หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีกไก่ดำ (กระดูกไก่) ขยายพันธุ์ด้วยวิธีใด ทำไมถึงปลูกยาก  (อ่าน 14848 ครั้ง)
DeLiO
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:58:23 AM »

ชื่ออื่นๆ ขาไก่  แข้งไก่ดำ  ขาไก่เขียว แก้ผื่นคัน  ลมพิษ  งูสวัด อยากทราบว่าขยายพันธุ์โดยวิธีใด
ชอบดินและอากาศแบบไหน ทำไมถึงร่ำลือกันว่าปลูกยาก หายากมากๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 12:04:33 PM โดย DeLiO » บันทึกการเข้า

cat007
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:30:58 PM »

ผมว่าปักชำน่าจะได้นะครับ  สมัยเป็นเด็กตามโรงเรียนเขาปลูกไว้เป็นแถวสวยเลย
Mr.Suthee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:33:35 PM »

จะใช่สมุนไพรรักษามะเร็งที่ออกรายการที่นี่หมอชิตหรือเปล่าครับ?
DeLiO
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:27:12 PM »

ใช่ค่ะ ที่คุณหมอสมหมายเคยพูดว่าได้บอกสูตรและให้องค์การผลิตไปหมดแล้ว แต่ที่ยังจำหน่ายไม่ได้เพราะสมุนไพรบางตัวมันหายาก
Mr.Suthee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:40:22 PM »

ใช่ค่ะ ที่คุณหมอสมหมายเคยพูดว่าได้บอกสูตรและให้องค์การผลิตไปหมดแล้ว แต่ที่ยังจำหน่ายไม่ได้เพราะสมุนไพรบางตัวมันหายาก
แล้วจะหาได้ที่ใหนครับ สนใจอยากปลูกเหมือนกัน  ยิ้ม
DeLiO
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 06:35:23 PM »

รู้มาว่าทางองค์การอาหารและยาเค้าจะส่งเสริมให้เกษตรกรปลูกค่ะ แต่เท่าที่ฟังหมอสมหมายออกทีวีและพูดเกี่ยวกับสมุนไพรตัวนี้
ทำนองว่าขึ้นตามธรรมชาติ มีน้อย วิธีการสังเกตก็ยากหน่อยเพราะจะคล้ายๆกับต้นไม้อื่น ต้องใช้วิธีขยี้ดมอะไรนี่แหละค่ะ
จำไม่ค่อยได้แล้ว สุดท้ายถึงเจอก็จะเลือกเก็บเฉพาะเจาะจงเลยทำให้ขาดแคลน ที่ยาแพงก็เพราะตัวนี้
ที่ยังผลิตออกมาจำหน่ายเป็นล็อตใหญ่ไม่ได้ก็เพราะตัวนี้ตัวเดียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 06:38:08 PM โดย DeLiO » บันทึกการเข้า
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:54:11 PM »

ที่บ้านมีหลายต้นเลยใช้ผสมน้ำอุ่นเช็ดตาเด็กที่เป็นตาแดงหรือเด็กขี้ตาแฉะก็หายนะ
คนแก่ใช้ผสมแช่เหล้าขาวทางูสวัด
DeLiO
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:40:01 AM »

ขอเมล็ดมาทดลองปลูกได้ไหมคะ เป็นต้นไม้ที่มีสรรพคุณยาดีค่ะ อยากปลูกไว้ในบ้านบ้าง
nooky29
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:44:56 AM »

ที่บ้านมีอยู่ต้นเหมือนกันครับ.. เอาลงกระถางไว้ กำลังว่าจะหาทาง ขยายพันธุ์เพิ่มอยู่...
Mr.Suthee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:28:53 PM »

ที่บ้านมีหลายต้นเลยใช้ผสมน้ำอุ่นเช็ดตาเด็กที่เป็นตาแดงหรือเด็กขี้ตาแฉะก็หายนะ
คนแก่ใช้ผสมแช่เหล้าขาวทางูสวัด
ขอมั่ง....อิอิ...ช่วยขยายพันธุ์ไม่ให้หายไป ยิงฟันยิ้ม
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:09:50 PM »

ขอโทษครับที่ตอบช้า
เดียวพรุ่งนี้ผมไปหาดูเมล็ดก่อนว่ามีมากแค่ใหนแล้วจะมาบอกนะครับ
DeLiO
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:12:40 PM »

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์
khundong
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:35:14 AM »

ต้นนี้คนโบราณใช้รักษาหอบหืด ครับ ชำกิ่งจะง่ายกว่า และง่ายมาก ตัดกิ้งให้มี 2 ข้อ นำข้อล่างจิ้มลงกระถาง จากนั้นก็รดน้ำ ประมาณ เดือน ก็จะได้ต้นใหม่ที่สมบูรณ์ครับ
atsk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 05:14:31 PM »

ต้นปีกไก่ดำ ที่บ้านผมเยอะมากครับ( ที่ร้อยเอ็ด) 

วิธีขยายพันธุ์ง่ายมากครับ แค่หักกิ่งมาเสียบก็เกิดแล้ว

สมัยเรียนประถมครูให้พวกผมปลูก โดยการหักกิ่งจากบ้านใครบ้านมันมาคนละกำมือ  พอเคารพธงชาติเสร็จครูสั่งให้หัก หรือ ตัดเป็นท่อนๆประมาณหนึ่งคืบ ให้ได้ข้อมาด้วยเพราะยอดและรากจะแทงออกมาตรงข้อ  แล้วจับเสียบลงในแปลงดินตามริมทางเท้า ตามหน้าตึกเรียน ตามหน้าเสาธง รดน้ำชุ่มๆเช้าเย็น  ไม่กี่วันมันก็แตกยอดครับ  พอมันโตมันจะมีดอกขาวๆ ช่วงพักกลางวันจะชวนเพื่อนไปยืนกินน้ำหวานโดยเด็ดดอกที่บานแล้วขึ้นมาแล้วเอาปากดูดที่โคนดอก จะมีน้ำหวานๆให้กิน ตามประสาเด็กบ้านนอก  ที่ไม่มีขนมกิน
atomic
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:22:40 PM »

ขอเมล็ดสมุนไพรปีกไก่ดำ ด้วยคนค่ะ  ถ้าท่านใดมี อยากทดลองปลูกและขยายพันธุ์ค่ะ ยาที่หลายคนรอคอยจะได้ราคาไม่แพง
patchareewan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:39:08 PM »

ยังคงพอมีเหลือไหมอยากได้มาปลูกจังเลย

ต้นปีกไก่ดำ ที่บ้านผมเยอะมากครับ( ที่ร้อยเอ็ด) 

วิธีขยายพันธุ์ง่ายมากครับ แค่หักกิ่งมาเสียบก็เกิดแล้ว

สมัยเรียนประถมครูให้พวกผมปลูก โดยการหักกิ่งจากบ้านใครบ้านมันมาคนละกำมือ  พอเคารพธงชาติเสร็จครูสั่งให้หัก หรือ ตัดเป็นท่อนๆประมาณหนึ่งคืบ ให้ได้ข้อมาด้วยเพราะยอดและรากจะแทงออกมาตรงข้อ  แล้วจับเสียบลงในแปลงดินตามริมทางเท้า ตามหน้าตึกเรียน ตามหน้าเสาธง รดน้ำชุ่มๆเช้าเย็น  ไม่กี่วันมันก็แตกยอดครับ  พอมันโตมันจะมีดอกขาวๆ ช่วงพักกลางวันจะชวนเพื่อนไปยืนกินน้ำหวานโดยเด็ดดอกที่บานแล้วขึ้นมาแล้วเอาปากดูดที่โคนดอก จะมีน้ำหวานๆให้กิน ตามประสาเด็กบ้านนอก  ที่ไม่มีขนมกิน
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์