หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมพันธุ์มะม่วงโบราณของไทย  (อ่าน 381355 ครั้ง)
Mr.Suthee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:43:32 AM »

นี่เลยที่ผมหาในอินเตอร์เน็ทไม่มี ตอนเด็กๆเคยเห็นแบบนี้แหละ ขอบคุณมากครับที่มาเผยแพร่
อยากได้เม็ดหรือกิ่งหรือต้นมาปลูกทั้งสองพันธุ์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ...คุณสุธีร์
หากคุณสุธีร์อยากได้เมล็ดพันธุ์ เดี๋ยวผมจะเก็บไว้ให้นะครับ
ซื้อมา 20 ลูก...ยังทานไม่หมด...แต่กว่าจะกลับเมืองไทย
ก็คงราวๆ...วันที่5-7 เมษาโน่น...มะม่วงคงเน่าหมดแล้ว
คงเก็บได้แต่เมล็ดนะครับ...เพราะจังหวัดที่ปลูกคือ จ.พระตะบอง
อยู่ไกลจากพนมเปญ 400 ก.ม.
ส่วนมะม่วง หัวช้างยังไม่เห็นขายในท้องตลาด...ภาพที่เห็นถ่ายไว้เมื่อปีที่แล้ว
หากมีขายเมื่อไหร่จะซื้อเก็บไว้ให้ครับ
ขอบคุณมากครับ ผมกลับมาจากสุราษฯเมื่อวานนี้ได้รับเมล็ดพันธุ์แล้วครับ เดี๋ยวกลับไปบ้านจะเพาะใส่ถุงไว้ครับ ขอบคุณครับ จุมพิต

Chonpratan
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:20:29 AM »

ด้วยความยินดีครับ...คงต้องรีบเพาะหน่อย...เพราะเก็บมานานแล้ว
ค่อยๆแกะเปลือกเมล็ดออกเหลือแต่เม็ดในแล้วเพาะในถุงเพาะชำ
ไม่เกิน 5-6 วันก็งอกออกมาเป็นต้นใบสีแดงสวยมาก
ผมก็เอาไปเพาะเหมือนกันงอกมา5-6ต้น ครบ10%เลยครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:06:14 AM »

เอาเมล็ดมะม่วงแก้วเลี๊ยะสีแดง ,มะม่วงแก้วเจิน และมะม่วงแ้ก้วละเมียด
แกะเปลือกเมล็ดออกเหลือแต่เม็ดในลงเพาะในถุงเพาะ 8 วันได้เท่านี้ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
weerapol
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:06:22 AM »

อันนี้น่าสนใจอยากได้มาปลูกสักต้น

นี่เลยที่ผมหาในอินเตอร์เน็ทไม่มี ตอนเด็กๆเคยเห็นแบบนี้แหละ ขอบคุณมากครับที่มาเผยแพร่ อยากได้เม็ดหรือกิ่งหรือต้นมาปลูกทั้งสองพันธุ์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หวัดดีครับผมมีพันธุ์นี้ครับไม่รู้พันธุ์อะไร ต้นยังเล็กอยู่มีไม่ถึง10 ลูกเลยดูคล้ายมะม่วง  E2R2

อันนี้คือมะม่วง E2R2 ไม่ใช่มะม่วงไทยครับ

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:14:07 AM »

แปะค๊าบบ..เค้าอยากได้เม็ดมะม่วงอ้ะ..ทุกพันธุ์เลย.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Chonpratan
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:17:24 AM »

เดี๋ยวจะพยายามหาเก็บให้นะครับ...จะเอาไปคั่วกินกะของขมเหรอไง...อิ อิ ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:21:02 AM »

ดูเหมือน...มะม่วงจักรพรรดิ์ เลยนะครับ
หากไม่บอกก่อนผมเข้าใจว่าเป็นทับทิมแล้วนะเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:39:32 AM »

เดี๋ยวจะพยายามหาเก็บให้นะครับ...จะเอาไปคั่วกินกะของขมเหรอไง...อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
..ที่บ้านเอาหินไปคั่วกะเกลือกินกะข้าวต้มย่ะ..มะม่วงเค้าก็เอาไว้ปลูกจิ่..ตะเองนี่..ไม่ยู้เยื่องเย๊ยยยย.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
paulchank
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:58:55 AM »

ได้เม็ดมะม่วงแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ก็เพาะไปแล้ว 2 วัน

ลูกที่มีเปลือกติดมาเป็นสวายแก้วเลียะใช่หรือเปล่าครับ ตอนได้มาสีมันเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ ดูไม่ออกครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:20:18 AM »

ถูกต้องแล้วครับ...เมล็ดที่มีเปลือกคือมะม่วงแก้วเลี๊ยะเปลือกสีแดงสวยสดใส
ที่ฝานเนื้อทิ้งเพราะส่งลำบากน้ำหนักมากแต่ก็เหลือเปลือกให้ดูว่าสีแดง
และช่วยรักษาความชื้นของเมล็ดมะม่วงด้วย
แต่ด้วยระยะเวลาที่ยาวนานเลยเปลี่ยนสีซะก่อน
มะม่วงแก้วเลี๊ยะเป็นมะม่วงทานสุก รสชาติอร่อยใช้ได้
ส่วนอีกเมล็ดนึงคือมะม่วงแ้ก้วละเมียด
ทานดิบอร่อยมีรสชาติหวานมันอมเปรี็ยวเล็กน้อย
ทานสุกก็ได้เหมือนมะม่วงเขียวเสวยของบ้านเรานั่นเอง
ขอให้ประสบความสำเร็จในการเพาะและปลูกขึ้นสมใจนะครับ

rid
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:24:33 AM »

ถูกต้องแล้วครับ...เมล็ดที่มีเปลือกคือมะม่วงแก้วเลี๊ยะเปลือกสีแดงสวยสดใส
ที่ฝานเนื้อทิ้งเพราะส่งลำบากน้ำหนักมากแต่ก็เหลือเปลือกให้ดูว่าสีแดง
และช่วยรักษาความชื้นของเมล็ดมะม่วงด้วย
แต่ด้วยระยะเวลาที่ยาวนานเลยเปลี่ยนสีซะก่อน
มะม่วงแก้วเลี๊ยะเป็นมะม่วงทานสุก รสชาติอร่อยใช้ได้
ส่วนอีกเมล็ดนึงคือมะม่วงแ้ก้วละเมียด
ทานดิบอร่อยมีรสชาติหวานมันอมเปรี็ยวเล็กน้อย
ทานสุกก็ได้เหมือนมะม่วงเขียวเสวยของบ้านเรานั่นเอง
ขอให้ประสบความสำเร็จในการเพาะและปลูกขึ้นสมใจนะครับ
......เจ้าพ่อ....ม้า ม่วง....... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Chonpratan
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:50:56 AM »

ไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับท่าน...ลองซื้อทานแล้วอร่อยเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง
แล้วเพื่อนสมาชิกอยากได้พันธุ์ไว้ปลูกบ้าง...เลยจัดให้ตามกำลังเป็นของฝากน่ะ
( ไม่ได้เปิดแจกนะครับ ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

than_oak
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:35:29 PM »

คุณ saeng77 ผมเก็บเมล็ดการะเกด(ชอบครับส่วนตัวหวานหอมพึ่งเคยได้ทานครั้งแรก) อกร่องเขียว(เลือกเฉพาะลูกที่หวานให้ครับ) แก้มแดงรอสุกก่อนครับและจะส่งไปให้พร้อมกันครับ ผมส่งรูปมาให้ดูเล่นก่อน
คุณหมอป่านแก้ว ถ้าต้องการ ผมให้ การะเกด 1 เมล็ดครับเพราะได้มา 3 ลูกครับ

มะม่วงการะเกด

มะม่วงแก้มแดง

มะม่วงตับเป็ด

than_oak
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:45:42 PM »

มะม่วงการะเกด

มะม่วงแก้มแดง

มะม่วงตับเป็ด
saeng77
*

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:40:13 AM »

ขอบคุณมากคะ
kwangPSP
*

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:08:57 PM »

แถวๆบ้านผมที่ปทุม เมื่อก่อนมีมะม่วงชื่อ สามเสน เปรี้ยวสุดๆ ทั้งดิบและสุก อยู่คู่กับมะม่วงพรามไม่รู้เขียนชื่อถูกหรือเปล่านะครับ มะม่วงพรามนี้เวลาสุกหอมหวานอร่อยมากกินกับข้าวเหนียว แล้วคิดดูนะครับ ทั้ง 2 ต้นนี้อะไรจะได้รับความนิยมมากกว่ากัน มะม่วงพรามนั้นโคนต้นทางเป็นมันเลยครับ ส่วนมะม่วงสามเสนนั้นสุกคาต้นยังไงยังงั้นครับ โคนตันรกล้างเลยครับไม่มีคนสนใจนานๆที่จะพวกแม่กับย่าจะเอามาทำมะม่วงกวนซักที
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์