รวบรวมพันธุ์มะม่วงโบราณของไทย

<< < (2/50) > >>

nuay009:

เป็นความคิดที่ดีครับ ผมกำลังนึกถึง มะม่วงกะล่อน มะม่วงแก้ว อยู่เลยครับ บางคนเค้าว่ามันไม่อร่อย
 แต่ผมชอบครับไม่รู้จะหากินได้ที่ไหนแล้ว เมื่อก่อนปู่ผมปลูกไว้ในสวนหลายชนิดแต่เมื่อปู่จากโลกไป
 สวนมะม่วงก็เลยขาดคนดูแล ทุกวันนี้ต้นมะม่วงในสวนไม่มีเหลือแล้วครับ เศร้าจริง

Chonpratan:
เอาภาพมาให้ชมกันครับ...สำหรับมะม่วงพันธุ์โบราณ
ที่กัมพูชามีมากมายเลยครับ..... ;)

นี่เขาเรียกสวาย..กบาลตัลไร...หรือเรียกว่ามะม่วง หัวช้าง...ลูกใหญ่สวยน่าทานมาก...แต่รสชาดเปรี๊ยวปิ๊ด...ไม่อร่อยเลย...

กองนี้เรียก  สวาย..ปาวน์...หรือ  มะม่วงแอ๊ปเปิลนั่นเอง...อร่อยมากรับทานดิบไม่เปรี๊ยวเลยทานสุกหวานพอประมาณลูกเท่ากำปั้นเด็กแรกเกิด...

Chonpratan:
อันดับต่อไปจะขอนำเสนอมะม่วงพันธุ์โบราณต่อนะครับ
วันนี้มีพันธุ์ที่ชื่อว่า...สวายแก้วละเมียด...(ไม่มีคำแปล..เนื่องจากไม่เคยเห็นในเมืองไทยมาก่อน...)
มะม่วงแก้วละเมียดเป็นมะม่วงทานดิบ...รสชาดดีมากหวานมัน..อมเปรี๊ยวนิดนึง..เปลือกและเนื้อมีสีเหลืองตั้งแต่ขบเผาะเลย...

เห็นเปลือกเหลืองๆนี้ยังไม่สุกนะครับ...กำลังอร่อยเชียว...ขอบอก...

ต้นเตี๊ยๆไม่สูงใหญ่เท่าไหร่...แต่เวลาออกผลเร้าใจยิ่งนัก.....

ดูซิครับเขาเรียกว่าพวงหรือเรียกเข่งกัน....น่าสงสารคนปลูกจัง...ต้องรับภาระหนักอึ้ง...

Chonpratan:

ขนาดรุ่นแรกใกล้จะเก็บได้แล้ว...ไม่เป็นการเสียเวลาออกดอกชุดใหม่ต่อเลย...บอกแล้วว่าน่าสงสารคนปลูกเสียจับใจ...

ต่อไปเป็นต้นพันธุ์....มะม่วงหัวช้าง...หรือสวายกบาลตะไหม...ที่สวยมากเหมาะสำหรับปลูกประดับหน้าบ้าน...แต่รสชาดเปรี๊ยวปิ๊ดปี๋..

สวยงามมาก...ร่มรื่นด้วย.....

Chonpratan:

ดกเต็มต้นเลยครับ...หากใครชอบมะม่วงรสเปรี๊ยวล่ะก็....สวยก็ได้..อร่อยก็ด้วย....

ต่อไปเป็นมะม่วงที่บ้านเราคงตัดทิ้งหมดแล้ว...มะม่วงกำปั้น..น่ะครับ...ผลเล็กๆเนื้อบางๆ..แต่เม็ดเบอเริ่ม...

ออกดกจริงๆๆ...ปลูกประดับก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวครับ....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว