ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเพาะเมล็ดด้วยกระดาษทิชชู่  (อ่าน 24921 ครั้ง)
่Jeabwannapa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:48:43 PM »

ผมทำแบบนี้ถูกมั้ยครับ
ขั้นแรกผมเอาเมล็ดไปแช่น้ำ 1-2 วัน โดยหมั่นถ่ายน้ำบ่อยๆ ไม่งั้นจะเน่าได้ง่ายๆ

จากนั้นเอาทิชชู่ปูลงไปก่อน 5 ชั้น
เสร็จแล้วเอาเมล็ดที่ต้องการลงไป ในที่นี้ผมกำลังเพาะเมล็ดมะละกอครับ  จากนั้นก็คลุมทับไปอีก 1-2 ชั้น แล้วพรมน้ำ

ตามด้วยปิดฝา ไว้ในที่ร่ม

จากนั้นก็ร้องเพลงรอ ร๊อ รอ... ผมทำแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ ผิดพลาดตรงไหนชี้แนะด้วยครับ

ขอสอบถามค่ะ กรณี ที่เมล็ดที่เพาะ มันขนาดเล็กเหมือนในรูปของคุณ nitidol เพาะในทิชชู่
เวลาเค้างอกรากแทงออกมายาวแล้ว จะเอาลงดินยังไงคะ
เพราะเมล็ดมันเล็ก ไม่เหมือนอย่างเมล็ดชมจันทร์

เอาลงดินทั้งทิชชู่ดีไหมคะ แล้วจะทำไงต่อคะ

ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์