อาหารไก่ไข่

<< < (4/5) > >>

rungniran:
ผมเคยเจอในเนตเขาอยู่ที่ พนมสารคาม ฉะเชิงเทรา เขาขายกิโลละ 17 บาทเองครับ

yutbanhad:
เรื่องวัตถุดิบเราต้องหาในพื้นที่ก่อนครับราคาจะถูกลงผมเคยซื้อจากสระบุรีข้าวโพดป่นกิโลละ 20 บาทแต่พอไปซื้อที่ขอนแก่นกิโลละ 11 บาทเอง >:( ผมคงจะโชคดีที่อยู่ใกล้แหล่งวัตถุดิบเลยเลิกกังวลเรื่องอาหารไปได้เยอะเลยครับ :D

tun:
อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 10:44:33 PM

อ้างจาก: tun ที่ ตุลาคม 25, 2011, 10:22:57 PM

อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้

ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

หมายถึงวัตดุแต่ละชนิดแยกบรรจุใช่ไหมครับที่บรรจุถุงละ 50-70 กิโลกรัม

yutbanhad:
อ้างจาก: tun ที่ ตุลาคม 26, 2011, 06:48:41 AM

อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 10:44:33 PM

อ้างจาก: tun ที่ ตุลาคม 25, 2011, 10:22:57 PM

อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้

ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

หมายถึงวัตดุแต่ละชนิดแยกบรรจุใช่ไหมครับที่บรรจุถุงละ 50-70 กิโลกรัม

ใช่ครับ เขาจะแยกเป็นถุงใหญ่ไว้ แต่ก็มีแบ่งขายให้ถุงละ 5 กิโลบบ้าง 1 กิโลบ้าง(เขาแบ่งเอาไว้แล้วเราแค่เอาไปชั่งกิโลดูว่าตรงหรือเปล่า)แต่ราคาจะแพงกว่าซื้อยกถุงประมาณ 2-3 บาท

thongkeerd:
อยากทราบว่าไก่ไข่แต่รุ่นควรให้กินอาหารที่มีโปรตีนอย่างต่ำกี่เปอร์เซ็นต์
เช่นไก่ไข่แรกเกิด - 6 อาทิตย์ 6 - 14 อาทิตย์ควรกินกี่เปอร์เซ็นต์
เพราะแต่ละท้องที่ราคาอาจแตกต่างกันแต่เมื่อนำวัตถุดีบมาผสมกันแล้ว
เปอร์เซ็นต์โปรตีนต้องได้ครบ และวัตถุดิบนั้นราคาต้องถูกใช่แทนกันได้
เพื่อประหยัดงบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว