หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว กล้วย ร้านส้มตำจากผลผลิตในสวนและเรื่องเล่าอีกมากมาย  (อ่าน 246934 ครั้ง)
Weerawat_Too
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 03:39:20 PM »

เวลานี้ที่หนองหญ้าปล้อง ต.ท่าตะคร้อ ม.วังซอไม่ตกเช้าก็ตกเย็น เมือวานกับวันนี้ตกเช้าครับ หญ้าตรึมเลย

เขาย้อย หนองหญ้าปล้องผนตกดี ผมขับรถผ่านเจอฝนตลอก ส่วนที่ท่ายาง

ตกบ้างไม่ตกบ้าง แต่ปีนี้ฝนดีกว่าปีที่แล้วในเดือนเดียวกันครับ

*

« ตอบ #833 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 01:45:09 PM »

และแล้วก็เดินมาถึงจุดนี้ครับ จุดที่ต้องบอกลาโต๊ะทำงานเก่า ไปสู่จุดที่ต้อง

ควบคุมตัวเอง ต้องคิดต้องตัดสินใจเองและเสี่ยงเอง เพราะฉะนั้นทุกก้าวย่าง

ต้องระมัดระวังอย่างสูงสุด ก็ดีน่ะ จะได้มีเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองรักมากขึ้น

สู้ๆ
กัญจน์
*

« ตอบ #834 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 01:52:46 PM »

ยินดีด้วยครับกับอิสรภาพที่ต้องการ ได้ทำในสิ่งที่ชอบถึงจะเหนื่อยบ้างเป็นครั้งแต่เป็นวิถีที่เรากำหนดเอง ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #835 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 02:04:02 PM »

ยินดีด้วยครับกับอิสรภาพที่ต้องการ ได้ทำในสิ่งที่ชอบถึงจะเหนื่อยบ้างเป็นครั้งแต่เป็นวิถีที่เรากำหนดเอง ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ต่อไปคงได้มีเวลาไปเยี่ยมเยียนเพื่อนๆพี่ๆเกษตรพอเพียงบ้าง
yanida
*

« ตอบ #836 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 08:28:54 PM »

และแล้วก็เดินมาถึงจุดนี้ครับ จุดที่ต้องบอกลาโต๊ะทำงานเก่า ไปสู่จุดที่ต้อง

ควบคุมตัวเอง ต้องคิดต้องตัดสินใจเองและเสี่ยงเอง เพราะฉะนั้นทุกก้าวย่าง

ต้องระมัดระวังอย่างสูงสุด ก็ดีน่ะ จะได้มีเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองรักมากขึ้น

สู้ๆ

///////////////////////////////

ผมเคยสัมผัสความรู้สึกจุดนี้มาก่อนครับ....เมื่อ 2 ปีกว่าๆก่อนหน้านี้
1.ตอนที่ออกมาหรือก้าวพ้นระบบลูกจ้างมีไฟแรงมาก....มุ่งมั่นเต็มที่ พร้อมชนอุปสรรคทุกอย่าง
2.เมื่อผ่านพ้น 4 เดือนแรกของการออกจากงาน เริ่มเครียดเนื่องมาจากสิ่งที่กำลังทำยังไม่เห็นผล...แต่คิดเสียว่า เรา"คิดถูก"
3.ปัจจุบันผ่านมา 2 ปีกว่าแล้ว "ดีใจที่ตัดสินใจ" ในตอนนั้น แม้ปัจจุบันความเป็นอยู่ไม่ดีอะไรมากมาย แต่ก็อุ่นใจที่ลูกหลาน
ตนเองในอนาคต หากไม่อยากเป็นลูกจ้างใครก็สามารถต่อยอดจากเราได้
     หากให้กลับเป็นลูกจ้างอีกครั้งคงคิดหนัก เพราะเสพติดชีวิตอิสระแบบนี้แล้ว มีเวลาคิด/ทำ/วางเป้าหมายเอง/ควบคุมตัวเอง
สนุกดีครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจ....... อายจัง
*

« ตอบ #837 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 08:59:46 AM »

สู้ๆ

///////////////////////////////

ผมเคยสัมผัสความรู้สึกจุดนี้มาก่อนครับ....เมื่อ 2 ปีกว่าๆก่อนหน้านี้
1.ตอนที่ออกมาหรือก้าวพ้นระบบลูกจ้างมีไฟแรงมาก....มุ่งมั่นเต็มที่ พร้อมชนอุปสรรคทุกอย่าง
2.เมื่อผ่านพ้น 4 เดือนแรกของการออกจากงาน เริ่มเครียดเนื่องมาจากสิ่งที่กำลังทำยังไม่เห็นผล...แต่คิดเสียว่า เรา"คิดถูก"
3.ปัจจุบันผ่านมา 2 ปีกว่าแล้ว "ดีใจที่ตัดสินใจ" ในตอนนั้น แม้ปัจจุบันความเป็นอยู่ไม่ดีอะไรมากมาย แต่ก็อุ่นใจที่ลูกหลาน
ตนเองในอนาคต หากไม่อยากเป็นลูกจ้างใครก็สามารถต่อยอดจากเราได้
     หากให้กลับเป็นลูกจ้างอีกครั้งคงคิดหนัก เพราะเสพติดชีวิตอิสระแบบนี้แล้ว มีเวลาคิด/ทำ/วางเป้าหมายเอง/ควบคุมตัวเอง
สนุกดีครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจ....... อายจัง

ขอบคุณครับ ข้อ3คือเป้าหมายหนึ่งของผมครับ ไม่ว่าเราจะอยู่ตำแหน่งอะไรเงินเดือนเท่าไร แต่สุดท้าย

เมื่อถึงเวลาเราก็ต้องกลับมาอยู่ตำแหน่งเดิม ลูกหลานก็ต้องกลับเริ่มใหม่ ผมใช้เวลาเตรียมการณ์มากกว่า3ปี

ลงทุนไปก็ไม่น้อย จ้างเขาก็เหมือนยืมจมูกคนอื่นหายใจ(ผมพึ่งเข้าใจคำนี้ลึกซึ้งก็ตอนนี้แหละ)
*

« ตอบ #838 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 09:14:48 AM »

ปีนี้ฝนดีช่วงปลายตกเกือบทุกวัน เข้าสวนก็ลำบาก ค้าขายภ้าวันไหนตกทั้งวันก็แย่หน่อย

แต่ก็ดีที่ยังมีเว้นให้บ้าง

ดอกแครหน้าฝน คือดอกแครอยู่ด้านหน้า ฝนอยู่ด้านหลัง ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #839 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2016, 12:39:34 PM »

นับเวลาก็อีก5วัน จะได้เปลี่ยนที่ทำงานมาอยู่ที่นี่แล้วน่ะ

เปลี่ยนชีวิตการทำงานจากตื่น 06.00 น.ออกจากบ้าน 07.30น.เพื่อให้ถึงที่ทำงานก่อน 08.00น.

เลิกงาน 19.00น. ถึงบ้าน20.00น. เปลี่ยนไปเป็น ตื่นมาถึงที่ทำงานเลย แต่ต้องตื่น 05.00น.เพื่อ

ไปซื้อของ เลิกงาน 17.00น.แต่ถึงบ้านเลย แต่ชีวิตไม่แน่ไม่นอนอนาคตอาจต้องเลิก22.00น.  ยิงฟันยิ้ม

ได้มาอยู่กับทุ่งนาและท้องฟ้าที่คุ้นเคย เคยอยู่แต่ในเมืองมองไปทางไหนมีแต่สิ่งปลูกสร้าง

ต้นไม้ก็ปลูกได้แต่ในกระถาง

อยู่แบบวิถีคนเมืองเพชร หากต้องการเพื่อนเรียกเจ้า2ตัวนี้ได้เสมอ ไม่มีเกี่ยงงอน

ไม่ว่าฝนตกแดดอก หรือแม้แต่ยามค่ำคืน ขอให้เจ้านายบอกคำเดียวว่า "ปะ"  ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #840 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 12:39:27 PM »

เตรียมการช้าไป กว่ามะพร้าวจะพร้อมฝนก็หมดพอดี

รวบมะพร้าวทีละนิดละหน่อย ก็เลยงอกไม่พร้อมกันคงต้องทยอยปลูก

ปลูกมันทุกอย่างที่มีให้ปลูก
ืnopsee
*

« ตอบ #841 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 01:31:46 PM »

สรุป 5 ปีเต็มจากการเริ่มต้นเข้าเกษตร 2011 จนออกจากงาน 2016 ถูกต้องไหมครับ
ส่วนตัวผมเพิ่งเริ่มต้นจริง ๆ จัง ๆ เมื่อเดือน พ.ค. 2016 เองครับขุดที่ทดลองบางส่วนตอนนี้งบไปเยอะเหมือนกันแต่ก็ทำมันให้ดีที่สุดอีก 3 ปีถึงจะเห็นผล
แต่ตอนนี้ผมเป็นเพียงเกษตรวันหยุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 09:44:06 AM โดย ืnopsee » บันทึกการเข้า
ranong
*

« ตอบ #842 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 04:44:08 PM »

เดียวจะตามไปทำแบบนี้เลยไม่น่าเกินปีเเฟนขายส้มตำเราเข้าสวนกำลังจะทำบ้านก่อน

หากผิดพลาดขออภัยท่านเจ้าของกระทู้และแอดมินนะครับรวมทั้งท่านอื่่นที่อ่านด้วย ปกติผมเป็นคนปากหมาครับ
*

« ตอบ #843 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 06:12:07 PM »

สรุป 5 ปีเต็มจากการเริ่มต้นเข้าเกษตร 2011 จนออกจากงาน 2016 ถูกต้องไหมครับ
ส่วนตัวผมเพิ่งเริ่มต้นจริง ๆ จัง ๆ เมื่อเดือน พ.ค. 2016 เองครับขุดที่ทดลองบางส่วนตอนนี้งบไปเยอะเหมือนกันแต่ก็ทำมันให้ดีที่สุดอีก 3 ปีถึงจะเห็นผล

หลายคนก็ทักท้วงน่ะครับ แต่ผมมาไกลแล้ว จริงๆแล้วทุกอย่างมันมีการวางแผนมาก่อน

บางส่วนเป็นไปตามแผน บางส่วนก็ไม่เป็น เริ่มจากการเป็นหนี้แล้วถูกกดดันจากงาน

ก็อย่างที่ฝรั่งบอกว่า " อย่าใส่ไข่ทั้งหมดไว้ในตะกร้าเดียวกัน " ถ้าเล่าแล้วยาวครับ

เอาเป็นว่าถึงจุดที่ต้องลุยเองแล้ว ถ้าไม่ลุยเองทุกอย่างจะไไปได้ไม่ถึงไหน ตำแหน่งงาน

ถึงระดับผจก.ก็ไปยากแล้วครับ สวนกับร้านถ้าจ้างเขาแล้วไม่บริหารเองก็คงอยู่แค่นี้

ถ้าคิดจะจริงจัง ผมว่า5ปีนานไปนิดครับ แต่ถ้าใครแค่เบื่องานก็อย่าทำตามผม ผมไม่ได้เบื่องานที่ทำ

ผมยังรักและยังไม่อยากออก แต่ต้องขอเสี่ยงลุยดูครับ
*

« ตอบ #844 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 06:22:27 PM »

เดียวจะตามไปทำแบบนี้เลยไม่น่าเกินปีเเฟนขายส้มตำเราเข้าสวนกำลังจะทำบ้านก่อน

แนวเดียวกันครับ แต่ผมให้แฟนผมทำมาแล้ว3ปีเต็มเดือนนี้ เปิดร้านเดือนแรกบางวัน

ขายลาบได้1จาน ข้าวเหนียว1ห่อ ที่เหลือเททิ้ง ไก่ขายไม่ได้ก็กินเอง จนบ่นว่ากินไก่จน

จะเป็นโรคเก๊าท์อยู่แล้ว สุดท้ายหันมาถามว่าพี่จะเอางัย ผมก็เลยบอกว่าขอ3เดือน

ถ้าขายไม่ได้ก็เลิก สุดท้ายด้วยความพยายามและตั้งใจ จึงอยู่ได้มาถึงวันนี้

ส่วนสวนก็เหมือนกันหากทำแบบเดิมก็ไม่เห็นเป็นชิ้นเป็นอัน ไม่คุ้มทุนค่าน้ำมันกินหมด

ตอนนี้เตรียมลงมะพร้าวและแซมด้วกล้วยน้ำว้า ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ืnopsee
*

« ตอบ #845 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 09:55:29 AM »

แนวเดียวกันครับ แต่ผมให้แฟนผมทำมาแล้ว3ปีเต็มเดือนนี้ เปิดร้านเดือนแรกบางวัน

ขายลาบได้1จาน ข้าวเหนียว1ห่อ ที่เหลือเททิ้ง ไก่ขายไม่ได้ก็กินเอง จนบ่นว่ากินไก่จน

จะเป็นโรคเก๊าท์อยู่แล้ว สุดท้ายหันมาถามว่าพี่จะเอางัย ผมก็เลยบอกว่าขอ3เดือน

ถ้าขายไม่ได้ก็เลิก สุดท้ายด้วยความพยายามและตั้งใจ จึงอยู่ได้มาถึงวันนี้

ส่วนสวนก็เหมือนกันหากทำแบบเดิมก็ไม่เห็นเป็นชิ้นเป็นอัน ไม่คุ้มทุนค่าน้ำมันกินหมด

ตอนนี้เตรียมลงมะพร้าวและแซมด้วกล้วยน้ำว้า ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

แสดงว่าสวนกับที่ทำงานห่างกันเยอะ
ตอนนี้ผมก็เป็นเกษตรวันหยุด ส่วนของผมบ้านในตัวเมืองห่างจากสวน(บ้านพ่อแม่)ประมาณ 80 km กลับไปสวนสัปดาห์เว้นสัปดาห์เดือนละ 2 ครั้ง หากมีงานต่อเนื่องก็กลับทุกสัปดาห์เน้นปลูกพืชระยะยาวทำไปเรื่อย ๆ เพราะหากไปเริ่มต้นตอนอายุเยอะคงไม่ทันได้กิน
ranong
*

« ตอบ #846 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 10:44:24 AM »

แสดงว่าสวนกับที่ทำงานห่างกันเยอะ
ตอนนี้ผมก็เป็นเกษตรวันหยุด ส่วนของผมบ้านในตัวเมืองห่างจากสวน(บ้านพ่อแม่)ประมาณ 80 km กลับไปสวนสัปดาห์เว้นสัปดาห์เดือนละ 2 ครั้ง หากมีงานต่อเนื่องก็กลับทุกสัปดาห์เน้นปลูกพืชระยะยาวทำไปเรื่อย ๆ เพราะหากไปเริ่มต้นตอนอายุเยอะคงไม่ทันได้กิน

ตอนนี้แฟนขายส้มตำหน้าร้านอยู่ก็พอได้เรื่อย ที่สวนห่าง120 กิโลระนอง ชุมพรเลยละครับนานกลับ ที่สวนมีทุกอย่างแล้วปลูกเพิ่มนิดหน่อยได้รับผลหมดแล้วอยู่แค่พ่อกับแม่ทำไม่ทัน ปลูกมะพร้าวดีครับ ปุ๋ยไม่ต้องใส่นำ้ไม่ต้องรดยาไม่ต้องฉีดถึงเวลานับลูกนับตังเขามาเก็บเองขนเอง

หากผิดพลาดขออภัยท่านเจ้าของกระทู้และแอดมินนะครับรวมทั้งท่านอื่่นที่อ่านด้วย ปกติผมเป็นคนปากหมาครับ
*

« ตอบ #847 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 10:28:43 AM »

117 กม.ครับ ปลูกล้วยปลูกมะนาวต้องใกล้ชิดครับ งัยก็เอาใจช่วยครัย
หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54   ขึ้นบน
  พิมพ์