หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเพาะเมล็ดด้วยกระดาษทิชชู่  (อ่าน 27058 ครั้ง)
spycop
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:39:04 PM »

ลองเพาะเมล็ดด้วยกระดาษทิชชู่ เป็นพริก กับฟักทอง เกือบ 2 อาทิตย์ แล้ว ไม่มีวี่แววเลย  แต่แบบที่ฝังดินปกติ มันงอกแล้ว
ไม่รู้ว่าเราทำผิดวิธีหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีที่ถูกต้องให้หน่อยค่ะ...ขอบคุณค่ะ

Liked By: Ratthapatch

วันเพ็ญ บุญรักษา
299 ม.5 ถ.สุขุมวิท ต.เชิงเนิน
อ.เมือง จ.ระยอง 21000

y001
ปลูกทุกอย่างที่อยากเห็น เลี้ยงทุกอย่างที่อยากดู
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:36:02 PM »

มีหลายปัจจัยนะครับ
เช่นอุณหภูมิ ความชื้น และอื่นๆ ของคุณไม่ทราบว่าเพาะในภาชนะอะไรครับ อย่างของผมถ้าเพาะทิชชู่จะใส่ในกล่องพลาสติก รดน้ำชุ่มๆ(ไม่แฉะ) ปิดฝา เข้าตู้เย็น ถ้าทุกอย่างเหมาะสม เค้าจะงอกครับ
ลองดูครับ ผมก็ไม่เก่ง

คนสร้างภาพ
myoza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:35:51 PM »

จากที่เคยเพาะมานะคะ (ไม่งอกก็มากค่ะ) เมล็ดบางอย่างเพาะลงดินจะได้ผลกว่าค่ะ

เพาะในกล่องทิชชู บางทีก็ไม่งอก เมล็ดเน่าไปเลยค่ะ (ศงสัยเราจะให้แฉะไป)
พริกฟักทอง เราก็เพาะลงกระบะเพาะ (ดิน) หลังแช่น้ำ 1 คืนค่ะ หลังๆ ไม่ค่อยได้ลองเพาะใส่ทิชชู่แล้ว

อัพเดทการรับ-ส่งซอง --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19608.0
Myoza อาสา..พาชมต้นไม้ที่บ้านค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20069.0
spycop
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:57:08 AM »

ก็ทำตามวิธีของคุณ y001 นั่นแหล่ะคะ แต่ตอนนี้เริ่มเห็นราขึ้นตามกระดาษทิชชู่แล้ว  แต่เมล็ดไม่กระเตื้องเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
แต่ดีนะ ที่แบ่งไว้สำหรับเพาะลงดินบ้าง ไม่งั้นเสียดายแย่

y001
ปลูกทุกอย่างที่อยากเห็น เลี้ยงทุกอย่างที่อยากดู
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 06:37:38 PM »

ก็ทำตามวิธีของคุณ y001 นั่นแหล่ะคะ แต่ตอนนี้เริ่มเห็นราขึ้นตามกระดาษทิชชู่แล้ว  แต่เมล็ดไม่กระเตื้องเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
แต่ดีนะ ที่แบ่งไว้สำหรับเพาะลงดินบ้าง ไม่งั้นเสียดายแย่

ลองแบบนี้ น่าจะง่ายครับ ใช้วิธิเพาะบนแกลบดำ(หาง่ายครับ ตามร้านขายต้นไม่ทั่วไปก็มี) ใส่แกลบดำในตะกร้าหรือวัสดุเหลือใช้อื่นๆ เช่นกล่องโฟม รดน้ำให้ชุ่ม โรยเมล็ดให้ทั่วพอประมาณ ใส่ภาชนะเพาะไว้ในถุง มัดปากถุงให้แน่น เก็บไว่ในที่ร่ม แบบนี้ขึ้นแน่ๆครับ ไม่เหลือบ่ากว่าแรงด้วย
แต่!บางทีโรยทิ้งๆขว้างๆ กลับขึ้นเฉยเลยนะครับ แข็งแรงอีกต่างหาก 555
ปล.ก่อนปลูกเอาเมล็ดพันธุ์ จะแช่ในน้ำยาเร่งราก(ผสมเจือจาง)ซักแป๊บก็ได้ครับ

คนสร้างภาพ
spycop
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:45:19 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ  และยินดีรับคำแนะนำ วิธีใหม่ ๆ ต่อไปเรื่อย ๆ  ค่ะ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:22:41 PM »

ของผมทำง่ายๆครับ เอาเมล็ดพริกหรือมะเขือหรือเมล็ดที่เปลือกหุ้มไม่หนามาก มาห่อด้วยผ้าขาวบาง(ผ้าไนล่อนหรืออะไรก็ได้)
แล้วห่อหรือมัดแล้วเอาแช่น้ำอุ่นหรือน้ำปกติโดยแช่ทิ้งไว้หนึ่งคืนแล้วเอามาวางไว้ในบ้าน(ในที่ร่ม)อีก2-3 วัน(แกะดูว่าเมล็ดมีตุ่มตางอกหรือยัง(ระหว่างนี้ดูและความชื้นด้วยครับอย่าให้ผ้าแห้ง)ถ้าตุ่มตาเมล็ดปลิงอกแล้วให้นำไปหยอดหรือหว่านในถาดเพาะ(มีดินผสมขี้เถ้าแกลบหรือแกลบดำและขุยมะพร้าวหรือหาดินที่ร่วนซุยระบาบน้ำได้ดีแล้วคอยรดน้ำเช้า-เย็นหรือวันละครั้งตามแต่ชนิดของพืช
จนต้นอ่อนเจริญแข็งแรงจนพร้อมนำไปปลูกในแปลงปลูกต่อไปครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
minja
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 04:10:37 PM »

เพาะเมล็ดเชอร์รี่ในดินไม่ขึ้น มาเพาะใหม่ตามที่ดูตัวอย่างมา ประคบประหงมอย่างดี ราขึ้นเอาไปล้างเละไปหนึ่งเมล็ด ยังเหลือสองแข็ง มาไม่กี่วันราขึ้นอีกบีบดูเป็นน้ำเละเหมือนถั่วเน่าเลย สรุปไม่รอด ตกใจ โกรธ แต่ทำไมสมัยเด็กเพาะข้าวโพดส่งครูงอกดีจังแฮะ ยิงฟันยิ้ม

nitidol
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:21:46 PM »

พอจะมีรูปให้ดูมั้ยครับ พอดีผมกำลังทดลองอยู่เหมือนกัน ผมเพาะเมล็ดมะละกอในกล่องโฟมพอได้มั้ยครับ เดี๋ยว ค่ำมาอัพเดทรูปครับ
 ยิ้ม

61757
nitidol
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:11:39 PM »

ผมทำแบบนี้ถูกมั้ยครับ
ขั้นแรกผมเอาเมล็ดไปแช่น้ำ 1-2 วัน โดยหมั่นถ่ายน้ำบ่อยๆ ไม่งั้นจะเน่าได้ง่ายๆ

จากนั้นเอาทิชชู่ปูลงไปก่อน 5 ชั้น
เสร็จแล้วเอาเมล็ดที่ต้องการลงไป ในที่นี้ผมกำลังเพาะเมล็ดมะละกอครับ  จากนั้นก็คลุมทับไปอีก 1-2 ชั้น แล้วพรมน้ำ

ตามด้วยปิดฝา ไว้ในที่ร่ม

จากนั้นก็ร้องเพลงรอ ร๊อ รอ... ผมทำแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ ผิดพลาดตรงไหนชี้แนะด้วยครับ

61757
liver_555
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:06:06 PM »

จากนั้นก็ร้องเพลงรอ ร๊อ รอ... ผมทำแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ ผิดพลาดตรงไหนชี้แนะด้วยครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
น่าจะให้มีแสงแดดลอดเข้าไปได้บ้างครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมเพาะแดดรำไรเมล็ดก็งอกดีครับ

success
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:44:50 PM »

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
น่าจะให้มีแสงแดดลอดเข้าไปได้บ้างครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมเพาะแดดรำไรเมล็ดก็งอกดีครับ
  แบบนี้ก็ได้ครับ  ผมก็เคยทดลองมาแล้วครับผมนำเมล็ดมะละกอมาแช่นำประมาณ 1 วัน แล้วคัดเมล็ดที่ลอยนำออกครับ จะเหลือเมล็ดที่จมนำ้เอาขึ้นมาเอาวุ้นใสๆออกครับ  เอาวุ้นออกหมดแล้วผมก้อไปตากแดดตากให้แห้งอย่าให้มีความชื้นติดอยู่ครับ ( เป็นการกระตุ้นให้งอกเร็วขึ้น) นำเมล็ดมาวางบนกระดาษเช็ดชู่ แล้วนำไปวางในกล่องใสๆ ใช้กระดาษเช็ดชู่มาปิดทับเมล็ดอีกทีนึ่งแล้วสเปร์นำ้ครับ (นำ้อย่าให้แฉะครับดูว่าเช็ดชู่เปียกทั้งชั้นบนและล่างก้อพอครับ) และนำไปไว้ที่แสงแดดส่องถึงครับและหมั่นดูความชื้นในกล่องประมาณ 2-3 วัน เมล็ดภายนอกก็จะแตกออกเห็นเป็นสีขาวคล้ายๆกับรากครับ
minja
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 09:13:20 AM »

เมล็ดมะละกอดูเหมือนจะงอกง่าย หล่นๆตามดินปลูกต้นไม้ก็งอกนะ เพราะปลูกโหระพาด้วยเมล็ดดู เห็นมีมะละกอขึ้นมาเยอะคงหลงอยู่ในดิน ไม่ทราบพันธุ์ไรถอนทิ้งเพราะที่ไม่เอื้ออำนวย แต่วิธีคุณ Liver เหมือนตอนเพาะเมล็ดข้าวโพดส่งครูเป๊ะ เอากระดาษทิชชูปิดทับ พรมน้ำไม่ให้แห้ง งอกงามดี   ยิงฟันยิ้ม

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 09:39:19 AM »

เห็นอยู่แว๊ป ๆ ในเวปนี้ ไม่รู้กระทู้ไหนค่ะ
เอากระดาษทิชชู่ใส่ในขวดน้ำดื่ม (ปิดฝาด้วย) แล้ววางไว้ ใกล้ ๆ เคท (หาความอบอุ่นนิดหน่อย) เรากำลังลองอยู่  น่าจะดีเหมือนกันนะ ..ยามว่าง... : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
minja
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:11:35 PM »

อันนี้น้องเขาเพาะเมล็ดเชอร์รี่ด้วยกระดาษทิชชู (ทดลองไปรอบ)
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=42388.0

เว็บนี้แนะนำอีกวิธี (กำลังจะทดลองตาม)
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=be-mild&date=18-01-2010&group=2&gblog=1

acallvete
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:50:52 PM »

ผมไปซื้อ ต้นไม้ตามที่ร้านขาย พอดีไปเห้นหลังร้านเขาเพราะเม็ดอะไรสักย่างใส่ถุงดำ+แกรบดำ รดน้ำไห้ชุ้มเอาสังสีปิดกันแสงแล้วเอา

ผ้าคลุมอีกที  คงจะได้ผลดีนะครับ เพราะมันเป็นอาชีพของเขา

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์