ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไก่ไข่  (อ่าน 33369 ครั้ง)
aekkachailao
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 05:12:10 PM »

ทุกวันนี้ค่าอาหารแพงมีคนคิดค้นหลายๆสูตรช่วยกันลดค่าใช้จ่ายขอบคุณมากครับติดตามครับ

ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 11:14:50 PM »

ถ้าจะสู้กับเขาในสนามที่เขาคุมทุกอย่างได้ดั่งใจนึก ( ไม่เว้นแม้กระทั่งกรรมการ ) .... สู้ไปก็แค่ช่วยสร้างความชอบธรรมให้เขาได้เหรียญทองโดยไม่มีข้อกังขา

แต่ถ้าสู้กันในสนามของเรา ... เราย่อมได้เปรียบเขา

ไก่ / หมู บริษัทนายทุนเขาคุมทุกย่างไว้ใต้ฝ่าเท้าเขานานมากแล้ว ... เข่แค่กระดิกนิ้วสั่งตรงใหนก็ได้ เราตายคาที่ตรงนั้นนั่นแหละ ... แล้วเราจะโง่เดินลงไปหาเขาในสนามของเขาทำไมล่ะคับ

ตลาดอาหารถุง ก็เป็นแท่นรองฝ่าเท้าเขาอยู่ .... ทำเกษตรกรรมอาหารถุง ก็เท่ากับเอาคอตัวเองไปผูกไว้กับโซ่ตรวนของเขา .... จะโง่เข้าไปทำไมกันล่ะคับ

ผมเลี้ยงงัว ผมสู้กับพวกขี้ข้านายทุน เพื่อผลักดันแนวคิดเกษตรลดต้นทุน และดักคอ กระแสตลาดงัวต้นทุนสูง(แต่ไม่ค้มค่าการลงทุน ) ทะเลาะกับพวกขี้ข้านายทุนเสียใหญ่โต มาแล้ว .... จนวันนี้พวกนี้ไม่กล้ามั่วนิ่มเอาตัวเองมาแฝงตัวไว้กับเกษตรกร ( กว่าจะทำให้คนพวกนี้อายตัวเองได้ นี่ก็เหยียดหยามกันเสียเยอะ แถมโดนพวกมันช่วยกันรุมสวนกลับมาก็อีกอาน )

ผมเลี้ยงเป็ดโดยใช้อาหารลดต้นทุน ผมขายเป็ดผม กก. ละ 60 บาทแค่นั้นเอง แถมต้องเป็นเป็ด 5 เดือนด้วย ( เพราะคนบ้านผมไม่กินเป็ดลนไฟ )  ผมได้กำไรแบบเน้นๆเต็มๆ ในขณะที่คนพูดว่าขุนอาหารถุง เลี้ยงเป็ดโตเร็วมากๆ ได้ นน. เป็ดมากกว่าผมถึงเป็น กก. แถมขายเป็ด กก. ละ 100 บาท ขายเป็ดลนไฟด้วย ( ถ้าเป็ดลนไฟจะขายได้ตั้งแต่อายุแค่ 3 เดือนกว่าๆเท่านั่น ) ... กลับพูดว่ากำไรน้อย

ผมเลี้ยงไก่พื้นเมือง และ ไก่ตระกูลสามสายเลือด ... คนเลี้ยงไก่สามสายเลือดแบบขุนอาหารถุง บอกว่าตนเองเลี้ยงแค่ 2 เดือน ( ในขณะที่ผมเลี้ยงตั้ง 4 เดือน ) ... แต่เขากลับบ่นว่า ไก่ขายยากชาวบ้านไม่ซื้อต้องง้อให้ บ. นายทุนเหยียบหัว ... ได้กำไรน้อย แต่ของผม เลี้ยงไก่พันธุ์เดียวกันนี่แหละ ผมขายได้ไม่อั้น มีเท่าไหร่ไม่พอขาย ขายได้ราคาแพงกว่ากันตั้งเยอะ กำไรเต็มๆ ผมเลี้ยงแค่ 500 ตัว กำไรเเทบจะเท่าเขาเลี้ยง 2000 ตัว

ผมเลี้ยงเป็ดไข่ ( ไปหรอยซื้อเป็ดขาพิการเขามาตัวละ 20 บาท ) ผมใช้อาหารลดต้นทุน เป็ดผมไข่ไม่ถึง 90 % แต่กำไรผมเน้นๆเต็มๆ ... แถมไข่ผมขายราคาส่งแผงละ 100 เดียวเอง ... ในขณะที่คนเลี้ยงอาหารถุง ขายราคาเท่าผม บ่นว่ากำลังจะไปไม่รอด ส่วนคนขายปลีก ( เพราะเลี้ยงน้อยๆ ) เมื่อเอาตัวเลขกำไรมาแจกแจงแล้ว บางคนก็กำไรน้อย บางคนไม่มีกำไรด้วยซ้ำ

ผมเลี้ยงลูกเป็ดไข่ คนเลี้ยงอาหารถุงบ่นว่ากำไรต่อตัวน้อย คนเลี้ยงไล่ทุ่งบ่นว่าลูกเป็ดตายเยอะ ... ผมเลี้ยงวัตถุดิบทดแทน ผมได้กำไรเต็มๆเนื้อๆ

ตอนนี้กำลังจะมีโครงการ พันแปดร้อยล้านกับไก่ไข่ ผมทดลองเล่นสนุกกับไก่ไม่กี่ตัวแล้วมันโอเคร ... กำลังขยายกำลังทดลองสู่หลักร้อย และถ้าได้ผลก็จึ้นสู่หลักพัน

อณาคต คิดว่าก็ต้องเล่นหมู เป็นอันดับต่อไป

ไอ้โง่มันก็ไม่มีใครอยากโง่หรอกครับ......แต่ตอนนี้พื้นที่ผมอาหารลดต้นทุนมันหาไม่ได้.....คือผมนี่ต้องให้ไก่อดก่อนหรอครับท่าน (เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง พ่อผมสอนครับ)
ัีัyuttapong
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:28:24 PM »

การเลี้ยงไก่ไม่ยากครับเพราะกำไรขึ้นอยุ่กับอาหารที่เราเลียง ตอนนี้ผมก็เลียงเหมือนกันครับ แต่ผมใช้อาหารเสริมผสมกับอาหารหลักของไก่ไข่ ทำให้ไก่ไข่ออกไข่ฟองใหญ่ และการออกไข่เกือบ 100% / วัน  ประหยัดอาหารด้วยเพราะอาหารเสริมตัวนี้จะไปช่วยย่อยในระบบการย่อยอาหารของไก่ไข่  และลดเเมลงวัน ขี้ไม่เหม็น  ที่สำคัญยังมีภูมิต้านทานโรค  โทรคุยกันได้ครับ 09-09805282 เป้ครับ
hs3pko
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:08:18 PM »

การเลี้ยงไก่ไม่ยากครับเพราะกำไรขึ้นอยุ่กับอาหารที่เราเลียง ตอนนี้ผมก็เลียงเหมือนกันครับ แต่ผมใช้อาหารเสริมผสมกับอาหารหลักของไก่ไข่ ทำให้ไก่ไข่ออกไข่ฟองใหญ่ และการออกไข่เกือบ 100% / วัน  ประหยัดอาหารด้วยเพราะอาหารเสริมตัวนี้จะไปช่วยย่อยในระบบการย่อยอาหารของไก่ไข่  และลดเเมลงวัน ขี้ไม่เหม็น  ที่สำคัญยังมีภูมิต้านทานโรค  โทรคุยกันได้ครับ 09-09805282 เป้ครับ

ชื่ออะไรแน่ครับ บอลหรือเป้เห็นลงขายของหลายที่เบอร์นี้ http://www.enterfarm.com/forum.php?mod=viewthread&tid=8072
markonikove
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:10:33 PM »

แว๊บๆ เซลล์ขายอาหารเสริม แอ๊บตาใส
Neng_y_not
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 04:30:28 PM »

ตามอ่านครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
andrew
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:49:43 AM »

ได้ไก่ไข่มาเลี้ยง และกะจะขยายพันธุ์ด้วย เพราะได้พ่อพันธุ์มาไว้ผสม
เลยหาดูสูตรอาหารไก่ แบบนี้สงสัยหาซื้อให้กินสะดวกกว่า
แต่ถ้าเลี้ยงเยอะๆ ทำเองก็คุ้มดีเพราะต้องทำในปริมาณหลายร้อยกิโล
ขอบคุณสำหรับความรู้

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
TAMKIN
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 10:17:52 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้
คิดจะเลี้ยงสักสิบยี่สิบตัว เร็วๆนี้
teppatut
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 01:49:46 PM »

ผมเลี้ยงด้วยหญ้าขน เนเปียร์ แพงโกล่า กระทิน ตำลึง ต้นกล้วยสับ ใบไผ่ อาหารถุง ให้ตอนเย็นนิดหนึง
thaworn121
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 06:52:08 PM »

ผมเลี้ยงด้วยหญ้าขน เนเปียร์ แพงโกล่า กระทิน ตำลึง ต้นกล้วยสับ ใบไผ่ อาหารถุง ให้ตอนเย็นนิดหนึง
อัดตราการไข่เป็นไงบ้างครับ ให้กินตั้งแต่แอนเล็กๆเลยหรือป่าว
Tochibenz
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 03:54:52 PM »

มันหมักยีสต์ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ช่วยลดต้นทุนได้ประมาณ 40-50 %
สอบถามได้ครับ
teppatut
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:27:19 AM »

อัดตราการไข่เป็นไงบ้างครับ ให้กินตั้งแต่แอนเล็กๆเลยหรือป่าว
ให้กินตั้งแต่ตอนเล็กจนก่อนไข่ อาหารหยาบ 7 ส่วน อาหารไก่ 3 ส่วน
พอเริ่มไข่ อาหารหยาบ 3 ส่วน อาหารไก่ 7 ส่วน อัตราการไข่ 70 % ผมเลี้ยงไก่แหลมทอง 50 ตัว ซื้อจากข้างองค์พระ นครปฐม
k.chanin
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 12:08:16 PM »

อยู่กำแพงเพชร ใช้หยวกกล้วยไข่เป็นrow material ลองสูตรนี้ดูครับ ผมเคยลองปรับสูตรนิดหน่อยโดยใช้หัวอาหารหมูมาแทนดิน ไข่โตกว่าไข่ทั่วไปนิดนึง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90379.32

Liked By: sompol
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 09:07:39 PM »

พอดีมีตารางของ Excell ที่เคยทำไว้เลยลองเอาสูตรของคุณ yutbanhad ใส่เข้าไป  ลองดูครับปรับสูตรเอาเองตามวัตถุดิบและเปอร์เซนต์ตามที่ต้องการนะครับ

ดาวโหลดตารางได้จากลิงค์นี้เลยนะครับ
http://file2.uploadfile.biz/i/MDIEMEIIMXWWWD

ขอไฟล์หน่อยครับ  อันที่อัพโหลดเปิดไม่ได้ ขอบคุณครับ

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 10:06:24 PM »

จังหวัดเลย และจังหวัดใกล้เคียง ที่ไหนมีกากถั่วเหลือง tvo แบ่งขายปลีกบ้างครับ 

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์