หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเบอร์หรือรู้แหล่งรับซื้อถั่วเหลืองแถวสุโขทัยบ้างครับ  (อ่าน 11471 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:51:06 PM »

เพื่อนสมาชิกใครอยู่แถวสวรรคโลก-สุโขทัยบ้างไหมครับ อยากได้เบอร์ติดต่อที่เขารับซื้อพืชไร่ประเภทถั่วเหลืองหรือถั่วเขียวครับ
แถวบ้านผมที่แพร่ตอนนี้กำลังเกี่ยวถั่วเหลืองกัน แต่เอาไปขายโดนกดราคาซื้อกันแค่ 15-16 บาทเมื่อวันก่อนเอาถั่วเขียวไปขาย
พ่อค้าซื้อแค่กิโลละ 24 บาทครับ โกรธ คิดถึงคนเพาะถั่วงอกที่เขาต้องซื้อถั่วเขียว กิโลละ 60-70 บาทจัง ร้องไห้)
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

apfel
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 04:12:37 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32792.0
ลองอ่านดูครับ เขามีเบอร์โทรติดต่อ รับซื้อด้วย แต่เหมือนต้องส่งตัวอย่างไปให้เขาก่อน

เกษตรกรไทยสู้ๆ ครับ อย่าไปยอมไอ้พวกพ่อค้าคนกลาง (บางคนที่เอาเปรียบนะครับ ไม่ใช่ทุกคน)

ปล.บ้านผมอยู่ศรีสะเกษ มีแผนปลูกถั่วเหลืองหลังนาในปีนี้ ประมาณ พ.ย.-ธ.ค.54
ถ้ามีแหล่งพันธุ์ถัวเหลืองก็ช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ จะได้ติดต่อซื้อไปปลูกบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 07:03:16 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32792.0
ลองอ่านดูครับ เขามีเบอร์โทรติดต่อ รับซื้อด้วย แต่เหมือนต้องส่งตัวอย่างไปให้เขาก่อน

เกษตรกรไทยสู้ๆ ครับ อย่าไปยอมไอ้พวกพ่อค้าคนกลาง (บางคนที่เอาเปรียบนะครับ ไม่ใช่ทุกคน)

ปล.บ้านผมอยู่ศรีสะเกษ มีแผนปลูกถั่วเหลืองหลังนาในปีนี้ ประมาณ พ.ย.-ธ.ค.54
ถ้ามีแหล่งพันธุ์ถัวเหลืองก็ช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ จะได้ติดต่อซื้อไปปลูกบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

อันที่เขาประกาศรับซื้อนั่นเขาอยู่บางพลี สมุทรปราการครับ ไกลเกินไปไม่คุ้มที่จะไปส่ง(ยกเว้นว่าเขาจะซื้อกิโลละ 30 บาท ยิงฟันยิ้ม)
ที่ผมอยากทราบราคาแถวสวรรคโลกสุโขทัยเพราะอยู่ใกล้บ้านผม 100 กว่ากิโลถ้าเขาซื้อสักโลละ 20 บาทก็คุ้มถ้าจะเอาไปส่งครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 07:30:38 PM »

พันธุ์ถั่วเหลืองแถวบ้านผม(พันธุ์เชียงใหม่60)ช่วงเดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม เขาขายกันถังละ 350 บาทเฉลี่ยกิโลละ 23 บาทแต่พอปลูกแล้วตอนขายให้พ่อค้าเขารับซื้อกิโลละ 15 บาท ถ้าใครมีที่ดอนน้ำไม่ขังในหน้าฝน ปลูกถั่วเหลืองเพื่อทำพันธุ์ขาย จะได้ราคาดีกว่า
ตามฤดูปกติครับ ถ้าอยากได้พันธุ์ถั่วเหลืองเชียงใหม่60 ผมขายให้กิโลละ 20 บาทเอาไหมครับแต่ค่าส่งทางไปรษณีย์เขาคิดกิโลละ 20 บาทสรุปแล้วคุณต้องซื้อกิโลละ 40 บาทแพงน่าดูเหมือนกันนะครับลองไปแถวตลาดในเมืองไปหาร้านที่เขาขายเมล็ดพันธุ์ถั่วหรือที่เขาขายให้ไปทำน้ำเต้าหู้ดูว่าเขาขายเท่าไหร่ครับถ้าถูกกว่า 40 บาทก็ซื้อไปทำพันธุ์สัก 10 กิโลเพื่อปลูกในพื้นที่ 1 ไร่
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
fuu35
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:36:44 PM »

พันธุ์ถั่วเหลืองแถวบ้านผม(พันธุ์เชียงใหม่60)ช่วงเดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม เขาขายกันถังละ 350 บาทเฉลี่ยกิโลละ 23 บาทแต่พอปลูกแล้วตอนขายให้พ่อค้าเขารับซื้อกิโลละ 15 บาท ถ้าใครมีที่ดอนน้ำไม่ขังในหน้าฝน ปลูกถั่วเหลืองเพื่อทำพันธุ์ขาย จะได้ราคาดีกว่า
ตามฤดูปกติครับ ถ้าอยากได้พันธุ์ถั่วเหลืองเชียงใหม่60 ผมขายให้กิโลละ 20 บาทเอาไหมครับแต่ค่าส่งทางไปรษณีย์เขาคิดกิโลละ 20 บาทสรุปแล้วคุณต้องซื้อกิโลละ 40 บาทแพงน่าดูเหมือนกันนะครับลองไปแถวตลาดในเมืองไปหาร้านที่เขาขายเมล็ดพันธุ์ถั่วหรือที่เขาขายให้ไปทำน้ำเต้าหู้ดูว่าเขาขายเท่าไหร่ครับถ้าถูกกว่า 40 บาทก็ซื้อไปทำพันธุ์สัก 10 กิโลเพื่อปลูกในพื้นที่ 1 ไร่
 ยิ้มเท่ห์

คุณนพ เก็บไว้ให้ผมสัก 30 กิโลใด้มั๊ยครับ เดี๋ยวพ่อผมไปแพร่ (พ่อไปบ่อย ไปส่องพระ 55)จะให้ไปรับเมล็ด อยู่อำเภออะไรครับ (ที่อยู่

หายไปแล้ว)พอดีมีที่ดอนน้ำไม่ท่วม เบอร์ผมเอาส่งไปทาง pm นะครับ

ใด้แนวคิดมาจากคุณ นพ นี่แหละ ปลูกไว้ขายเป็นพันธ์  ครั้งแรกจะลงมันสำปะหลัง แต่ดูๆแล้ว ตอนเก็บเกี่ยว ราคาน่าจะตกพอดี ขอบคุณครับ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
fuu35
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:43:01 PM »

เดี๋ยวผมจะไปถาม แถวๆ วังเจ้า จ.ตากให้ พอดีจะเอาถั่วเขียวไปขายเหมือนกัน

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:02:42 PM »

เดี๋ยวผมจะไปถาม แถวๆ วังเจ้า จ.ตากให้ พอดีจะเอาถั่วเขียวไปขายเหมือนกัน
ขอบคุณครับ ฝากช่วยกันเช็คราคาซื้อถั่วเหลืองในพื้นที่ภาคเหนือกันหน่อยนะครับ ชาวสมาชิกเกษตรพอเพียงเรามีอยู่ทุกจังหวัด
ถ้าช่วยกันเป็นหูเป็นตา ก็จะเป็นการสร้างข้อมูลให้พวกเราสามารถหาตลาดที่เหมาะสมในราคาที่พออยู่พอเป็นไปได้ครับ
ส่วนถั่วเหลือง 30 กิโลเดี๋ยวผมจะคัดไว้ให้เอาเมล็ดสวยๆเลยครับ(ผมก็จะคัดส่วนไว้ทำพันธุ์เหมือนกัน)ถั่วเหลืองของผมคาดว่าจะเกี่ยวประมาณ 5-8 เมษายนนี้ครับ เบอร์โทรผม 081-6053367 ระบบDtac
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:39:26 PM »

แหมเสียดายจังผมอยู่นครพนมเลยไม่ได้ซื้อเลยไกลไป
fuu35
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 05:06:54 PM »

ขอบคุณครับ ฝากช่วยกันเช็คราคาซื้อถั่วเหลืองในพื้นที่ภาคเหนือกันหน่อยนะครับ ชาวสมาชิกเกษตรพอเพียงเรามีอยู่ทุกจังหวัด
ถ้าช่วยกันเป็นหูเป็นตา ก็จะเป็นการสร้างข้อมูลให้พวกเราสามารถหาตลาดที่เหมาะสมในราคาที่พออยู่พอเป็นไปได้ครับ
ส่วนถั่วเหลือง 30 กิโลเดี๋ยวผมจะคัดไว้ให้เอาเมล็ดสวยๆเลยครับ(ผมก็จะคัดส่วนไว้ทำพันธุ์เหมือนกัน)ถั่วเหลืองของผมคาดว่าจะเกี่ยวประมาณ 5-8 เมษายนนี้ครับ เบอร์โทรผม 081-6053367 ระบบDtac
 ยิ้มเท่ห์

โอเค ขอบคุณครับ เดี๋ยววันสองวันจะแจ้งให้ทราบครับ

nooda
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:48:39 PM »

ที่รู้มาคือสรรคโลกมีโรงงานสกัดน้ำมันถั่วเหลืองเป็นของศรทองครับแต่ไม่รู้ว่าเขาให้ราคาเท่าไหร่
gun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:29:25 AM »

หาเบอร์โทรมาให้ครับ
บริษัท พี เอ เอส พืชผลส่งออก และไซโล จำกัด (น้ำมันตราศรทอง)
2/11 ตำบลเมืองสวรรคโลก อำเภอสวรรคโลก จังหวัดสุโขทัย 64110
ติดต่อ : นายกฤษณ์ พรอำนวยทรัพย์
โทร : 055 6412000-3
นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:39:27 PM »

ถามนิดนึงครับ ถัวเหลืองที่ปลูก ได้ผลผลิตเฉลี่ย ไร่ละกี่ตัน ครับ

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
Moderator
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:53:39 PM »

อ้างจาก: gun link=topic=33753.msg768906#msg768906 date จุมพิต=1301192965
หาเบอร์โทรมาให้ครับ
บริษัท พี เอ เอส พืชผลส่งออก และไซโล จำกัด (น้ำมันตราศรทอง)
2/11 ตำบลเมืองสวรรคโลก อำเภอสวรรคโลก จังหวัดสุโขทัย 64110
ติดต่อ : นายกฤษณ์ พรอำนวยทรัพย์
โทร : 055 6412000-3

ขอบคุณมากๆเลยครับ พรุ่งนี้จะลองติดต่อไปถามดูครับ จุมพิต
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:59:47 PM »

ถามนิดนึงครับ ถัวเหลืองที่ปลูก ได้ผลผลิตเฉลี่ย ไร่ละกี่ตัน ครับ
ผลผลิตถั่วเหลืองแถวบ้านผมจะได้ผลผลิตเฉลี่ยไร่ละ 200-400 กิโลกรัมต่อไร่ครับ เพราะเป็นการปลูกหลังการทำนาและใช้น้ำน้อย
ไม่ได้ลงทุนเพิ่มมาก บางคนก็ไม่ได้ใส่ปุ๋ยบางคนก็ใส่ปุ๋ย 16-20-0 ใส่กันแค่ไร่ละ 10-20 กิโลต่อไร่
ส่วนของผมนี่ไม่ใส่ปุ๋ยครับแต่เอาเมล็ดพันธุ์ถั่วเหลืองคลุกเชื้อไรโซเบี่ยมแล้วหว่านครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: vigo74

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
apfel
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:40:31 AM »

ยิ้มเท่ห์

ขายให้กิโลละ 20 พอโอเคครับ เดี๋ยวไปรับถึงที่ จะได้ถือโอกาสไปเที่ยวด้วย 555
แต่ต้องประมาณ เดือน พ.ย.-ธ.ค. นะครับ เดี๋ยวมาโพสถามอีกที หรือมี e-mail ไหมครับ
ของผม lipo486k@hotmail.com -ขอบคุณครับ
fuu35
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:48:36 PM »

แล้วเราเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ยังไงครับ เพราะอีกหลายเดือนะใด้หว่าน

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์