มา :  K.น้องแว่น

เป็นของขวัญชิ้นเซอร์ไพร์ทมากค่ะ จนทุกวันนี้ก็ยังเซอร์ไพร์ททุกครั้งที่เห็น ใน........"ความสวยที่แตกต่าง"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 11:25:17 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:08:11 AM »

103. มะยมเงิน มะยมทอง -->  แหล่งที่มา :  K.Chichanang

ชุดนี้ก็มาแบบเซอร์ไพร์ทเช่นกัน ได้รับมาอ่านชื่อตื่นเต้นดีใจมาก ทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยค่ะ (มาทราบภายหลังว่าเป็นมงคล ขอบคุณมากค่ะ จุมพิต)  โชคดีได้รับหลักการแนะนำอย่างดีในการลงปลูกและดูแล เริ่มต้นโพสต์ภาพละเอียดยิบ ผ่านการตรวจวางตำแหน่งการปลูกให้ถูกต้อง   เลี้ยงอย่างดีให้อาหารเมล็ดเล็กของปลาสี เอ้ย! ไม่ใช่...ใส่หินใส่ดิน กาบมะพร้าวขลุกขลิก เลี้ยงจนกลายร่างเป็นเจ้าม้าน้ำ ยิ้มกว้างๆ

เมื่อ 17/4/11 ม้าน้ำโดนฝนเท รีบไปดูอาการ เจอว่าปลายจมูกเป็นฝีหัวแดง ... เชิญชม อาการฝีหัวแดงค่ะ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 09:08:45 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 05:22:10 PM »

Strawberryใบที่แห้งเป็นสีน้ำตาลคอพับคออ่อนอยู่ขอบกระถาง ตัดทิ้งได้เลยคะพี่

ปล่อยไว้ก็ไม่สวยอ่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: damr
chichanang
*

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:23:41 AM »

102. มะยมเงิน มะยมทอง -->  แหล่งที่มา :  K.Chichanang

ชุดนี้ก็มาแบบเซอร์ไพร์ทเช่นกัน ได้รับมาอ่านชื่อตื่นเต้นดีใจมาก ทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยค่ะ (มาทราบภายหลังว่าเป็นมงคล ขอบคุณมากค่ะ จุมพิต)  โชคดีได้รับหลักการแนะนำอย่างดีในการลงปลูกและดูแล เริ่มต้นโพสต์ภาพละเอียดยิบ ผ่านการตรวจวางตำแหน่งการปลูกให้ถูกต้อง   เลี้ยงอย่างดีให้อาหารเมล็ดเล็กของปลาสี เอ้ย! ไม่ใช่...ใส่หินใส่ดิน กาบมะพร้าวขลุกขลิก เลี้ยงจนกลายร่างเป็นเจ้าม้าน้ำ ยิ้มกว้างๆ

เมื่อ 17/4/11 ม้าน้ำโดนฝนเท รีบไปดูอาการ เจอว่าปลายจมูกเป็นฝีหัวแดง ... เชิญชม อาการฝีหัวแดงค่ะ ยิ้มกว้างๆ

เยี่ยมมากเลยคะ  อายจัง อายจัง  ต้นที่บ้านยังไม่แตกยอดมาให้เชยชมเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:19:27 PM »

104. ว่านจางจืด -->  แหล่งที่มา :  K.vipa

รับมา 2 หัว หัวเกลี้ยงขาวสวยมากค่ะ  โดยเฉพาะส่วนที่หุ้มห่อกันกระแทกไว้(ตอนแรก งง ว่าพันอะไรไว้เอ่ย) ถอดออกมาสวยมากค่ะ จุมพิต ถ้าไม่ห่อมีหวังหักแน่ๆ
ปัจจุบันหัวอ่อนนั้น แทงต้นและใบออกมาเรียบร้อยแล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 03:02:12 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
vipa
*

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:53:08 AM »

ดีใจจัง ว่านจางจืด เติบโตไม่ทำขายหน้า

1/38 หมู่บ้านฟ้ากรีนพาร์ค ซอยลาดพร้าว 101
ถนนลาดพร้าว แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กทม.10240
I-Ko
*

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:35:56 PM »

105. ขิงแดงแคระ -->  แหล่งที่มา :  K.Anyarinn / K.violet

ซ้าย BY K.Anyarinn แถมตอนจองแจกสับปะรดสีแดงรับเมื่อ 4/3/10  และ  ขวา BY K.violet แลกกับว่านมหาโชค+ปริกน้ำค้าง รับเมื่อ 19/5/11

วันที่นำขิงแดง K.violet ลงปลูก ฝนเทอย่างหนัก เครื่องและคนเลยแฉะไปหน่อย ยิ้มกว้างๆ

= = = = = = = = = = = = = = = =

106. ข่าแดง -->  แหล่งที่มา :  K.praditkhorn

เมื่อมีขิงลงปลูก ก็ต้องส่งผลงาน ข่า ตามมาประกบติดๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

รับเข้าบ้านเมื่อ 5/4/11 (จาก 2 ใบ กับ 1 ยอดอ่อน)  เนื่องจากมาอย่างงดงามลงถุงดำมาอย่างดี จึงวางพักฟื้นในสภาพดั้งเดิม และนำลงกระถางเมื่อ 7/5/11 ปัจจุบันได้ 3 ใบ กับ 1 ยอดอ่อน ต้นยืดขึ้นมานิดหน่ยอแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 01:21:39 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:49:31 PM »

107. ขมิ้นขาว -->  แหล่งที่มา :  K.SChan

กระถางนี้ต้องมุดหา เพราะคุณแม่ท่านยึดของ I-Ko เข้าดงปลูกผักสวนครัวของท่านไปแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

108. ตะลิงปิง -->  แหล่งที่มา :  K.SChan
ต้นกล้าจากการเพาะเมล็ดชุดนี้มี มะยมหวาน รวมอยู่ด้วยค่ะ

หลังจากนำลงปลูกตามมุมต่างๆ ภาพต้นที่เห็นนี้ดูเหี่ยวสักหน่อยเพราะเป็นภาพล่าสุดค่ะ  เดิมปลูกริมกำแพงเดือนกว่าๆ แล้ว  แต่ลืมนึกไปว่าหน้าร้อนกำแพงรั้วจะร้อนมาก และติดกับบ้านนายทหารหย่ายเกษียณท่านหนึ่ง  กลัวใบและกิ่งจะทิ่มไปแล้วเกิดปัญหาค่ะ  ขนาดใบกล้วยหักห้อยกับต้นแต่พาดไปบ้านข้างๆ ยังมีเสียง Echo โกรธ

ล่าสุดโตเท่านี้แล้วค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

หมายเหตุ : 25/9/11 คือภาพรายงาน ก่อนจมน้ำตายในเดือน 10 ร้องไห้

= = = = = = = = = = = = = = =

109. ขมิ้นอ้อย -->  แหล่งที่มา :  K.sailom
รู้สึกขมิ้นอ้อยจะงอกช้ากว่าขมิ้นชัน แต่รสนิยมการบริโภคจะชอบพอๆ กันเพราะโดนกัดกินทั้งคู่แบบไม่ยั้ง โกรธ

วางไว้คู่กับ ขมิ้นชัน โปรดพอๆ กัน หม่ำซะราบเช่นกัน ตอนนี้จับย้ายหนีเช่นกัน โกรธ

ปัจจุบัน 01/07/11 พึ่งจะวี่แวว เริ่มงอกใหม่ขึ้นมาแล้วค่ะ แต่ต้นเก่าที่โดนกัด สลบไม่ฟื้น ลังเล

110. ขมิ้นชัน -->  แหล่งที่มา :  K.sailom
ลุ้นงอกซะเหนื่อย

ไม่กี่วันผ่านไป....

โปรดปรานมากๆ ของตัวอะไรไม่รู้ โดนหม่ำต้นอ่อนซะราบคาบ  พอ22/6งอกมานิด ก็โดนซ้ำอีกเป็นครั้งที่สอง
ดังนั้นภาพที่เห็นนี้พึ่งงอกชดเชย แต่ภาพล่าสุดไม่ได้ถ่ายว่าโดนกัดจนกุดๆๆๆๆๆ ...ตอนนี้จับย้ายที่ หนีดีก่า
ตกใจ

ลุ้นมาหลายวัน วันนี้(01/07/11) ขอส่งภาพสถานการณ์ล่าสุดค่ะ นึกว่าไม่โผล่ขึ้นมาซะแล้วเพราะนิ่ง ราบเรียบมาหลายวัน จนได้ฝน2วันติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 11:43:19 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 03:03:45 PM »

111. ไพลเหลือง -->  แหล่งที่มา :  K.rakchat

ยอดอ่อนอันแสนสวย กุดเหลือแต่ตอ ไม่รู้ตัวอะไรช่างโปรดปรานกัดจนกุด...รอลุ้นงอกใหม่ ร้องไห้
สวนแพล็มๆ ทางขวา เข้าใจว่าใบหมากหรือต้นอะไรติดมา ใบไม่เหมือนไพลเหลือง ไม่เป็นที่โปรดของเจ้าตัวเขมือบจึงรอดมาได้
เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 02:07:17 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Anyarinn
*

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:44:57 AM »

ขิงแดงโตขึ้นเยอะเลยนะคะ  เห็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนชื่อ ไม่ใช่ขิงแดงแคระอีกต่อไปแล้วนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
I-Ko
*

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:33:50 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ จุมพิต และ ขาดไม่ได้คือ ได้รับเกียรติ์จากคุณครูผู้ให้การบ้านมาเพื่อนำมาซึ่งการเรียนรู้นิสัย รู้พันธุ์ และ การดูแลต้นไม้แต่ละชนิด

ขิงแดงโตขึ้นเยอะเลยนะคะ  เห็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนชื่อ ไม่ใช่ขิงแดงแคระอีกต่อไปแล้วนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ผิดคาด...นึกว่าจะโดน ติน้อยๆ ยิงฟันยิ้ม เนื่องจากปลูกจากที่ให้มาใบเพี๊ยบ เลี้ยงจนใบหด แถมเครื่องหายหมดเลยค่ะ (บ่งบอกว่าไม่ค่อยได้มองลึกลงไปที่โคนต้น เนื่องจากวางเป็นดง คิดว่าคุณครูคงจำภาพดงต้นไม้รกๆ กะฝูงยุง ที่บ้านได้ ยิ้มกว้างๆ)  สุดท้ายเติมปุ๋ย เติมเครื่องให้เรียบร้อยแล้วค่ะ ยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:44:04 PM »

-->  แหล่งที่มา :  จาก K.nongwinnie

112. ว่านสบู่หยวก

ต้นนี้มีผู้ใจดีให้มา เนื่องจากไม่ทราบชื่อจึงเรียก ว่านปลาดาว แต่ตอนนี้ได้ชื่อแล้ว ดีใจจัง แต่ก็ต้องรอลุ้นดอกว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า
เพราะว่านมีลักษณะใบและต้นคล้ายกัน ถ้าไม่ทำป้ายมีหวังปนกันหมดเลยค่ะ

113.1 ว่านพญาลิ้นงู .... by K.nongwinnie
ด้วยความบังเอิญเมื่อวันอาทิตย์ 29/5/11 นี้  น้องหมาที่บ้านเอาจมูกไปดุนๆ คุ้ยเขี่ย คงจะหากระถางมีดินเพื่อกิน ทำให้หัวเคลื่อน จึงจับหัวเข้าที่ แต่ก็พบว่า หัวยังไม่มีรากเดิน สภาพสดชื่นเหมือนต้นไม้มีรากก็ไม่ปาน(แม้ยังไม่ได้เปลี่ยนภาพ แต่ขอบอกว่าภาพหัวแทบจะเหมือนเดิม ยกเว้นใบแทงยาวขึ้นค่ะ) บริเวณที่วางหัวลงเป็นหลุมรูกลมปล๊อกอย่างกะถาดหลุมขนมครก ตลกแต่ก็ประหลาดน่าทึ่งดีค่ะ

113.2 ว่านพญาลิ้นงู .... by K.ANIMAL

ปัจจุบันได้รับว่านพญาลิ้นงู มาอีก 1 หัว หัวนี้สวยสีแบบหัวหอมใหญ่ สวยเก๋ไปอีกแบบค่ะ  เปลือกหุ้มรอบนอกเกลี้ยงๆ  แต่หัวแรกที่รับจาก K.nongwinnie ดูเหมือนเกล็ดงูหุ้มรอบหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 01:30:37 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
violet
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:41:30 PM »

ทั้งขิงแดง-ข่าแดง หลายอย่างที่แดงๆก็ดูสดใสไปหมดเลยค่ะ.... อายจัง อายจัง

โชคดีจังนะคะที่ได้รับต้นไม้จาก K.rakchat ได้เคยแลกกระทือ.กระวานไว้นะคะ
ทวงทั้งกระทู้. pm. และe-mail ก็เงียบหาย ...ถ้าเพียงแต่บอกมาว่าไม่พร้อมส่งให้
..ก็คงสบายใจ..เราส่งลงทะเบียนไปให้ เขาก็ไม่ตอบว่าได้รับหรือเปล่า.. ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: damr, jomk

Violet@เกษตรพอเพียง
349 ประชาอุทิศ54 แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กรุงเทพฯ10140
I-Ko
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 01:21:39 AM »

114. ว่านมหามงคล -->  แหล่งที่มา :  K.Tokkatoon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 02:56:12 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 01:52:14 AM »

115. ลิลลี่ว่าวจุฬา -->  แหล่งที่มา :  K.CHATTHAYA

รับมา 3 เมล็ด ผ่านไป 3 วันงอกมา 1 ยิ้มเท่ห์
ไม่กล้าลงรูปเล๊ยยยยยยย กลัวเป็นต้นหญ้า แล้วคิดไปเองว่างอก จะหน้าแตก ต้องหากาวทาอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ
แต่พอ คุณนู๋ฉัด บอกว่างอกเหมือนต้นหญ้าเหมือนกัน และ เมื่อคืนเห็นแล้วว่าแทงมา 3 ต้นหญ้า ก็คิดว่าน่าจะใช่แล้วค่ะ
ถ้างอกมาอีก สงสัยตัวใครตัวมัน เพราะถ้าจะหญ้าแล้วค่ะ  จึงขอประเดิมส่งการบ้านต้นกล้าทั้ง 3 ณ บัดนี้
14/6/11

22/6/11 ใจร้อนแยกกระถางแล้ว ยิงฟันยิ้ม กลัวหนูหรือหอยลงไปแทะ บริเวณที่เพาะ หรือ เผลอฝนตกใส่

= = = = = = = = = = = =

116. พลับพลึงเตือน -->  แหล่งที่มา :  K.Rakmoshi

= = = = = = = = = = = =

117. พลับพลึงป่า -->  แหล่งที่มา :  K.Flowerbeat

118. กระเทียมช้าง -->  แหล่งที่มา :  K.Flowerbeat

ซ้ายพลับพลึงป่า     ขวากระเทียมช้าง  ตอนมาหัวสวยมากทั้งคู่ แต่ยังไม่ได้ลงภาพปัจจุบันเลยลงภาพตอนนำหัวลงถาง ณ วันที่รับวันแรกมาให้ชมก่อนค่ะ ยิ้มเท่ห์

ภาพกระเทียมช้าง เมื่อ 2/7/11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 01:49:58 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
violet
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 06:24:01 PM »

ทั้งขิงแดง-ข่าแดง หลายอย่างที่แดงๆก็ดูสดใสไปหมดเลยค่ะ.... อายจัง อายจัง

โชคดีจังนะคะที่ได้รับต้นไม้จาก K.rakchat ได้เคยแลกกระทือ.กระวานไว้นะคะ
ทวงทั้งกระทู้. pm. และe-mail ก็เงียบหาย ...ถ้าเพียงแต่บอกมาว่าไม่พร้อมส่งให้
..ก็คงสบายใจ..เราส่งลงทะเบียนไปให้ เขาก็ไม่ตอบว่าได้รับหรือเปล่า.. ร้องไห้ ร้องไห้

เข้าใจว่า K.rakchat คงเคลียร์การแลกอยู่หรือเปล่าคะ เพราะล่าสุดตอนปิดกระทู้แจ้งไว้ว่า ทะยอยเคลียร์  เธอเปิดเยอะหลายมาก
ลองทิ้งข้อความที่อีเมล์ส่วนตัวเธออีกทางนะคะ อย่างไรเสีย เอาใจช่วยนะคะ

ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะคะ  ปลงแล้วละค่ะ
ขอชื่นชมค่ะ ขยันส่งการบ้านจังเลย คุณครูทุกท่านคงยินดีเช่นกันนะคะ

Liked By: damr, jomk

Violet@เกษตรพอเพียง
349 ประชาอุทิศ54 แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กรุงเทพฯ10140
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ขึ้นบน
  พิมพ์