ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไก่ไข่  (อ่าน 33370 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1347


« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:27:38 PM »

เรื่องวัตถุดิบเราต้องหาในพื้นที่ก่อนครับราคาจะถูกลงผมเคยซื้อจากสระบุรีข้าวโพดป่นกิโลละ 20 บาทแต่พอไปซื้อที่ขอนแก่นกิโลละ 11 บาทเอง โกรธ ผมคงจะโชคดีที่อยู่ใกล้แหล่งวัตถุดิบเลยเลิกกังวลเรื่องอาหารไปได้เยอะเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
บันทึกการเข้า

tun
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 918



« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 06:48:41 AM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ
หมายถึงวัตดุแต่ละชนิดแยกบรรจุใช่ไหมครับที่บรรจุถุงละ 50-70 กิโลกรัม
บันทึกการเข้า
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1347


« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:58:50 AM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ
หมายถึงวัตดุแต่ละชนิดแยกบรรจุใช่ไหมครับที่บรรจุถุงละ 50-70 กิโลกรัม
ใช่ครับ เขาจะแยกเป็นถุงใหญ่ไว้ แต่ก็มีแบ่งขายให้ถุงละ 5 กิโลบบ้าง 1 กิโลบ้าง(เขาแบ่งเอาไว้แล้วเราแค่เอาไปชั่งกิโลดูว่าตรงหรือเปล่า)แต่ราคาจะแพงกว่าซื้อยกถุงประมาณ 2-3 บาท
บันทึกการเข้า
thongkeerd
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 220


« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:21:38 AM »

อยากทราบว่าไก่ไข่แต่รุ่นควรให้กินอาหารที่มีโปรตีนอย่างต่ำกี่เปอร์เซ็นต์
เช่นไก่ไข่แรกเกิด - 6 อาทิตย์ 6 - 14 อาทิตย์ควรกินกี่เปอร์เซ็นต์
เพราะแต่ละท้องที่ราคาอาจแตกต่างกันแต่เมื่อนำวัตถุดีบมาผสมกันแล้ว
เปอร์เซ็นต์โปรตีนต้องได้ครบ และวัตถุดิบนั้นราคาต้องถูกใช่แทนกันได้
เพื่อประหยัดงบ
บันทึกการเข้า
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1347


« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 02:44:23 PM »

เข้าดูที่เว็ปนี้ครับ
http://www.dld.go.th/service/webeggs/pegg4.html


Liked By: Sanya_Sr
บันทึกการเข้า
CK
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 100


« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 06:16:31 AM »

ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

/quote] ในเขตโคราชไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายบ้างครับที่ราคาประมาณที่นี้ครับ เพราะผมก็อยากจะผสมเองเหมือนกัน


Liked By: B-Bun
บันทึกการเข้า
ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 59



« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:20:08 AM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

ชื่อร้านอะไรครับ อยู่แถวไหน ผมจะลองเข้าไปดูครับ ตอนนี้ก็เลี้ยงประมาณ 200 ตัว
บันทึกการเข้า
dreamlawkku
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 100



« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 02:44:27 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

ชื่อร้านอะไรครับ อยู่แถวไหน ผมจะลองเข้าไปดูครับ ตอนนี้ก็เลี้ยงประมาณ 200 ตัว


ชื่อร้านส่งเสริมเกษตรครับ ผมก็ไปซื้อจากที่นี่ อยู่บ้านหินตั้ง ทาง ม.ราม อ่ะครับ
บันทึกการเข้า

D.D.Farm 
ต.หนองโก อ.บรบือ จ.มหาสารคาม
Facebook :  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Fanpage :  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 59



« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 09:38:57 AM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

ชื่อร้านอะไรครับ อยู่แถวไหน ผมจะลองเข้าไปดูครับ ตอนนี้ก็เลี้ยงประมาณ 200 ตัว


ชื่อร้านส่งเสริมเกษตรครับ ผมก็ไปซื้อจากที่นี่ อยู่บ้านหินตั้ง ทาง ม.ราม อ่ะครับ

บ้านหินตั้ง ม.ราม ขอนแก่นอยู่ตรงไหนครับ ผมไม่เคยได้ยินเลยครับ
บันทึกการเข้า
noom_rmuti
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 9


« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:40:51 PM »

ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

/quote] ในเขตโคราชไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายบ้างครับที่ราคาประมาณที่นี้ครับ เพราะผมก็อยากจะผสมเองเหมือนกัน

ในเมืองโคราชก็แถวๆประตูน้ำนะครับ ร้านตั้งตรงการเกษตร
บันทึกการเข้า
mitrkaset
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 205


« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:46:04 PM »

เลี้ยงไก่ไข่ไม่ถึง 1 หมื่นตัว แนวทางการลดต้นทุนโดยผสมอาหารใช้เองไม่น่าจะช่วยลดต้นทุน
แต่กลับเพิ่มต้นทุนให้กับผู้เลี้ยงมากกว่า เนื่องจากอาหารไก่ไข่สำเร็จรูปที่ผลิตและจำหน่ายทั่วไป
มีการแข่งขันอย่างสมบูรณ์แต่ละบริษัทแข่งขันกันจนไม่เหลือผลกำไร กำไรรวมส่วนใหญ่อยู่ที่
อาหารหมูและผลผลิตที่ได้จากการแปรรูปเพิ่มมูลค่าผลิตภัณฑ์ และการเลือกใช้วัตถุดิบของ
เกษตรกรเพื่อให้ได้คุณภาพและราคาถูกกว่าบริษัททั่วไป มีโอกาสเป็นไปได้น้อยมาก

การรวมกลุ่มของเกษตรกรเพื่อให้มีอำนาจต่อรองน่าจะช่วยลดต้นทุนมากกว่า การรวมกลุ่มเพื่อ
สั่งซื้ออาหารขั้นต่ำจำนวน 450 ถุง น่าจะลดต้นทุนได้มากกว่าการผสมอาหารใช้เอง เช่นอาหาร
ไก่ไข่บาลานส์ #924m ราคา 365 บาท/ถุง อาหารไก่ไข่ jbf ราคา 380 บาท/ถุง ซึ่งราคาต่อ
คุณภาพประหยัดกว่าต้นทุนที่เกษตรกรทำได้ที่ราคา 360-380 บาทเมื่อเทียบกับผลผลิต%ไข่ไก่
ขนาดความสม่ำเสมอของฟองไข่ สีของไข่แดง ฯลฯ
บันทึกการเข้า
ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 59



« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 01:46:26 PM »

เลี้ยงไก่ไข่ไม่ถึง 1 หมื่นตัว แนวทางการลดต้นทุนโดยผสมอาหารใช้เองไม่น่าจะช่วยลดต้นทุน
แต่กลับเพิ่มต้นทุนให้กับผู้เลี้ยงมากกว่า เนื่องจากอาหารไก่ไข่สำเร็จรูปที่ผลิตและจำหน่ายทั่วไป
มีการแข่งขันอย่างสมบูรณ์แต่ละบริษัทแข่งขันกันจนไม่เหลือผลกำไร กำไรรวมส่วนใหญ่อยู่ที่
อาหารหมูและผลผลิตที่ได้จากการแปรรูปเพิ่มมูลค่าผลิตภัณฑ์ และการเลือกใช้วัตถุดิบของ
เกษตรกรเพื่อให้ได้คุณภาพและราคาถูกกว่าบริษัททั่วไป มีโอกาสเป็นไปได้น้อยมาก

การรวมกลุ่มของเกษตรกรเพื่อให้มีอำนาจต่อรองน่าจะช่วยลดต้นทุนมากกว่า การรวมกลุ่มเพื่อ
สั่งซื้ออาหารขั้นต่ำจำนวน 450 ถุง น่าจะลดต้นทุนได้มากกว่าการผสมอาหารใช้เอง เช่นอาหาร
ไก่ไข่บาลานส์ #924m ราคา 365 บาท/ถุง อาหารไก่ไข่ jbf ราคา 380 บาท/ถุง ซึ่งราคาต่อ
คุณภาพประหยัดกว่าต้นทุนที่เกษตรกรทำได้ที่ราคา 360-380 บาทเมื่อเทียบกับผลผลิต%ไข่ไก่
ขนาดความสม่ำเสมอของฟองไข่ สีของไข่แดง ฯลฯ

โห!!  ราคานี้คือราคาสั่งเยอะหรอครับ ร้านขายอาหารสัตว์มาเอากำไรอีกถุงละ 100 เชียว

บันทึกการเข้า
jarungkit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 164


« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 01:59:07 PM »

คุณเลี้ยงไก่นอนนา ดักคอเสียจุกเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

 ต้องทำใจหน่อยนะ เพราะเวปนี้มีทั้ง คนขายอาหารสัตว์ นักวิชาการเสมือนตัวแทนบริษัท หลายคนเกี่ยวข้องกับการค้าอาหาร ข้อมูลวิชาการผิดเพียน จนทำให้เกษตรกรคล้อยตาม
 โดยไม่สนใจลดต้นทุนการผลิต หลายครั้งกลายเป็นการถามว่าควรใช้อาหารถุงบริษัทใดดี ยี่ห้อ เบอร์อะไร มากกว่าสนใจความยั้งยืน
   กลายเป็น เกษตรกร อาหารถุงเพื่อความง่าย...ขาดความสนใจหาข้อมูลความรู้

สุดท้ายเกษตรกรจน คนค้าอาหารสัตว์รวย บริษัทรวย เหมือนเดิม  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 02:10:22 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า
ไก่เป่าแคน ฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 59



« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:16:31 PM »

คุณเลี้ยงไก่นอนนา ดักคอเสียจุกเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

 ต้องทำใจหน่อยนะ เพราะเวปนี้มีทั้ง คนขายอาหารสัตว์ นักวิชาการเสมือนตัวแทนบริษัท หลายคนเกี่ยวข้องกับการค้าอาหาร ข้อมูลวิชาการผิดเพียน จนทำให้เกษตรกรคล้อยตาม
 โดยไม่สนใจลดต้นทุนการผลิต หลายครั้งกลายเป็นการถามว่าควรใช้อาหารถุงบริษัทใดดี ยี่ห้อ เบอร์อะไร มากกว่าสนใจความยั้งยืน
   กลายเป็น เกษตรกร อาหารถุงเพื่อความง่าย...ขาดความสนใจหาข้อมูลความรู้

สุดท้ายเกษตรกรจน คนค้าอาหารสัตว์รวย บริษัทรวย เหมือนเดิม  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้


ไม่ได้ดักคอครับ.....แต่ตกใจที่กำไรอื้อซ่า....มีเรืองจะเล่าเหมือนกันครับ ผมเลี้ยงไก่ไข่ 200 ตัว พยามหาวิธีลดต้นทุนทุกอย่าง อยากจะผสมอาหารใช้เอง (แต่ก็ติดเรื่องวัสดุแถวที่ผมเลี้ยงไม่ร้านนำมาขายเลย) ซึ่งคนขายบอกว่า เคยเอามาขายแล้วขายไม่ออก ผมเลยต้องใช้อาหารสำเร็จรูป ราคากระสอบละ 480 บาท น้ำตาจะไหลครับ วันก่อนผมก็ให้อาหารไก่ในเล้าเปิดวิทยุให้ไก่ฟังไปเรื่อย เลยมีโฆษณามาเจ้าหนึ่งบอกว่า ทำธุรกิจ 4 มิติ ด้านการเกษตรครบวงจร ห้างจากบ้านที่ผมเลี้ยงไป 20 กิโล ผมเลยตัดสินใจขับรถไปดูหน่อยดิว่า จริงอย่าที่โฆษณาหรือป่าว......โอ้แม่เจ้า....เขาให้ผมมากระสอบละ 410 บาท.........ไม่อยากจะคิดเลยครับว่า กำไรที่ร้านขายอาหารสัตว์เอากับเกษตรกรมันไม่รู้จะอธิบายอย่างไร......อันนี้คือสิ่งที่ผมเจอกับตัวเองท่านอื่นเป็นอย่างไรแซร์กันได้นะครับ
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1823


« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:14:42 AM »

ถ้าจะสู้กับเขาในสนามที่เขาคุมทุกอย่างได้ดั่งใจนึก ( ไม่เว้นแม้กระทั่งกรรมการ ) .... สู้ไปก็แค่ช่วยสร้างความชอบธรรมให้เขาได้เหรียญทองโดยไม่มีข้อกังขา

แต่ถ้าสู้กันในสนามของเรา ... เราย่อมได้เปรียบเขา

ไก่ / หมู บริษัทนายทุนเขาคุมทุกย่างไว้ใต้ฝ่าเท้าเขานานมากแล้ว ... เข่แค่กระดิกนิ้วสั่งตรงใหนก็ได้ เราตายคาที่ตรงนั้นนั่นแหละ ... แล้วเราจะโง่เดินลงไปหาเขาในสนามของเขาทำไมล่ะคับ

ตลาดอาหารถุง ก็เป็นแท่นรองฝ่าเท้าเขาอยู่ .... ทำเกษตรกรรมอาหารถุง ก็เท่ากับเอาคอตัวเองไปผูกไว้กับโซ่ตรวนของเขา .... จะโง่เข้าไปทำไมกันล่ะคับ

ผมเลี้ยงงัว ผมสู้กับพวกขี้ข้านายทุน เพื่อผลักดันแนวคิดเกษตรลดต้นทุน และดักคอ กระแสตลาดงัวต้นทุนสูง(แต่ไม่ค้มค่าการลงทุน ) ทะเลาะกับพวกขี้ข้านายทุนเสียใหญ่โต มาแล้ว .... จนวันนี้พวกนี้ไม่กล้ามั่วนิ่มเอาตัวเองมาแฝงตัวไว้กับเกษตรกร ( กว่าจะทำให้คนพวกนี้อายตัวเองได้ นี่ก็เหยียดหยามกันเสียเยอะ แถมโดนพวกมันช่วยกันรุมสวนกลับมาก็อีกอาน )

ผมเลี้ยงเป็ดโดยใช้อาหารลดต้นทุน ผมขายเป็ดผม กก. ละ 60 บาทแค่นั้นเอง แถมต้องเป็นเป็ด 5 เดือนด้วย ( เพราะคนบ้านผมไม่กินเป็ดลนไฟ )  ผมได้กำไรแบบเน้นๆเต็มๆ ในขณะที่คนพูดว่าขุนอาหารถุง เลี้ยงเป็ดโตเร็วมากๆ ได้ นน. เป็ดมากกว่าผมถึงเป็น กก. แถมขายเป็ด กก. ละ 100 บาท ขายเป็ดลนไฟด้วย ( ถ้าเป็ดลนไฟจะขายได้ตั้งแต่อายุแค่ 3 เดือนกว่าๆเท่านั่น ) ... กลับพูดว่ากำไรน้อย

ผมเลี้ยงไก่พื้นเมือง และ ไก่ตระกูลสามสายเลือด ... คนเลี้ยงไก่สามสายเลือดแบบขุนอาหารถุง บอกว่าตนเองเลี้ยงแค่ 2 เดือน ( ในขณะที่ผมเลี้ยงตั้ง 4 เดือน ) ... แต่เขากลับบ่นว่า ไก่ขายยากชาวบ้านไม่ซื้อต้องง้อให้ บ. นายทุนเหยียบหัว ... ได้กำไรน้อย แต่ของผม เลี้ยงไก่พันธุ์เดียวกันนี่แหละ ผมขายได้ไม่อั้น มีเท่าไหร่ไม่พอขาย ขายได้ราคาแพงกว่ากันตั้งเยอะ กำไรเต็มๆ ผมเลี้ยงแค่ 500 ตัว กำไรเเทบจะเท่าเขาเลี้ยง 2000 ตัว

ผมเลี้ยงเป็ดไข่ ( ไปหรอยซื้อเป็ดขาพิการเขามาตัวละ 20 บาท ) ผมใช้อาหารลดต้นทุน เป็ดผมไข่ไม่ถึง 90 % แต่กำไรผมเน้นๆเต็มๆ ... แถมไข่ผมขายราคาส่งแผงละ 100 เดียวเอง ... ในขณะที่คนเลี้ยงอาหารถุง ขายราคาเท่าผม บ่นว่ากำลังจะไปไม่รอด ส่วนคนขายปลีก ( เพราะเลี้ยงน้อยๆ ) เมื่อเอาตัวเลขกำไรมาแจกแจงแล้ว บางคนก็กำไรน้อย บางคนไม่มีกำไรด้วยซ้ำ

ผมเลี้ยงลูกเป็ดไข่ คนเลี้ยงอาหารถุงบ่นว่ากำไรต่อตัวน้อย คนเลี้ยงไล่ทุ่งบ่นว่าลูกเป็ดตายเยอะ ... ผมเลี้ยงวัตถุดิบทดแทน ผมได้กำไรเต็มๆเนื้อๆ

ตอนนี้กำลังจะมีโครงการ พันแปดร้อยล้านกับไก่ไข่ ผมทดลองเล่นสนุกกับไก่ไม่กี่ตัวแล้วมันโอเคร ... กำลังขยายกำลังทดลองสู่หลักร้อย และถ้าได้ผลก็จึ้นสู่หลักพัน

อณาคต คิดว่าก็ต้องเล่นหมู เป็นอันดับต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 10:23:02 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1823


« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:20:40 AM »

บ้านผมไม่มีอะไรโดดเด่นที่จะนำมาใช้เป็นวัตถุดิบได้เลย

โรงงานเหล้าขาวชุมชนก็ไม่มี
อยู่ทางเหนือ หาปลา ให้สัตว์กินก็ไม่ได้
โรงงานแปรรูปวัตถุดิบผลิตผลทางการเกษตรก็ไม่มี ( กากถั่ว ปลาป่น กากไวตามิลค์ กากเบียร์ ไม่ต้องไปฝัน )
ไม่มี วัด โรงเรียน โรงทาน ร้านอาหาร โรงอาหาร ที่จะเอาของเหลือจากคนมาทดแทนด้วย

ผมยังมองซ้ายมองขวา หาพืชพันธุ์พื้นเมืองที่มีอยู่รอบๆตัว มาแปรรูป เพื่อทดแทนได้เลย ... ในธรรมชาติมีน้อย ไม่พอใช้ ผมก็ปลูกเอาเองมันซะเลย ซึ่งคิดต้นทุนค่าเสียโอกาสในที่ดิน ค่าแปรรูป ค่าแรงงานแล้ว .... ผมเหลืออานบานเบอะ ต่างจากพวกใช้อาหารถุงที่บ่นว่า เหลือน้อย หรือ กำลังจะไปไม่รอด
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: