หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สีสันกรุงเทพฯก่อนปี 2519  (อ่าน 24736 ครั้ง)
oldboon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 09:23:53 PM »

จำได้แค่ Central ราชประสงค์ Fork&Spoon ซึ่งมืดมากๆ แล้วก็ Wimpy

56 หมู่ 4 ต. ท่าเดื่อ อ. ดอยเต่า จ. เชียงใหม่

Chonpratan
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:33:41 PM »

หมดเขต...29 มิ.ย. นี้เท่านั้นคร๊าบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:28:51 AM »

;)แหม เห็นแล้วอยากให้ย้ายเข้าไปเก็บไว้เป็นกระทู้ประวัติศาสตร์เลยเชียวนะครับเนี่ยะ นึกไม่ถึงเลยว่าจะได้เห็นภาพเหล่านี้ นึกไม่ออกเลยว่าเมื่อก่อน กทม.เป็นแบบนี้ เห็นแล้วรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง แล้วถ้าคิดถึงบรรยากาศเก่าๆ แบบนี้ขึ้นมา ต่อไปจะไปหาดูได้ที่ไหนล่ะเนี่ยะ

ภัทรจ้า
Chonpratan
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:15:56 AM »

ขอบคุณ...คุณภัทรมากครับที่แวะมาเยี่ยม  ยิ้มเท่ห์

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:03:40 AM »

ยิ้มเท่ห์ มาขอบคุณอาแปะด้วยครับ ที่ได้กรุณานำสิ่งดีๆ ในความคิดภัทรนะครับ มาให้พวกเราได้ชื่นชม ได้รับรู้ ตลอดมา เรียกว่ามีทั้งบันเทิง ทั้งวิชาการ ทั้งเอื้ออาทร แล้วก็ยังมีอีกหลายๆ อย่าง จากอาแปะ ขอบคุณครับ ขอบคุณ แบบไม่รู้ลืมเลยเชียวแหล่ะครับ

ภัทรจ้า
Chonpratan
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:40:35 PM »

อิ อิ...แบบเอื้ออาทร...ต้องไปลงชื่อจองที่การเคหะฯ นะครับคุณภัทร.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภัทรเองจ้า
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:48:59 PM »

อิ อิ...แบบเอื้ออาทร...ต้องไปลงชื่อจองที่การเคหะฯ นะครับคุณภัทร.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แหง่วๆ ๆ ๆ ๆ ธ้อ อาแปะก็ คริ คริ ก็เรื่องจริงง่ะ ม่ะได้โม้นะ รู้สึกอย่างง้านจริง จริง

ภัทรจ้า
Chonpratan
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 02:08:59 PM »

ล้อเล่นน่ะครับ...คุณภัทร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงๆแล้วมีแต่คนบอกอาแปะไร้สาระต่างหาก
คุยอำชาวบ้าน..น้องนุ่ง..ไปรายวัน
ก็เวลาทำงานมันซีเรียส ๆ..พอได้เข้าเว็บเกษตรฯมาก็หาย
เจอน้องๆอำกลับ...เพื่อนฝูงสวนกลับเป็นบางเวลา
ทำให้หายเครียดดี
ยิ่ง..คุณภัทรเข้ามาเยี่ยมบ้างรู้สึกอบอุ่นเลยครับ   ยิ้มเท่ห์

pongakos
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:57:33 AM »

ก่อนศูนย์การค้าสยามจะสร้าง สมัยนั้นเป็นวงเวียนปทุมวัน ที่ตั้งของมาบุญครองทุกวันนี้ก็คือ โรงเรียนสตรีปทุมวัน ตรงข้ามก็คือ จุฬาซอย11 ถ้าจำไม่ผิดจะไล่ตั้งแต่จุฬาซอย1ถึงซอย12 ที่ทุกวันนี้เป็นสยามสแควร์ครับ
ตอนนนั้น เรียนหนังสืออยู่แถวนั้นค่ะ ยังไม่มีมาบุญครอง มีแต่สยามสแควร์ กับสยามเซ็นเตอร์ ขับรถจากบางกะปิ ไปเรียนปทุมวันทุกวัน ก่อนอายุที่จะถึงกำหนดได้ใบขับขี่สมัยโน้น บางวันนั่งรถเมล์ขึ้นต้นสายจากบ้านไปโรงเรียน ตกเย็นพี่ๆ ขับรถส่งกลับบ้าน สนุกค่ะ สมัยเรียนหนังสือ มีความประทับใจรุ่นพี่มาก ดูแลน้องได้เป็นอย่างดี เพราะพี่ๆ เขามีแต่ให้น้อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รถรางก็ได้นั่ง เหรียญสตางค์ที่มีรูกลมตรงกลางก็ได้ใช้ แต่ได้ใช้ไม่นาน เพราะเป็นเด็ก อยู่ๆ อาแปะร้านขายขนมบอกว่า อันนี้ ซื้อขนมไม่ได้แล้ว ต้องใช้เหรียญสลืง แต่แกก็รับเงินมีรูจากเรา และให้ขนมกิน คนสมัยก่อนใจดี บางทีก็บอกว่า แปะ เดี่ยวเอาตังค์มาให้นะ แกก็ว่า ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 03:09:16 AM โดย pongakos » บันทึกการเข้า
ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 11:02:02 PM »

เป็นกระทู้ที่เช็คอายุได้จริง ๆ  ไม่กล้าเรียกตัวเองว่าป้าน้องเลย  ลังเล ลังเล ลังเล  จำได้อยู่สองสายเองที่ผ่านบ้าน
สาย 5 ของศรีนคร และสาย 65 สีน้ำตาล  แต่ส่วนมากจะเดินไป-กลับ รร. จะไม่ค่อยได้ขึ้นรถสักเท่าไร
ไม่เคยได้ไปไกลจากบ้านเลย แต่ทันห้างไดมารู  ซึ่งสมัยนั้่นมีอยู่เพียงห้างเดียว  มีความรู้สึกเหมือนคุณภัทรเลย
คุณชล  น่าจะเก็บเป็นกระทู้ประวัติศาสตร์จริง ๆ ชอบมากค่ะ จะเข้ามาดูบ่อย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 11:06:21 PM โดย ป้าน้อง » บันทึกการเข้า

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
Chonpratan
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:21:11 AM »

สวัสดีครับป้าน้องครับ
ความจริงแล้วก็อยากเก็บไว้ให้คนรุ่นหลังดูต่อ
แต่ตามกติกาของบอร์ดมุมสบายๆมีอายุ 90วัน
ซึ่งเป็นไปตามกติกาน่ะครับป้าน้อง
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์

Chonpratan
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:47:06 PM »

<a href="http://www.filefreak.com/files/812211_ticaq/lakornsamrabvannee.swf" target="_blank">http://www.filefreak.com/files/812211_ticaq/lakornsamrabvannee.swf</a>

และแล้วก็ต้องมาถึงวันนี้จนได้
หลังจากใช้เวลามาตลอด 90 วันเต็ม
ท้ายนี้ขอกล่าวคำว่า...
" ลาก่อนสำหรับวันนี้คร๊าบบบ "

rat-nan
seller
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:24:23 PM »

เคยไป กรุงเทพฯ ตอน 5-6 ขวบ ป๋าพาขึ้นรถเมล์จาก สนามหลวง ไปลงสะพานควาย ต่อรถควายฯ ไปแดนเนรมิตร ตรง สนงใหญ่ออมสินครับ ค่ารถบางที หนึ่งสลึ่ง บางทีไม่เก็บ เด็กๆครับ (ค่ารถสำหรับผม)  นั่งตรงหน้า เสียวมากๆ เพราะรถมันจอดชิดๆกันมากๆ ในความคิดเด็กๆ บ้านนอกมันไม่ได้จอดชิดกันแบบนี้ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โทร 081-9605251
หมูออมสิน
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:29:08 PM »

บรรยากาศสมัยก่อนน่าจะบริสุทธิ์มากๆ หนูเพิ่งจะเคยเห็นรูปรถและสภาพแวดล้อมสมัยก่อนนี่แหละค่ะ
เพราะเท่าที่จำความได้ พ่อกับแม่พาไปเที่ยวงานเปิดสะพานแขวน(สะพานพระราม 9 ) ตรงธนาคารกสิกร สนง.ใหญ่
ก็เพิ่งจะเรียนอนุบาลเองค่ะ ย้อนหลังกว่านี้หนูจำไม่ได้อ่ะ ลังเล

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
gunpollawat
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:27:12 AM »

กรุงเทพ สมัยก่อน บ้านเมืองยังไม่เจริญเท่าปัจจุบัน สภาพถนน รถยนต์ อาคารบ้านเรือนยังดูเป็นแบบเดิมๆ เป็นธรรมชาติ
 ซึ่งหาดูได้ยากแล้วในปัจจุบัน ภาพบรรยกาศแบบเก่าๆ แบบนี้ ซึ่งเป็นอะไรที่ดูแล้วมีความสุข ไม่ต้องดินรนต่อสู้ ทำงานหนัก ตรากตำเหมือนปัจจุบัน  ปชช. ใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย สบายๆ ไปเที่ยวไหน รถก็ไม่ติดเหมือนปัจจุบัน ครับ
 ยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:36:38 PM »

บรรยากาศสมัยก่อนน่าจะบริสุทธิ์มากๆ หนูเพิ่งจะเคยเห็นรูปรถและสภาพแวดล้อมสมัยก่อนนี่แหละค่ะ
เพราะเท่าที่จำความได้ พ่อกับแม่พาไปเที่ยวงานเปิดสะพานแขวน(สะพานพระราม 9 ) ตรงธนาคารกสิกร สนง.ใหญ่
ก็เพิ่งจะเรียนอนุบาลเองค่ะ ย้อนหลังกว่านี้หนูจำไม่ได้อ่ะ ลังเล

แสดงว่าคุณหมูออมสิน...เคยอายุ 14 มาปีนึงแร่ะ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์