หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเบอร์หรือรู้แหล่งรับซื้อถั่วเหลืองแถวสุโขทัยบ้างครับ  (อ่าน 9916 ครั้ง)
khunpu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:18:05 PM »

แล้วพอจะมีถั่วเขียวพันธ์ กำแพงแสน 2 อยู่ด้วยใหมครับ
จะหามาปลูกหารายได้ให้ชาวบ้านครับ

การเก็บพันธ์ไว้ปลูกเห็นชาวบ้านเขาใช้ โฟลิดอน (ไม่ทราบว่าอะไรเหมือนกัน) ฉีดแล้วเก็บใว้ในร่มน่ะครับ

fuu35
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 02:05:03 AM »

แล้วพอจะมีถั่วเขียวพันธ์ กำแพงแสน 2 อยู่ด้วยใหมครับ
จะหามาปลูกหารายได้ให้ชาวบ้านครับ

การเก็บพันธ์ไว้ปลูกเห็นชาวบ้านเขาใช้ โฟลิดอน (ไม่ทราบว่าอะไรเหมือนกัน) ฉีดแล้วเก็บใว้ในร่มน่ะครับ

ขอบคุณครับ  ต้องถามคุณ นพ แต่..

ถั่วเขียวของผมเป็นถั่วเขียวผิวมัน ไม่ทราบจริงว่าเป็นพันธุ์อะไร ผมปลูกทิ้งขว้างหน่ะคับ ไม่นึกว่าจะใด้ผลผลิตปลูกหลัง

เกี่ยวข้าวหน่ะครับ เมล็ดจะคละกันไป ใหญ่บ้างเล็กบ้าง ผมเก็บเกี่ยวมาแค่ 100 โลเอง ที่เหลือบ่อยไว้ในนา(อีกกว่าครึ่ง) ว่าจะเอารถ

เหยียบแล้วไถกลบ ให้งอกขึ้นมาอีก พอออกดอก(ถึงช่วงทำนาปี)ก็ไถกลบอีกทีเป็นปุ๋ยหน่ะครับ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
apfel
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:53:36 AM »

ก็กะจะซื้อประมาณเดือน ต.ค.-พ.ย. อะครับ
แล้วปลูกในเดือน ธ.ค.
chatchana
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:21:02 PM »

หวัดดีครับคุณนพ ผมอยู่ที่พิจิตร อยากจะปลูกถั่วเหลือง หลังจากทำนา แต่ไม่เคยทำเลยผมขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่องพันธุ์ที่ใช้ปลูกต่อไร่ใช้เท่าไหร่ และวิธีการดูแล ผลผลิตเท่าไหร่ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
apfel
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:02:51 PM »

ผมปลูกที่ ศรีสะเกษ ครับ ลองปลูกอยู่ 10 กว่าไร่
จะไปเกี่ยวอาทิตย์หน้านี้อะครับ

แต่คาดว่าผลผลิตไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แมลงศัตรูเยอะ Know-how ก็ไม่มี

แต่ก็อย่างว่าละครับ "ถ้าล้มเหลวในครั้งแรก ก็คงไม่แปลก แต่มันจะแปลกมากกว่าถ้าประสบผลสำเร็จในการทำครั้งแรก"

อยากลงรูปให้ดูนะครับ แต่ลงไม่เป็น สนับสนุนคุณ Chatchana นะครับ แถวพิจิตรน้ำดี มีชลประทาน คงปลูกได้ดี แค่หาความรู้นิดหน่อย ถ้าปลูกได้เยอะยังงัย ก็เอามาขายทำพันธุ์แถวภาคอีสานบ้างนะครับ 555

fuu35
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:25:29 PM »

พรุ่งนี้จะทราบผลนะครับ คุณนพ พรุ่งนี้เอาถั่วเขียวไปขาย เพิ่งคัดเสร็จครับ ช้าหน่อย

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
fuu35
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 04:48:58 PM »

ไปสอบถามมาแล้วครับ ที่ จ.ตาก ไม่รับซื้อถั่วเหลือง เพราะเค้าว่าหาตลาดส่งยากว่างั๊น แล้วไฉน น้ำมันถั่วเหลืองแพงนะ เฮ้ออ

ผมไปขายถั่วเขียวมาใด้ กิโลละ 28.11 ครับ เมือเดือนก่อนเค้าบอกราคาดีกว่านี้ 32 บาท

apfel
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:10:46 AM »

จะมีงานเกี่ยวถั่วเหลืองทีีศรีสะเกษพรุ่งนี้ครับ
(สนับสนุนโดยบริษัทคูโบต้า) ว่างๆ ก้อไปดูกันครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:31:31 AM »

หวัดดีครับคุณนพ ผมอยู่ที่พิจิตร อยากจะปลูกถั่วเหลือง หลังจากทำนา แต่ไม่เคยทำเลยผมขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่องพันธุ์ที่ใช้ปลูกต่อไร่ใช้เท่าไหร่ และวิธีการดูแล ผลผลิตเท่าไหร่ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอเวลาสักนิดนะครับเดี๋ยวจะรวบรวมวิธีการปลูกถั่วเหลืองต้นทุนต่ำตั้งแต่ปลูกจนเก็บเกี่ยวที่ทำอยู่มาลงในกระทู้นี้ให้ครับ ช่วงนี้ติดภาระกิจหลายอย่างและต้องรวบรวมรูปที่ถ่ายทำไว้อีกหน่อย  แลบลิ้น
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
technocrat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:17:28 AM »

ขอเวลาสักนิดนะครับเดี๋ยวจะรวบรวมวิธีการปลูกถั่วเหลืองต้นทุนต่ำตั้งแต่ปลูกจนเก็บเกี่ยวที่ทำอยู่มาลงในกระทู้นี้ให้ครับ ช่วงนี้ติดภาระกิจหลายอย่างและต้องรวบรวมรูปที่ถ่ายทำไว้อีกหน่อย  แลบลิ้น
 ยิ้มเท่ห์
ใช่แล้วครับผมเคยไปงานในครั้งแรกเค้ารณรงค์ทั่วอีสานเลยครับเป็นการปลูกหลังนาปี โดยเค้าเชิญบริษัทกุ๊ก ไวตามิล และธกส.มาด้วยเค้าบอกว่าราคานำเข้าถูกกว่าในประเทศแต่ถ้าปลูกได้คุณภาพจะซื้อไว้ทุกเมล็ดเพราะตัดปัญหา GMO จากต่างประเทศได้
tanyawee
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 09:14:49 PM »

อาจจะลองติดต่อตลาด เพื่อส่งเป็นประจำนะ ตามตลาดสด หรือไม่ก็ต้องไปขายเองก็จะราคาดีหน่อย
นี่ก็ช่วยเกษตรกร เหมือนกัน ที่ ขายถั่ว เปิดช่องทางต่างๆให้ ช่วยๆกัน คนไทย พอเพียงขายถั่ว มีไรให้ช่วยก็บอกกันได้จร้า
ยินดีช่วยโปรโมทจร้า ****ขายถั่วแดง ขายวัตถุดิบถั่ว คุณภาพดี
ขออนุญาต ฝากวาง เว็บจร้า http://www.bean-story.com/
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์