หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว กล้วย ร้านส้มตำจากผลผลิตในสวนและเรื่องเล่าอีกมากมาย  (อ่าน 260146 ครั้ง)
Weerawat_Too
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:48:27 PM »

สวัสดีครับเป็นอีกคนครับที่   อยากกลับบ้านๆ  ก็เลยแสวงหาทางกลับบ้านชีวิตอยู่นอกบ้านเกินครึ่ง   ก็เลยหันมาหาอาชีพของคนท่ายาง เพชรบุรี   ณ ที่นี้   ใครก็รู้ว่าแหล่งปลูกมะนาวใหญ่   แต่ใครจะรู้ครับว่าคนประสบความสำเร็จก็มีมาก  คนล้มเหลวก็มมาก  หนึ่งในคนล้มเหลวก็รวมผมไปด้วย  ปลูกมาเกือบ 2 ปี ปลูกพร้อมกล้วยหอมครับ   กล้วยตัดรุ่น 2 เกือบหมดแล้ว  มะนาวพึ่งออกลูก(บางต้น)  ต้นใหญ่สุดสูงเกือบ 3 เมตร(ประมาณครับ ฉีดยาไม่ถึงแล้ว)  เล็กสุดพึ่งซ่อมไปเมื่อ2อาทิตย์ก่อน   ก็เลยมีหลายเรื่องอยากถามผู้รู้   วันนี้ขอแนะนำตัวก่อนล่ะกันครับ  ชื่อตู่ครับ  ส่วน Gamol เป็นส่วนหนึ่งของนามสกุลครับ  ตอนนี้ทำงานอยู่สมุทรสาคร  เตรียมหางานที่รักไม่อยากรอให้ถึง55  เพราะถึงวันนั้นถึงมีสมองแต่คงไม่มีแรง ใจไม่ถึงเพราะงบน้อย ขอหาความรู้กับสมบัติพ่อแม่1ไร่ก่อน โดยต้องขอคำแนะนำจากผู้รู้ก่อนครับ

โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:42:15 PM โดย Weerawat_Too » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:35:39 AM »

สวัสดีครับ ว่างๆก็ไปนั่งฟังที่นี่ครับเสียตังนิดหน่อยแต่ความรู้เพียบ ลองอ่านๆดูในบล็อกก่อนก็ได้ครับสนใจก็ไปดู ขอให้โชคดีนะครับ
http://gotoknow.org/blog/samart9/432069
http://gotoknow.org/blog/samart9/388868
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 09:38:14 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 06:39:00 PM »

ขอบคุณครับ มีโอกาสคงต้องขอเยี่ยมชมที่ไร่บ้างครับ     มีเพื่อนไปอบรมเรื่องการขยายพันธุ์มะนาวมาเหมือนกัน   แต่สำหรับผมยังไม่สามารถนำมาใช้ได้ครับ   เพราะแค่เลี้ยงก็แทบจะไม่รอด   ก็เลยไม่มีต้นให้ขยายพัธุ์    ตอนนี้กำลังหาสาเหตุอยู่ครับว่าทำไมไม่โต  และทำไมต้องตาย   เพราะตอนปลูกก็ปลูกร่วมกับกล้วยหอม   และเมื่อตอนปลายปี่53 เจอน้ำท่วมอีก     ก็เลยยังไม่ทราบสาเหตุว่าจากกล้วยหรือเกิดจากน้ำท่วม   รบกวนชี้แนะด้วยครับ

Liked By: chaichomphu, TAWUN, andrew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 02:18:44 PM โดย Gamol » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:08:09 PM »

เวลาเท่านั้นที่ท่านต้องมี สำหรับการดูแลและขยายพันธุ์มะนาว ให้เวลากับมันแล้วจะเรียนรู้วิถีมันได้
ถ้าไม่รู้บางอย่างก็คงต้องถามผู้รู้เซียนมะนาว ท่ายางอย่างท่านชาย เลยครับ หรือท่านอื่นๆ อีกหลายท่าน

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
banjong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:58:51 PM »

เอาใจช้วยครับพี่ตู่ ปลูกเหมือนกัน เป็นเหมือนกันเลย
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:44:29 PM »

ลองไปอ่านกระทู้เรื่อง มะนาวไม่เจริญเติบโตเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาครับ ตามลิ้งค์ไปอ่านดูนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31430.0
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
jub
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:23:45 PM »

สวัสดีครับ ผมเหน่งครับ ส่วน jub มาจากชื่อนกแก้วที่เลี้ยงไว้ครับ(รักมาก) สนใจปลูกมะนาว และกำลังทดลองปลูก จากการตอนกิ่งเองอยู่แบบมั่วนิ่มเอาครับ ผมอยู่บางบอน5 ไม่ทราบว่าท่านอยู่ ณ ตำแหน่งใด อยากมีโอกาสไปเยี่ยมชมสวนท่านจังครับ
udompost
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:19:46 PM »

ผมว่าที่ไม่โตก็น่าจะมาจากสาเหตุไปปลูกร่อมกับกล้วยหอม มะนาวต้องแดดถึงถ้าร่มๆ ไม่โตหรอกครับ ของผมตอนปลูกบางต้นอยู่ติดต้นกล้วยมันไม่โตเลย ผมปลูกในปลอกข้างปลอกมีต้นมะละกออยู่ผมเสียดายมะละกอเลยปล่อยไว้ ทำให้มะนาวไม่ค่อยโต

สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 05:58:44 AM »

ยินดีต้อนรับคนเมืองเพชร เดาว่าอยู่ อ.ท่ายาง มีปัญหาอะไรก็เข้ามาสอบถามได้ครับ สู้ ๆ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:19:45 PM »

เวลาเท่านั้นที่ท่านต้องมี สำหรับการดูแลและขยายพันธุ์มะนาว ให้เวลากับมันแล้วจะเรียนรู้วิถีมันได้
ถ้าไม่รู้บางอย่างก็คงต้องถามผู้รู้เซียนมะนาว ท่ายางอย่างท่านชาย เลยครับ หรือท่านอื่นๆ อีกหลายท่าน
มิกล้า มิกล้าครับท่าน ขอบคุณที่ยกย่อง

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:41:47 PM »

ขอบคุณครับ มีโอกาสคงต้องขอเยี่ยมชมที่ไร่บ้างครับ     มีเพื่อนไปอบรมเรื่องการขยายพันธุ์มะนาวมาเหมือนกัน   แต่สำหรับผมยังไม่สามารถนำมาใช้ได้ครับ   เพราะแค่เลี้ยงก็แทบจะไม่รอด   ก็เลยไม่มีต้นให้ขยายพัธุ์    ตอนนี้กำลังหาสาเหตุอยู่ครับว่าทำไมไม่โต  และทำไมต้องตาย   เพราะตอนปลูกก็ปลูกร่วมกับกล้วยหอม   และเมื่อตอนปลายปี่53 เจอน้ำท่วมอีก     ก็เลยยังไม่ทราบสาเหตุว่าจากกล้วยหรือเกิดจากน้ำท่วม   รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ตู่ครับ
มะนาวต้องการแสดงแดดเพื่อการสร้างอาหารเหมือนพืชอื่นครับ เมือโตตั้งพุ่มได้ต้องเอาพืชพี่เลี้ยงออกหรือริดใบเพื่อให้มะนาวได้รับแสงโดยตรงครับ ไม่งั้นมันจะสูงชลูดเป็นกระโดงพุ่งขึ้นไปหาที่มีแสง ส่วนที่น้ำท่วมแล้วตายฟันธงว่ารากเน่าครับเกิดจากเชื้อราไฟทอปธอร่าเป็นแล้วรักษายากสังเกตง่ายๆถ้าปลายใบห้อยชี้ลงดินมีเส้นใบขึ้นชัด ใบยังแผ่เขียวขอบใบไม่ชนกันก็เตรียมฌาปณกิจเพื่อป้องกันการระบาดไปกับน้ำเพราะจะไปติดต้นอื่นๆโดยเฉพาะสวนที่ให้น้ำในระบบสูบอยู่ถ้าน้ำขังเมื่อไหร่ตายสถานเดียวแก้ยากไม่คุ้มด้วยปลูกใหม่ดีกว่าอย่าเสียดาย ป้องกันได้โดยการเตรียมพื้นที่ปลูกให้เหมาะสมยกลูกฟูกดีที่สุด ถ้าชอบมีระดับหน่อย(มีทุน)ก็แบบวงซีเมนต์ครับ ผสมปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอกเช่นขี้วัวเพราะจะมีจุลลินทรีย์ที่มีประโยชน์กับต้นไม้อยู่มากทรายบ้างหรือไม่ก็แกลบเผาเพื่อให้มีการระบายน้ำที่ดี การให้น้ำควรเป็นระบบสปริงเกลอร์แบบต้นละหัว  ให้แบบพอเพียงตามชื่อเว็บไม่ต้องกลัวว่าไม่พอครับพอแน่นอนมีรูปให้ชมหลายสวนและราคาก็ไม่แพงใช้ได้ทนทานดี การให้สารกำจัดเชื้อรา เช่นเมทาแลกซิลอาจใช้ได้(ผมใช้แล้วแต่ก็ยังตายอยู่)ไม่แนะนำเพราะจะไปฆ่าเชื้อราที่จำเป็นสำหรับมะนาวเช่นเชื้อไมคอไรซ่าไปด้วย  ควรซื้อราไมคอไรซ่ามาใส่จะดีกว่าเพราะคาดว่ามีส่วนในการป้องกันเชื้อราที่เป็นโทษกับต้นไม้ได้ครับ ร่ายมาซะยาวขอโทษด้วย โชคดีนะครับ

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:42:33 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆและพี่ๆที่เข้ามาแนะนำทักทาย  พรุ่งนี้จะไปดูไร่มีอะไรเพิ่มเติมจะนำมาเล่าสู่กันพัง  อยู่อ.ท่ายาง เพขรบุรีครับ  ยินดีที่ได้รู้จักรทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 02:19:25 PM โดย Gamol » บันทึกการเข้า
jub
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:51:47 PM »

ง่า......แล้วที่เอิ้นว่าทำงานอยู่สมุทรสาครอ่ะครับ แป่วเลย นึกว่าอยู่ใกล้กัน..... ตกใจ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:23:54 AM »

ตัวอยู่สมุทรสาครครับ  ตอนนี้ก็อยู่  แต่ไร่อยู่ท่ายางครับ  เดี๋ยวพรุ่งนี้หยุดจะไปดูไร่แต่เช้าครับ  ไม่่เห็นมะนาวหลายวันแล้ว อยากรู้ว่าที่เราทำไปนะเป็นงัยบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 02:19:43 PM โดย Gamol » บันทึกการเข้า
jub
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:38:06 AM »

ถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ ยิ้ม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:53:23 PM »

เหน่งวันนี้ที่ท่ายางฟ้าปิดครับ  ไม่มีแดดเลยถ่ายแล้วมืดๆงัยไม่รู้  อีกอย่างลงรูปไม่เป็นด้วยครับ ขอคำชี้แนะจากผู้รู้ด้วยครับ วันนี้ได้อะไรใหม่ๆด้วยครับ  คือเอากุหลาบไปปลูกกับมะนาว ปลุกครั้งแรกโดนกินพรุนทั้งใบทั้งดอกเลยครับ ตอนนี้หญ้ารกมาก แต่กุหลาบออกดอกสวยมาครับ ไม่มีแมงกินเลย สงสัยจะแอบพลางกับหญ้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์