หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไก่ไข่  (อ่าน 17048 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
Forny
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1


« เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:28:10 PM »

ตอนนี้เลี้ยงไก่ไข่    600   ตัว   ต้องการเซฟค่าอาหารไก่    เพราะเน้นขายให้ชุมชนแถวบ้านได้กินไข่สดๆ     จึงขายในราคาถูก    อยากได้สูตรอาหารไก่ไข่ที่ผสมได้เอง     ตอนนี้ให้กินอาหารของเบทาโกรรวมค่าขนส่งด้วยก็หลายตัง    และมีแผนจะเลี้ยงเพิ่มอีก  1000  ตัวให้เพียงพอกับความต้องการของชุมชน    เพราะที่จังหวัดกำแพงเพชรไม่มีฟาร์มไก่ไข่       ชาวบ้านต้องกินไข่ที่แพงมากเพราะต้องจ่ายค่าขนส่งแฝงไปด้วย    รบกวนพี่ๆ    ที่มีประสบการณ์หรือกำลังเลี้ยงอยู่ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ
บันทึกการเข้า

oos
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 33


« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 02:38:16 PM »

ลองไปตรวจสอบที่บอร์ดปศุสัตว์ซิครับมีเพื่อนสมาชิกให้คำตอบเยอะมากไม่ทราบว่าอยู่อำเภออะไรครับผมอยู่ไทรงามครับเผื่อได้ซื้อไข่ราคาถูกมากินบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
auja16
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 30


« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 04:19:10 PM »

ผมก็อยากทราบเช่นกัน ตอนนี้ก็เลี้ยงอาหารสำเร็จอยู่เหมือนกัน โกรธ







ฟาร์มไข่ไก่อนันต์จังหวัดแพร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2011, 04:34:09 PM โดย auja16 » บันทึกการเข้า

เวปฟาร์มผมว่างๆแวะไปหน่อยนะครับ ฟาร์มไข่ไก่อนันต์จังหวัดแพร่
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 1192



« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 05:51:48 PM »

ลองเข้าไปดูในเวปกรมปศุสัตว์ดูซิครับ มีสูตรอาหารสัตว์อย่างง่ายๆผสมเองได้หลายสูตรเลยครับ
บันทึกการเข้า

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
lek bankai
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 519


« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 06:48:19 PM »

ปัญหาใหญ่เลยครับ เรื่องอาหารสัตว์
ผมใช้อาหารสำเร็จเหมือนกัน  ยังแก้ไม่ได้
ถ้าเอามาผสม เราเลี้ยงไม่เยอะ ไม่รู้จะคุ้มกันรึป่าว


มีอยู่เรื่องนึงอยากเล่าให้ฟังน่ะครับ
ผมเอาไก่ไข่ มาให้น้องเลี้ยงที่ กทม. 15 ตัว
ให้กินอาหารสำเร็จ  ไม่ได้เปลี่ยนตามอายุไก่
ตอนกลางวัน น้องเค้าจะเอาเศษผักที่ตลาดให้กินทุกวัน
ปรากฏว่า เลี้ยงมา ได้ 4 เดือนครึ่งก็ไข่แล้วครับ
วันละ สิบกว่าฟอง  แล้วไก่ก็สมบุรณ์ดีทุกตัวด้วย
ส่วนที่ผมเลี้ยงไว้ 600 ตัว ประมาณหกเดือน ถึงได้ไข่ครับ


Liked By: Sanya_Sr
บันทึกการเข้า
Mr.liang
ธรรมชาติสร้างสรรค์โลก
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 50



« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:25:51 PM »

ผมว่าผสมเองยังไงก็คุ้มนะครับ ราคาอาหารถูกว่าแน่นอน อาจจะลงทุนมากในตอนแรกอย่างพวกพรีมิกซ์อาจจะแพงหน่อย แต่ซื้อครั้งเดียวก็ใช้ไปได้นานเลยครับ
บันทึกการเข้า

ขายตู้ฟักไข่อัติโนมัติ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33860.0
santisak6417
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 88


« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:52:02 AM »

ถ้าหาสูตรอาหารไม่ว่าจะเป็น อาหารสำหรับอะไร ไปกูเกิ้ลเลยครับ สูตรอาหาร............กองอาหาร กรมปศุสัตว์ มีคำตอบคอยท่านอยู่ครับ
บันทึกการเข้า
kramlin
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 14


« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:45:31 AM »

ลองไปดูที่นี่นะครับ http://konkobal.com/forum/index.php?topic=267.0  ยิ้ม
บันทึกการเข้า
tun
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 918



« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:37:43 PM »

ตกลงได้ผสมอาหารเลี้ยงหรือยังครับ ต้นทุนลดลงไปเยอะไหมผลผลิตเป็นอย่างไรบ้างครับ
บันทึกการเข้า
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1349


« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:05:29 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ


Liked By: Sanya_Sr
บันทึกการเข้า
supasorn
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 29


« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 05:00:09 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
เยี่ยมมากครับ ส่วนประกอบเยอะมาก เกลือป่นมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
บันทึกการเข้า
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1349


« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:06:09 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
เยี่ยมมากครับ ส่วนประกอบเยอะมาก เกลือป่นมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
เกลือป่นผมจำไม่ได้ครับมีคนแนะนำมา แต่ในสูตรอาหารก็มีส่วนผสมนี้อยู่ จึงซื้อมาผสมครับคงจะเหมือนคนที่กินเกลือไอโอดีนครับ ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
tun
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 918



« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:22:57 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
บันทึกการเข้า
yutbanhad
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1349


« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:44:33 PM »

ที่เล้าผมมีไก่หลายรุ่นตั้งแต่เล็กยันให้ไข่เลยครับ วันอาทิตย์เลยไปซื้อวัตถุดิบผสมอาหารไก่หมดไปหกพันเมื่อเทียบน้ำหนักแล้วก็เท่ากับซื้ออาหารสำเร็จ 13.5 ถุง คำนวนแล้วจะถูกกว่าประมาณ 600 บาทครับและเราได้วัตถุดิบคุณภาพดีมาใช้งานครับ ผมจะผสมทีละ 10 กิโลกรัมแล้วเก็บใส่ถังไว้และแยกเป็นไก่แต่ละรุ่นด้วย ที่ร้านนี้มีขายครบทั้งอาหารไก่ หมู นกกระทา ผมใช้สูตรไก่ไข่ครับมีดังนี้
1. ปลาป่น(ชนิด 55%) 51 กก. โลละ 32 บาท = 1,632 บาท
2. กระถินป่น              50 กก. โลละ 8   บาท = 400 บาท
3. ข้าวโพดบด            45 กก. โลละ 11 บาท = 495 บาท
4. รำอ่อน                  50 กก. โลละ 10 บาท = 500 บาท
5. ไดแคลเซียมฟอสเฟส 50 กก. โลละ 9 บาท   = 450 บาท
6. กากถั่วเหลือง TVO   70 กก. โลละ 16 บาท  = 1,120 บาท
7. เห็นเกล็ด               50 กก.                   =  90 บาท
8. เกลือป่น                50 กก.                   =  190 บาท
9. พรีมิกซ์ไก่               2 กก. โลละ 70 บาท  =  140 บาท
10.ข้าวปลาย              50 กก. โลละ 13 บาท  =  650 บาท
11.เมทไธโอนีน            1 กก. โลละ 200 บาท = 200 บาท
12.ถั่วอบป่น                5 กก.  โลละ 24 บาท  =  120 บาท

สูตรอาหารโหลดในเว็บครับส่วนผสมที่ผมซื้อทั้งหมดสามารถผสมเลี้ยงไก่ได้ทุกรุ่นครับ
สั่งซื้อแถวไหนครับ ผมอยู่พิจิตรไม่มีขาย มีขายแค่ 2-3 รายการ ครับอยากได้
ขอนแก่นครับ อยู่ใกล้บ้านเลยเลือกได้ครับ ร้านเขาบอกว่าถ้าสั่งรวมมากกว่า 1 ตันมีการจัดส่งครับเพราะเขาก็จัดส่งทั่วประเทศให้กับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ทั่วไปครับ ถ้าดูตามรายการข้างบนเขาจะบรรจุถุงละ 50-70 กิโลครับ ถ้าเราสู้งบไม่ไหวก็หาเพื่อนที่เลี้ยงเหมือนกันรวมกันยอดคงจะถึงครับ
บันทึกการเข้า
ฟาร์มงัวยิ้ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 491


« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:07:49 PM »

พอดีมีตารางของ Excell ที่เคยทำไว้เลยลองเอาสูตรของคุณ yutbanhad ใส่เข้าไป  ลองดูครับปรับสูตรเอาเองตามวัตถุดิบและเปอร์เซนต์ตามที่ต้องการนะครับ
 

ดาวโหลดตารางได้จากลิงค์นี้เลยนะครับ
http://file2.uploadfile.biz/i/MDIEMEIIMXWWWD


Liked By: Sanya_Sr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 11:10:31 PM โดย ฟาร์มงัวยิ้ม » บันทึกการเข้า
rungniran
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 701


« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:19:07 PM »

ผมเคยเจอในเนตเขาอยู่ที่ พนมสารคาม ฉะเชิงเทรา เขาขายกิโลละ 17 บาทเองครับ
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: