อาหารไก่ไข่

<< < (3/5) > >>

supasorn:
อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

เยี่ยมมากครับ ส่วนประกอบเยอะมาก เกลือป่นมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ

yutbanhad:
อ้างจาก: supasorn ที่ ตุลาคม 25, 2011, 05:00:09 PM

อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

เยี่ยมมากครับ ส่วนประกอบเยอะมาก เกลือป่นมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ

เกลือป่นผมจำไม่ได้ครับมีคนแนะนำมา แต่ในสูตรอาหารก็มีส่วนผสมนี้อยู่ จึงซื้อมาผสมครับคงจะเหมือนคนที่กินเกลือไอโอดีนครับ ;D

tun:
อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้

yutbanhad:
อ้างจาก: tun ที่ ตุลาคม 25, 2011, 10:22:57 PM

อ้างจาก: yutbanhad ที่ ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ

สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้

ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ

ฟาร์มงัวยิ้ม:
พอดีมีตารางของ Excell ที่เคยทำไว้เลยลองเอาสูตรของคุณ yutbanhad ใส่เข้าไป  ลองดูครับปรับสูตรเอาเองตามวัตถุดิบและเปอร์เซนต์ตามที่ต้องการนะครับ
 

ดาวโหลดตารางได้จากลิงค์นี้เลยนะครับ
http://file2.uploadfile.biz/i/MDIEMEIIMXWWWD

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว