หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว กล้วย ร้านส้มตำจากผลผลิตในสวนและเรื่องเล่าอีกมากมาย  (อ่าน 261064 ครั้ง)
Weerawat_Too
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:11:19 PM »

วันนี้ไปดูมะนาว พบแมลงตัวใหม่แต่ยังไม่แน่ใจว่าดีหรือร้ายต่อมะนาว เปิดดูตำราศัตรูมะนาว ไม่พบก็เลยไปหาใน google ปรากฏว่ามันคือ แมงค่อมทอง  ชอบกินใบอ่อนครับ

* images.jpg (8.33 KB, 259x194 - ดู 2651 ครั้ง.)

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:44:17 PM »

วันนี้ไปดูมะนาว พบแมลงตัวใหม่แต่ยังไม่แน่ใจว่าดีหรือร้ายต่อมะนาว เปิดดูตำราศัตรูมะนาว ไม่พบก็เลยไปหาใน google ปรากฏว่ามันคือ แมงค่อมทอง  ชอบกินใบอ่อนครับ
แหมดูมันมีความสุขดีนะครับ กินไบอ่อนไปผสมพันธ์ไปช่วงนี้กำลังอยู่ในฤดูผสมพันธุ์และวางไข่พอดี ถ้าแมลงพวกนี้เจอคนแถวบ้านผมนี่
โดนเขย่าต้นมะนาวแล้วมันจะร่วงลงไปซ่อนตัวตามพื้นแต่จะโดนเก็บเอาไปคั่วกินเหมือนแมงกินูนเลย(หรือจะเอาไปทำน้ำหมักกลับมาพ่นบำรุงต้นมะนาวก็ได้นะครับถ้าไม่อยากปราบเจ้าตัวพวกนี้ด้วยสารเคมี
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
jub
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:46:44 PM »

ขอบคุณครับ รอชมต่อครับ มะนาวที่ผมลองตอน ตอนนี้ออกรากแล้ว รอให้มันพร้อม ก็จะเอาลงท่อ จะมาคอยดูคำแนะนำเรื่อยๆครับ
ทรัพยากร
*

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:22:06 PM »

ผมจัดการมันไปหลายตัวแล้วครับ ทีแรกก็ไม่ได้คิดอะไร พอมาเจออีกทีหลังเห็นตำตาเลย มันกำลังกัดกินใบมะนาว

ไม่เฉพาะใบอ่อนนะครับที่มันกิน ใบไม่อ่อนมันก็กินครับ ผมก็เลยจัดการด้วยวิธีคน โดยการบีบขี้แตกเลยครับ 555

ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต แบบพอประมาณ
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:28:52 AM »

แวะมาเยี่ยมครับ
วันนี้เมื่อช่วงบ่ายๆที่ผ่าน อ.ท่ายางอยู่เลยครับ ... เอามะนาวมาอวดกันบ้างสิครับ   ยิ้ม

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:26:48 PM »

หลังจากเอากล้วยออกเริ่มมีสัญญาณชีวิต

* th_DSC01275[2].jpg (5.93 KB, 160x120 - ดู 2621 ครั้ง.)
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:47:48 PM »

โอว์  กว่าจะลงรูปได้แล่นเอาแย่เลยครับ มือใหม่   
"จัดการด้วยวิธีคน โดยการบีบขี้แตกเลยครับ 555"  โหดครับโหด   ผมใช้วิธีที่ไม่ทารุนครับคือให้นั่งเก้าอี้ไฟฟ้า   โหว ประหารด้วยเก้าอี้ไฟฟ้า   แมงค่อมเนี๊ยะน่ะ  555  จริงแล้ว  ใช้วิธีเบาๆครับ   จับได้แล้ววางลงกับพื้นไร่  แล้วก็  ตืบๆๆๆๆๆ แล้วก็ตืบ  555 สะใจ   แต่ไม่ยักตายแหะ เพราะฝนตกวันก่อนพื้นเลยนิ่ม   มันจมดินดิ้นกะแด่ๆ  ก็เลยหาที่แข็งหน่อยแล้วตืบใหม่   ก็เล่ากันหอมปากหอมคอ จริงๆแล้ววิธีนี้ผมว่าดีกว่าการใช้ยาครับเพราะแมลงตัวใหญ่มองเห็นได้ง่าย   ไม่ต้องเสียค่ายา  ค่อยจับ   พอเราจะจับโดนกิ่งหน่อยมันก็จะทิ้งต้ว  แล้วก็หายไปในกอหญ้า   มันคงด่าเราว่า "แมงค่อมไม่ได้โง่น่ะ"   คู่แรกเป็นบทเรียน   คู่ต่อไป  หงายมือช้อนไปข้างใต้   ทิ้งตัวลงมาก็อยู่ในอุ้งมือ   เสร็จตู   แล้วก็ใช้วิธีเดินครับ   ตืบๆๆๆ   ท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:49:37 AM »

โอว์  กว่าจะลงรูปได้แล่นเอาแย่เลยครับ มือใหม่   
"จัดการด้วยวิธีคน โดยการบีบขี้แตกเลยครับ 555"  โหดครับโหด   ผมใช้วิธีที่ไม่ทารุนครับคือให้นั่งเก้าอี้ไฟฟ้า   โหว ประหารด้วยเก้าอี้ไฟฟ้า   แมงค่อมเนี๊ยะน่ะ  555  จริงแล้ว  ใช้วิธีเบาๆครับ   จับได้แล้ววางลงกับพื้นไร่  แล้วก็  ตืบๆๆๆๆๆ แล้วก็ตืบ  555 สะใจ   แต่ไม่ยักตายแหะ เพราะฝนตกวันก่อนพื้นเลยนิ่ม   มันจมดินดิ้นกะแด่ๆ  ก็เลยหาที่แข็งหน่อยแล้วตืบใหม่   ก็เล่ากันหอมปากหอมคอ จริงๆแล้ววิธีนี้ผมว่าดีกว่าการใช้ยาครับเพราะแมลงตัวใหญ่มองเห็นได้ง่าย   ไม่ต้องเสียค่ายา  ค่อยจับ   พอเราจะจับโดนกิ่งหน่อยมันก็จะทิ้งต้ว  แล้วก็หายไปในกอหญ้า   มันคงด่าเราว่า "แมงค่อมไม่ได้โง่น่ะ"   คู่แรกเป็นบทเรียน   คู่ต่อไป  หงายมือช้อนไปข้างใต้   ทิ้งตัวลงมาก็อยู่ในอุ้งมือ   เสร็จตู   แล้วก็ใช้วิธีเดินครับ   ตืบๆๆๆ   ท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ
หึ หึ หึ ซาดิสต์เหมือนกันนะเราน่ะ

*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:51:15 AM »

*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:53:35 AM »

รบกวนท่านชายแนะนำด้วยครับ  ใบหงิกๆแบบนี้โรคอะไรครับ
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 11:55:14 AM »

มาขอเป็นสมาชิกชมรมมะนาวไทยด้วยคนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนฮ้าฟ

Flower land
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:48:36 PM »

รบกวนท่านชายแนะนำด้วยครับ  ใบหงิกๆแบบนี้โรคอะไรครับ

ฟันธงว่าเพลี้ยเข้าทำลายช่วงใบอ่อนเริ่มผลิยอดครับแก้ตอนนี้ไม่ได้แล้ว มีผลเล็กน้อยทำให้ใบคลี่ไม่สุดเป็นหยักสรุปคือไม่สวยแต่ยังพอสังเคราะห์แสงให้อาหารได้ แต่ถ้าเราจะเริ่มไว้ลูกอันนี้สำคัญครับต้องรักษายอดที่เริ่มผลิให้ดีประคบประหงมหน่อยเพราะผลที่เกิดจากปลายยอด จะเป็นผลที่ได้คุณภาพที่ดีครับ คำแนะนำคือเริ่มจากพอสังเกตเห็นว่ามียอดอ่อนเริ่มแตกหรือผลิออกมา ก็่พ่นยาปราบศัตรูพืช เช่นพวก ไซเปอร์เมทริน อะบาแมกติน ของผมใช้เป็นอิมิดาคลอพริด นับวันที่พ่นวันแรกเป็นวันที่หนึ่ง(อาจผสมสารคอปเปอร์ด้วยเพื่อป้องการการระบาดของแคงเกอร์เข้าทำลายยอด+อาหารเสริมทางใบ+สารจับใบ)นับต่อไปอีกจนถึงวันที่สี่พ่นอีกหนึ่งครั้งแนะนำว่าควรเปลี่ยนตัวยาอย่าให้ซ้ำกันเพื่อป้องกันแมลงดื้อยา จากนั้นนับต่อไปจนถึงวันที่เจ็ดก็พ่นอีกครั้ง จะเป็นระบบ 1-4-7 ของอาจารย์รวี เศรฐภักดีที่ใช้ได้ผลดีมาก วันที่เจ็ดแมลงก็จะถูกกำจัดตัดวงจรเรียบร้อย ใบคลี่สุดพอดีศัตรูในช่วงใบแก่แล้วมีน้อยมาก ใบของคุณออกเหลืองแสดงว่าการให้ปุ๋ยยังไม่ต่อเนื่องเป็นเหตุให้ใบคลี่ไม่สุดด้วย(ใบจะไม่ค่อยใหญ่ตามสวนที่ซื้อมา) ช่วงเร่งการเจริญเติบโตให้ตัวหน้าสูง(N) เช่น 25-7-7 หรือไม่ก็เล่น 46-0-0 ไปเลยเดือนละครั้ง(อย่าลืมปุ๋ยหมักหรือป๋ยคอกด้วยสำคัญครับช่วยได้มาก) พวกจุลธาตุนี่ 15 วันครั้งก็พอ ผมใช้ยี่ห้อ นิคสเปรย์ ราคาย่อมเยาว์หน่อย หรือถ้าอยากใส่ทางดินก็หาซื้อพวกซัลเฟตเช่น แมกนีเซียมซัลเฟต แมงกานีสซัลเฟต คอปเปอร์ซัลเฟต เอามันยกกระสอบเลยครับใช้ได้นานดี  ส่วนตอนจะเริ่มเอาผลค่อยปรับสูตรปุ๋ยใหม่ครับ ไม่ต้องไปหาอะไรที่มันวิเศษวิโสมาใส่เปลืองเงินครับ อ้อแล้วเพลี้ยนี่มันจะไม่ชอบน้ำสงสัยว่ายน้ำไม่เป็นสเปรย์น้ำที่ยอดบ่อยๆก็ป้องกันได้ถ้ามีเวลานะ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 01:52:34 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:49:43 PM »

มาขอเป็นสมาชิกชมรมมะนาวไทยด้วยคนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนฮ้าฟ

ยินดีครับ จุ๊บๆ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:18:23 PM »

สุดยอดครับ  สมเป็นเซียนมะนาวจริงๆ   ปุ๋ยใส่ล่าสุดพร้อมกล้วยออกเครือ  ตอนนี้ตัดกล้วยเกือบหมดแล้ว    ขอบคุณครับ
และยินดีต้อนรับคุณ Khitsana(DOS)  แรกเปลี่ยนกันชมครับระหว่างมะนาวในบ่อกับมะนาวบนพื้นไร่

โกรธ
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:51:52 PM »

สุดยอดครับ  สมเป็นเซียนมะนาวจริงๆ   ปุ๋ยใส่ล่าสุดพร้อมกล้วยออกเครือ  ตอนนี้ตัดกล้วยเกือบหมดแล้ว    ขอบคุณครับ
และยินดีต้อนรับคุณ Khitsana(DOS)  แรกเปลี่ยนกันชมครับระหว่างมะนาวในบ่อกับมะนาวบนพื้นไร่

โกรธ
เล็กน้อยแต่มากด้วยน้ำใจครับ ไม่ถึงขนาดเซียนหรอกครับ ท่านอื่นๆยังมีเก่งกว่าผมมากคาดว่ายังไม่ออกตัวคงรอให้พลังวัตรที่บ่มเพาะไว้ได้ที่ก่อนผมคงต้องลี้กายหายไป ขอให้ประสบผลสำเร็จนะครับ โชคดี(รบกวนคราวหน้าอย่าเรียกท่านหรือคุณชายมันรู้สึกสูงศักดิ์ยังไงไม่รู้ครับ สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อใหม่ซะแล้วเรา เจ๋ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 08:56:50 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

mztiger
*

----------------

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 11:36:04 PM »

เห็นต้นมะนาวของเจ้าของกระทู้ แล้วปวดหัวแทน ที่บ้านผมสภาพนี้ ถ้าใส่ปุ๋ยไม่ฟื้น ก็ต้องตัดทิ้งแล้วละครับ แนะนำกระดูกป่น ไม่ก็ ขี้ค้างคาว ให้ใบดำ แล้วค่อยฉีดยากำจัดแมลง ส่วนที่ปลูกเป็นไร่นั่น ผมไม่ค่อยมีความรู้มากนัก ที่บ้านผม ปลูกยกล่อง ดูแลง่าย 5ปี แล้ว ปลูก15เดือน เก็บผลได้ เจ้าอื่นปลูก สองปี กว่า / จะเลือกพันธุ์มะนาว ผมว่า ไปดูตามสวนดีกว่าครับ ของผมใช้ พันธุ์ของที่บ้านตกทอดมาหลายรุ่น ส่วนพวกพันธุ์ พิจิตร มะนาวพวง ผมว่าไม่เข้าท่าอ่ะครับ ลูกมันแปลกๆ ไม่เหมือนมะนาวพวกพันธุ์ดังเดิม ญาติ ผมเอาของผมไปปลูกที่ สระบุรี แล้วญาติ บอกว่าของผม มันทนโรคพวกแฮงเกอร์ ดีกว่า ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน (อันนี้ความคิดผมอ่ะครับ ถ้ากระทบ ท่านใดที่ปลูกมะนาวพัน ที่ผมกล่าวมา ขออภัยด้วยครับ)

น้ำจะท่วมสวนจนมิด แต่เราต้องเริ่มต้นใหม่^^ ติดต่อ086-990-0281 บุญชัย mizuri001@hotmail.com /ทิ้งเบอร์ได้ทางข้อความ. (ซื้อมะม่วง ปิดก่อนครับ)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์