หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การปลูกข้าวโพดให้ได้ผลผลิต  (อ่าน 1941 ครั้ง)
ไอชอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 03:17:48 PM »

ผมกำลังอยากปลูกข้าวโพดแซมกลางร่องสวนส้มโอ มีน้ำล้อมรอบ สามารถปลูกได้ไหม
การเพาะในถุงชำก่อนนำไปปลูกจะดีไหม ทำอย่างไรผมจึงทำสำเร็จครับ

ที่แจกข้าวโพดไปไม่เคยปลูกเองครับ ถ้าทำสำเร็จจะนำผลผลิตมาแจกบ้างครับ ช่วยสอนหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

Hmong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 03:30:30 PM »

ข้าวโพดอาศัยเกสรตัวผู้และตัวเมียในการผสม การจะให้ผลผลิตดีต้องปลูกที่ละเยอะๆ ระยะห่างประมาณ 1 ฟุต ปลูกช่วงหน้าแล้ง หรือหน้าหนาว ระยะเวลาการเก็บเกี่ยว 3 เดือน อย่าให้ช่วงเวลาเก็บเกี่ยวไปชนช่วงหน้าฝน จะทำให้ฝักติดรา

ถ้าร่องสวนส้มโอ เงาไม่บังพื้นที่ในการปลูกข้าวโพดก็ปลูกเลยจ้า แต่ถ้าข้าวโพดโดนเงาบังจะให้อัตราการติดฝักลดลง นั่นคือมันชอบแดดไว้หลั่นล้าตลอดวันนั่นเอง

พี่บีชอบปลูกแบบหยอดเม็ดลงที่ดินเลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ แบบเพาะต้นกล้าแล้วเอามาลงแปลงส่วนใหญ่เจอปัญหานกมาขโมยต้นอ่อนไปกินเรียบต้องมาปลูกซ่อมใหม่ แต่ข้อดีคือเราสามารถเลือกต้นสมบูรณ์ที่สุดลงแปลงได้นั่นเอง แล้วแต่ชอบลองดูนะจ้า
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:18:13 PM »

ข้าวโพดอะไร ครับนี่ ทำไมมันต้องปราณีตขนาดนั้น
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:58:41 AM »

หุหุหห จะทำข้าวโพดหรือจะปลูกอะไรครับนั่น ข้าวโพด แค่เอาไม้ปลายแหลมที่ทำเป็นปากฉลาม 1 อัน จิ้มไปในดิน แล้วเอาเมล็ดข้าวโพด 2 เมล็ด หยอด ลงไป แล้วเว้นระยะ  ห่างจากหลุม 1  ฟุต ก็พอแล้วว ไม่ต้องไปซีเรียสต้องทำอะไรมากมายแบบนั้นหรอกครับบบ  ของมันขึ้นง่ายๆ แค่ดูแลเรื่องน้ำ วันละครั้ง ก็พอแล้ว
nong2009
*

ความดีอยู่ที่ตัว ไม่ต้องกลัวใครแย่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:49:47 AM »

ต้องลองปลูกดูมั่งละ เคยต่คนอื่นปลูกให้กิน
จะได้รู้ซะ ว่าปลูกยังไงให้ได้ดี
เป็นกำลังใจให้คุณไอชอง (และตัวเอง) ค่า  ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาความดี เช่นเกลือรักษาความเค็ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์